Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [Fingerstyle] ขอทราบวิธีการดีด(เกา)แบบนี้ครับ  (อ่าน 2554 ครั้ง)

aek_of

• member
   ผมไม่รู้จะเรียกมันว่าอะไรนะครับ คือมันเป็นจังหวะที่เราจะต้อง ดีด สาย 1, 2, 3  พร้อมกันโดยใช้นิ้วชี้, กลาง และนาง แต่เวลาเราเกาเราจะไม่ได้เกาพร้อมกันทัง 3 นิ้ว แต่จะเกาทีละนิ้วไล่ต่อกันไปเลย เสียงจะคล้ายการดีดลง แต่เหมือนแบบนี้ให้เสียงที่เพราะกว่า แบบนี้เคาเรียกว่าเทคนิคอะไรเหรอครับ และควรจะฝึกยังไงดีครับ เพราะตอนนี้ผมไม่สามารถที่จะเกาแบบทีละนิ้วได้พอเป็นจังหวะแบบนี้ทีไร มันจะติดไปเป็นแผงทั้ง 3 นิ้วเลยครับ ผมเลยต้องใช้วิธีการใช้นิ้วชี้นิ้วเดียวดีดลงไปทั้ง 3 เส้นนั้นแทนครับ

mai_911

• member
Re: [Fingerstyle] ขอทราบวิธีการดีด(เกา)แบบนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 12:49:51 »
หาตัวอย่างเพลงมาสิ่ครับ

aek_of

• member
Re: [Fingerstyle] ขอทราบวิธีการดีด(เกา)แบบนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 13:25:16 »
หาตัวอย่างเพลงมาสิ่ครับ

รบกวนน้า mai_911 ลองดูตามลิงค์นี้นะครับ http://www.guitarnick.com/warm-up-fingerstyle-exercise-16.html

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 13:46:40 »
จังหวะ swing หรือเปล่า
Line id: 081-8718003

Dawrin505

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 14:46:41 »
 :) ;) :D  วิธีการเล่นแบบนี้ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดน่าจะใช้เล่นในเพลง เพื่อเธอตลอดไป ท่อนอินโทรตอนขึ้นคอร์ด D ดีดเบส พร้อมกับสวิงนิ้วชี้ กลาง นางไล่ตามกันมา ใช่มั๊ยครับ ผมก็เรียกไม่ถูกครับแต่ยกตัวอย่างมาให้เพื่อความเข้าใจง่ายขึ้น ผมเล่นได้แต่ไม่รู้จะอธิบายยังงัย รอคำตอบจากน้าๆมาแนะนำน๊ะครับ.

aek_of

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:02:12 »
:) ;) :D  วิธีการเล่นแบบนี้ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดน่าจะใช้เล่นในเพลง เพื่อเธอตลอดไป ท่อนอินโทรตอนขึ้นคอร์ด D ดีดเบส พร้อมกับสวิงนิ้วชี้ กลาง นางไล่ตามกันมา ใช่มั๊ยครับ ผมก็เรียกไม่ถูกครับแต่ยกตัวอย่างมาให้เพื่อความเข้าใจง่ายขึ้น ผมเล่นได้แต่ไม่รู้จะอธิบายยังงัย รอคำตอบจากน้าๆมาแนะนำน๊ะครับ.

ใช่ครับอารมณ์นั้นเลยครับ

ak23

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:02:32 »
ผมเล่นกีต้าร์ไม่เก่งนะครับ แต่เคยมีปัญหาเวลาที่ต้องการเล่นแบบเดียวกันนี้ คือตอนที่ผมได้ tab เพลงที่ใช้กีต้าร์คลาสสิคมาเล่นโดยแกะจากวีดีโอประกอบด้วย  พอต้องการเล่นแบบนี้บนกีต้าร์สายเหล็ก  มันจะรู้สึกฝืดๆ นิ้วมันจะติดๆ กันเวลาที่เราพยายามจะลากให้เล็บผ่านสายทีละนิ้ว เสียงมันจะออก "ตึง ๆ" ไม่เป็น "ตรรึง ๆ"

ผมเลยใช้วิธีหักข้อมือลง (คือให้นิ้วโป้งมันต่ำลง นิ้วที่เหลือจะชี้ไปข้างหลังมากขึ้น) ทีนี้นิ้วชี้ กลางและนาง จะเอียงไม่เท่ากันมากขึ้น เวลาลากนิ้วผ่านสายทีละสาย ผมรู้สึกว่ามันง่ายขึ้นเพราะนิ้วเราจะโดนและพ้นสายไม่พร้อมกัน ผมไม่รู้ว่ามันจะถูกหลักวิชาการหรือมีผลกระทบต่อคุณภาพเสียงหรือไม่ แต่สำหรับผมก็รู้สึกว่ามันได้ผล ไม่ทราบว่าจะเข้าใจหรือตรงกับความต้องการหรือเปล่า ได้ผลหรือไม่ยังไง ก็ลองดูเองนะครับ

aek_of

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 17:01:12 »
ผมเล่นกีต้าร์ไม่เก่งนะครับ แต่เคยมีปัญหาเวลาที่ต้องการเล่นแบบเดียวกันนี้ คือตอนที่ผมได้ tab เพลงที่ใช้กีต้าร์คลาสสิคมาเล่นโดยแกะจากวีดีโอประกอบด้วย  พอต้องการเล่นแบบนี้บนกีต้าร์สายเหล็ก  มันจะรู้สึกฝืดๆ นิ้วมันจะติดๆ กันเวลาที่เราพยายามจะลากให้เล็บผ่านสายทีละนิ้ว เสียงมันจะออก "ตึง ๆ" ไม่เป็น "ตรรึง ๆ"

ผมเลยใช้วิธีหักข้อมือลง (คือให้นิ้วโป้งมันต่ำลง นิ้วที่เหลือจะชี้ไปข้างหลังมากขึ้น) ทีนี้นิ้วชี้ กลางและนาง จะเอียงไม่เท่ากันมากขึ้น เวลาลากนิ้วผ่านสายทีละสาย ผมรู้สึกว่ามันง่ายขึ้นเพราะนิ้วเราจะโดนและพ้นสายไม่พร้อมกัน ผมไม่รู้ว่ามันจะถูกหลักวิชาการหรือมีผลกระทบต่อคุณภาพเสียงหรือไม่ แต่สำหรับผมก็รู้สึกว่ามันได้ผล ไม่ทราบว่าจะเข้าใจหรือตรงกับความต้องการหรือเปล่า ได้ผลหรือไม่ยังไง ก็ลองดูเองนะครับ

ขอบคุณครับ ไว้จะลองเอาเทคนิคนี้ไปลองดูนะครับ เพราะตอนนี้ผมใช้วิธีการเกาช้า ๆ และค่อยเพิ่มความเร็วมากขึ้น แต่ผมว่ายังไงก็ไม่เนียน และไม่เพราะเท่าคนที่เค้าเล่นเป็น เลยไม่แน่ใจว่าผมฝึกผิดหรือเปล่าหละครับ แต่ยังไงจะลองดูครับ

DevilsTrill

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 19:27:32 »
ไม่ทราบว่าใช่หรือเปล่านะครับ แต่เคยดูคลิปต่างประเทศแล้วเค้าพูดว่า finger rolls เลยลองหามาถ้าไม่ใช่ที่น้าหมายถึงก็ขออภัยนะครับ

Classical Guitar Technique: Rolls

jomarnjamorn

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 20:10:03 »
ไม่มีไรมากครับ. หัดเกาให้คล่องก่อนครับ พอคล่องเสร็จ ก็ค่อยหัดดี3  2 1 จากช้าๆๆ ก่อน. พอเรียงถูกค่อยเพิ่มความเร็ว จนได้ใกล้การใช้ปิ๊คดีดครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

aek_of

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 20:25:28 »
ไม่ทราบว่าใช่หรือเปล่านะครับ แต่เคยดูคลิปต่างประเทศแล้วเค้าพูดว่า finger rolls เลยลองหามาถ้าไม่ใช่ที่น้าหมายถึงก็ขออภัยนะครับ

Classical Guitar Technique: Rolls

แบบนี้หละครับรู้ชื่อมันสักที finger roll ขอบคุณน้า DevilsTrill มากครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 21:10:40 »
ผมเล่นเทคนิคนี้ได้เพราะเรียน classic มาพอดีไม่ยากครับหัดไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ได้ครับ

aa

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 21:31:42 »
หัดเกาเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ชินเอง จนเป็นอัตโนมัติครับ

coolclub

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 00:36:04 »
Return To A=432hz

aek_of

• member