Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาน้าๆ Takamine G Series EG340SC-NS  (อ่าน 9019 ครั้ง)

Mag

• member
ขอคำปรึกษาน้าๆ Takamine G Series EG340SC-NS
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 11:05:24 »
สวัสดีครับ สมาชิกทุกท่าน

ใครใช้ Takamine ขอความรู้หน่อยครับ

รายงานตัวหน่อยครับ มีข้อดี ข้อเสียอะไรบ้าง

.*-*.
ตอนนี้ผม ใช้ Takamine EG340SC-NS

สายมาเดิมจาก นครหลวงการดนตรี Daddario 12 EXP

แอ๊คชั่นสูงมากครับมาตอนแรก เอาไปให้ช่าง ย่านสาธุประดิษฐ์ 30 ต่ำลงมาบ้างแล้ว แต่ก็ยังรู้สึกเหมือนเจ็บนิ้วอยู่

ความสูงจากเฟรท 12  วัดแล้ว 2.60mm

อยากให้ต่ำกว่านี้ หรือ ทำยังไงให้มันเล่นแล้วไม่เจ็บนิ้ว เล่นสบายไม่ปวดข้อมือดีครับ หรือมีช่างที่เชี่ยวชาญในการทำกีตาร์โปร่งไฟฟ้า

ร้านไหนบ้างครับที่สามารถทำให้ผมเล่นกีตาร์ตัวนี้แล้วชอบมัน เล่นสบาย ไม่ปวดนิ้ว รบกวนแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
line: gt_exp_2012

TOM1869

• member
Re: ขอคำปรึกษาน้าๆ Takamine G Series EG340SC-NS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:28:25 »
ไม่ต้องทำอะไรแล้วครับ เปลี่ยนเป็นสาย เบอร์ 11 ก็พอ ตัวนี้ใช้ เล่นออกแอมป์ เป็นหลักอยู่แล้วครับ
Line id: 081-8718003

Mag

• member
Re: ขอคำปรึกษาน้าๆ Takamine G Series EG340SC-NS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:43:02 »
ไม่ต้องทำอะไรแล้วครับ เปลี่ยนเป็นสาย เบอร์ 11 ก็พอ ตัวนี้ใช้ เล่นออกแอมป์ เป็นหลักอยู่แล้วครับ
คุณมากครับ  ถ้าเปลี่ยนสาย เบอร์ 11 จะติดเฟรทมะครับ

รอคำแนะจากน้าๆท่านอื่นบ้างครับ

GFGolf

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 13:35:36 »
คุณมากครับ  ถ้าเปลี่ยนสาย เบอร์ 11 จะติดเฟรทมะครับ

รอคำแนะจากน้าๆท่านอื่นบ้างครับ

ลองเปลี่ยนเป็นเบอร์ 11 เลยครับ เล่นสบายนิ้ว  2.6 mm นี้ต่ำแล้วครับ ไม่ต้องไปเอาลงอีกหรอก

ถ้าไม่ตีคอร์ดหนักๆมาก ก็ไม่ตีเฟรตหรอกครับ  :D

Mag

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 14:02:41 »
ขอบคุณมากครับ น้าที่ให้คำปรึกษา

ว่าแต่เปลี่ยนสายแบบไหนดีครับ เบอร์ 11 Daddario

หรือยี่ฮ้อไรดีครับ.  ที่เหมาะกับการเล่น Fingerstyle

ขอบคุณครับน้า. ขอความรู้อีกนิดนึงครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 14:43:11 »
หาก bruzz ก็ขันคอขึ้นอีกนิดครับ  เล่นออกแอมป์ สายเบอร์  11 เล่นง่าย สบายนิ้ว สบายคอกีต้าร์ ครับ

ลองสาย Dad EXP หรือ EliXir  ครับ
Line id: 081-8718003

Mag

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 15:14:24 »
หาก bruzz ก็ขันคอขึ้นอีกนิดครับ  เล่นออกแอมป์ สายเบอร์  11 เล่นง่าย สบายนิ้ว สบายคอกีต้าร์ ครับ

ลองสาย Dad EXP หรือ EliXir  ครับ

ขอบคุณมากครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 21:32:18 »
ขอบคุณมากครับ น้าที่ให้คำปรึกษา

ว่าแต่เปลี่ยนสายแบบไหนดีครับ เบอร์ 11 Daddario

หรือยี่ฮ้อไรดีครับ.  ที่เหมาะกับการเล่น Fingerstyle

ขอบคุณครับน้า. ขอความรู้อีกนิดนึงครับ
สำหรับ Takamine EG340SC ลองใช้สาย EXP26 ของ D'ad ครับ

Mag

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 00:18:19 »

สำหรับ Takamine EG340SC ลองใช้สาย EXP26 ของ D'ad ครับ

ขอบคุณมากครับน้า ว่าแต่น้่า ครับ ผมกำลังเรียนแนว Fingerstyle  ต้องใช้แบบไหนหรอครับ มันมี สีืืทองแดง กับ สีืทองเหลือง อะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 05:43:24 »

ขอบคุณมากครับน้า ว่าแต่น้่า ครับ ผมกำลังเรียนแนว Fingerstyle  ต้องใช้แบบไหนหรอครับ มันมี สีืทองแดง กับ สีืทองเหลือง อะครับ
เรียนน้า Mag
สีทองแดงเป็นสายประเภท Phosphor Bronze ซึ่งให้เสียงที่ออกนวลนุ่มและมีบาลานซ์ของเสียงที่ดีครับ
ส่วนสีทองเหลืองเป็นสายประเภท 80/20 Bronze ให้เสียงที่พุ่ง คมชัดใส ออกไปทางแหลมกว่าสักหน่อยครับ
โดยสรุปก็คือ ใช้ได้ทั้งสองประเภทครับสำหรับฟิงเกอร์สไตล์ สุดแล้วแต่ความชอบของแต่ละท่าน

ผมเองชอบ Phosphor Bronze ในขณะที่หลายท่านก็ชอบ 80/20 Bronze เพราะจะให้เสียงที่คมใสกว่านั่นเองครับ
สำหรับ Takamine นั้นบุคลิกเสียงค่อนข้างจะออกแหลมใส ผมจึงแนะนำ EXP26 ซึ่งเป็น Phosphor Bronze ไปในข้างต้นนั้นแล้ว
แต่ถ้าน้า Mag ชอบความคมใสเพื่อเน้นสำหรับฟิงเกอร์สไตล์จะใช้เป็นประเภท 80/20 Bronze ก็ได้ครับ ถ้าเช่นนั้นก็เป็น EXP13 ของ D'ad ครับ

Mag

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:38:24 »

ขอบคุณมากครับน้า ว่าแต่น้่า ครับ ผมกำลังเรียนแนว Fingerstyle  ต้องใช้แบบไหนหรอครับ มันมี สีืทองแดง กับ สีืทองเหลือง อะครับ
สีทองแดงเป็นสายประเภท Phosphor Bronze ซึ่งให้เสียงที่ออกนวลนุ่มและมีบาลานซ์ของเสียงที่ดีครับ
ส่วนสีทองเหลืองเป็นสายประเภท 80/20 Bronze ให้เสียงที่พุ่ง คมชัดใส ออกไปทางแหลมกว่าสักหน่อยครับ
โดยสรุปก็คือ ใช้ได้ทั้งสองประเภทครับสำหรับฟิงเกอร์สไตล์ สุดแล้วแต่ความชอบของแต่ละท่าน

ผมเองชอบ Phosphor Bronze ในขณะที่หลายท่านก็ชอบ 80/20 Bronze เพราะจะให้เสียงที่คมใสกว่านั่นเองครับ
สำหรับ Takamine นั้นบุคลิกเสียงค่อนข้างจะออกแหลมใส ผมจึงแนะนำ EXP26 ซึ่งเป็น Phosphor Bronze ไปในข้างต้นนั้นแล้ว
แต่ถ้าน้า Mag ชอบความคมใสเพื่อเน้นสำหรับฟิงเกอร์สไตล์จะใช้เป็นประเภท 80/20 Bronze ก็ได้ครับ ถ้าเช่นนั้นก็เป็น EXP13 ของ D'ad ครับ
.
ขอบคุณมากๆเลยครับ น้า  แจ่มแจ้งแล้วเรื่องสายกีตาร์

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:24:27 »
ผมเลือกเหมือนน้า nhoy ด้วยรุ่น EXP26 เลยครับ เพื่อนที่มาลองเล่นพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า บาลานซ์ดี เสียงเต็ม แทบทุกคนครับ ผมใช้กับ takamine
หน้าสปรูซ หลังโรสวูด นะครับ อ้อ.. ผมใช้เล่นด้วยร้องด้วยนะตัวนี้หนะ ถ้าเป็นฟิงเกอร์สไตล์อาจต้องลองพวกสาย Bronze เพื่อให้เสียงดูใสพุ่งขึ้น ทั้งนี้ก็
แล้วแต่ความชื่นชอบส่วนตัวด้วยนะครับ

Mag

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 13:08:59 »
ผมเลือกเหมือนน้า nhoy ด้วยรุ่น EXP26 เลยครับ เพื่อนที่มาลองเล่นพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า บาลานซ์ดี เสียงเต็ม แทบทุกคนครับ ผมใช้กับ takamine
หน้าสปรูซ หลังโรสวูด นะครับ อ้อ.. ผมใช้เล่นด้วยร้องด้วยนะตัวนี้หนะ ถ้าเป็นฟิงเกอร์สไตล์อาจต้องลองพวกสาย Bronze เพื่อให้เสียงดูใสพุ่งขึ้น ทั้งนี้ก็
แล้วแต่ความชื่นชอบส่วนตัวด้วยนะครับ

ขอบคุณครับน้า. แต่ขอข้อมูลอีกนิดครับ. เห็นร้านบอกว่า สาย ทองแดงจะแข็งกว่าทองเหลืองจริงป่าวครับ

Somchai Kitcharoen

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 13:40:27 »
เคยเล่นที่นครหลวง อยู่เกือบ 2 ชม.ครับตัวที่เล่นก็เล่นง่ายครับ ไม่รุ้สึกว่าเจ็บนิ้ว ส่วนความสูงที่ 2.6 ผมว่ากำลังดีครับถ้าตำกว่านี้หรือ 2 มิล บางตัวเสียงเริ่มออกแปลกๆ บี้ๆแบน ๆ บางๆ และก็ขาดพลังไปเลยครับ ก็ลองทำตามที่น้า ๆ ด้านบนว่าละครับ  340 เสียงไม่เป็นรองใครในงบ 15000-20000 บาทครับ ออกแอมป์เจ๋งครับ ตัวเปล่าเสียยงคมชัดเจนดี

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 15:23:41 »

ขอบคุณครับน้า. แต่ขอข้อมูลอีกนิดครับ. เห็นร้านบอกว่า สาย ทองแดงจะแข็งกว่าทองเหลืองจริงป่าวครับ
สำหรับผมเองไม่รู้สึกอะไรถึงความต่าง นอกจากความแตกต่างของลักษณะเสียงที่ได้จากสายทั้งสองประเภทครับ
แต่มีการกล่าวกันว่าสายประเภท 80/20 Bronze จะมีแรงดึงที่น้อยกว่าสักหน่อยครับ

Mag

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 15:47:30 »

สำหรับผมเองไม่รู้สึกอะไรถึงความต่าง นอกจากความแตกต่างของลักษณะเสียงที่ได้จากสายทั้งสองประเภทครับ
แต่มีการกล่าวกันว่าสายประเภท 80/20 Bronze จะมีแรงดึงที่น้อยกว่าสักหน่อยครับ

ขอบคุณครับน้า ว่าแต่คืนนี้ผมจะเปลี่ยนสาย จากเบอร์ 12 มาเป็นเบอร์ 11 ซึ่งแอ๊คชั่นเดิมมัน 2.60mm ผมกลัวมันจะติดเฟรท

ควรทำไงดีครับ หรือว่าเปลี่ยนให้เสร็จก่อน แล้วลองดูว่าติดเฟรทไหม ถ้าไม่ติดก็โอเค แต่ถ้าติดควรทำยังไง ขันคอต้อง ขันประมาณไหนแบบไหนหรอครับน้า ผมกังวลเรื่องการขันคออย่างเดียวเองครับ คืนนี้ กลัวขันไม่ดีคอเบี้ยว

ขอคำแนะนำนิดนึงครับ ขอบคุณครับ

Mag

nhoy

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 15:57:50 »
^^
ไม่ต้องกังวลครับ
ยังไม่ต้องขันคอนะครับ เปลี่ยนสายซะก่อน อาจไม่ต้องทำอะไรด้วยซ้ำไป

ในกรณีที่เปลี่ยนโดยไม่ถอดสายทั้งหมดออกทีเดียวพร้อมกัน..
  เวลาเปลี่ยนก็เริ่มจากถอดสาย 6 เดิมออกแล้วใส่สาย 6 ใหม่เข้าไป
  แล้วถอดสาย 1 เดิมออก ใส่สายใหม่เข้าไป
  ต่อไปก็สาย 5, สาย2
  สาย 4, และสาย 3 นะครับ

ในกรณีที่จำเป็นจริงๆ หรือเกิดอาการ Buzz จึงค่อยผ่อนสายลงโดยเฉพาะสายสามและสี่ให้เพียงพอที่จะขันคอได้ถนัดเท่านั้น (เพื่อไม่ให้ก้านที่ขันคอไปครูดทำให้สายเป็นตำหนิขึ้นได้) แล้วหมุนทวนเข็มนาฬิกาเพียงเล็กน้อยครับ ถ้าไม่เกิด Buzz ก็ไม่ต้องทำนะครับน้า Mag

Mag

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 16:44:06 »
^^
ยังไม่ต้องขันคอนะครับ เปลี่ยนสายซะก่อน อาจไม่ต้องทำอะไรด้วยซ้ำไป

ในกรณีที่เปลี่ยนโดยไม่ถอดสายทั้งหมดออกทีเดียวพร้อมกัน..
  เวลาเปลี่ยนก็เริ่มจากถอดสาย 6 เดิมออกแล้วใส่สาย 6 ใหม่เข้าไป
  แล้วถอดสาย 1 เดิมออก ใส่สายใหม่เข้าไป

ในกรณีที่จำเป็นจริงๆ หรือเกิดอาการ Buzz จึงค่อยผ่อนสายลงโดยเฉพาะสายสามและสี่ให้เพียงพอที่จะขันคอได้ถนัดเท่านั้น (เพื่อไม่ให้ก้านที่ขันคอไปครูดทำให้สายเป็นตำหนิขึ้นได้) แล้วหมุนทวนเข็มนาฬิกาเพียงเล็กครับ ถ้าไม่เกิด Buzz ก็ไม่ต้องทำนะครับน้า Mag
ขอบคุณมากครับ

Mag

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 22:53:05 »
^^

ในกรณีที่จำเป็นจริงๆ หรือเกิดอาการ Buzz จึงค่อยผ่อนสายลงโดยเฉพาะสายสามและสี่ให้เพียงพอที่จะขันคอได้ถนัดเท่านั้น (เพื่อไม่ให้ก้านที่ขันคอไปครูดทำให้สายเป็นตำหนิขึ้นได้) แล้วหมุนทวนเข็มนาฬิกาเพียงเล็กน้อยครับ ถ้าไม่เกิด Buzz ก็ไม่ต้องทำนะครับน้า Mag
ขอบคุณครับน้า Nhoy. ผมขอเบอร์ติดต่อหน่อยได้มิครับขอโทรปรึกษานิดนึงครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 06:14:44 »
^^
085 319 4577 ครับ ถ้าเป็นได้ประมาณสักบ่ายสาม-บ่ายสี่ ก็จะสะดวกดีครับ
หรือถ้าน้า Mag ไม่สะดวกจะกรุณาบอกเบอร์ให้ผมโทร.หา ก็ยินดีครับ