Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแนะนำหน่อยครับน้าๆๆ  (อ่าน 516 ครั้ง)

Mag

• member
ขอแนะนำหน่อยครับน้าๆๆ
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 16:01:12 »
ทำไม น้าๆบางคนแนะนำว่า. เวลาจะเอากีตาร์ไปปรับแต่ง แอ๊คชั่น.

น้าๆบางท่านจะบอกผมอย่า. อย่าไปทำไรกับ Saddle. เพราะอะไรหรอครับ

ขอผู้รู้มาตอบทีครับ. ขอบคุณครับ
line: gt_exp_2012

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอแนะนำหน่อยครับน้าๆๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 17:46:34 »
เรื่องการฝน saddle นั้นทำใด้ครับแต่ควรเป็นทางเลือกสุดท้ายหลังจากปรับคอ เช็คความสูงของสายที่ nut และเปลี่ยนใช้สายเบอร์เล็กลงแ้ล้ว ถ้าสามารถหา saddle ใหม่ใด้ก็เก็บตัวเดิมใว้แล้วฝนตัวใหม่ดีกว่าครับ

parker1713

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 17:56:45 »
ความสูงSaddleมีผลต่อองศาที่สายกีตาร์ที่พาดกับSaddle ถ้าองศายิ่งชันมากเท่าไหร แรงกดก็จะมากขึ้น ทำให้มีผลต่อพลังงานที่ส่งไปถึงไม้หน้าให้สั่นมากขึ้นครับ

ทางที่ดีก็ปรับอย่างที่น้ากฤษณ์ว่าก่อนจะมีผลต่อเสียงน้อยกว่าไปลดระดับSaddle

time

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 17:57:11 »
ผมเคยทำครับ จากประสบการณ์อันน้อยนิด พอใส่กลับแล้วเสียงออกไม่ครบทุกสาย(ภาคไฟฟ้า) แก้แล้วแก้อีก เสียงดังไม่เท่ากันบ้าง แต่งจน saddle หมดระยะคือเตี้ยสุดๆ
จนต้องซื้อ saddle ใหม่และหาอ่านข้อมูลก่อนจึงลงมือทำใหม่จนเสร็จ ทุกวันนี้ผมไม่แตะอีกเลยครับ ...
...สรุป..ถ้าไม่ชัวร์ส่งช่างครับ สบายใจแต่เสียตังค์ 555

thepgesorn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 21:44:33 »
  ไม่แนะนำให้ทำเอง แต่ถ้ามั่นใจอยากทำ หาอะไหล่ที่เหมือนตัวเดิม มาทำถ้าพลาด ก็ศึกษาจากตัวเดิม และยังมีตัวเดิมใช้
   ทำเองโดยเฉพาะโปร่งไฟฟ้าที่ใช้เปียโซ่ แบบใต้แซดเดิ้ล นี่นิดเดียวก็มีปัญหาได้ครับ

...ค่อยทำ ศึกษาข้อมูลเยอะๆ แล้วใช้ความกล้า มั่นใจแล้วทำครับ อยากทำเป็นต้องมีริเริ่มครับ ไม่งั้นก็ไม่ได้ลองทำ
เอาใจช่วยครับ
  การปรับคอตรง ในกีต้าร์เดิมๆ ก็ใช้ได้ในบางแบรนด์ บางตัวครับ คอตรงก็เล่นได้ง่ายขึ้นแล้วครับ
  สายเบอร์ใหญ่ เซทต่ำลงมา เสียงดังลดจากเดิมเล็กน้อย กังวาลลดลงหน่อย ทุ้มขึ้นนิดๆ แต่เสียงยังหนาและอิ่ม
  ลดเบอร์สายลง ไม่เซท มันเบามือลงนิดหน่อย เสียงเบาลง บางลง
ลองดูครับเป็นแนวทางที่ผมเจอมาจริง....

Mag

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 22:47:21 »
ขอบคุณมากครับ น้าๆทุกท่าน. แจ่มแจ้งแล้วครับ
line: gt_exp_2012