Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำกีตาร์ตาม spec ต่อไปนี้ให้หน่อยสิครับ  (อ่าน 2735 ครั้ง)

aek_of

• member
ตอนนี้เริ่มจะเก็บเงินเพื่อไปซื้อ All Solid โดยผมตั้งงบไว้สองหมื่น อาจจะบวกลบได้นิดหน่อย ไม่ทราบว่าพอจะมีแนะนำมั้ยครับ โดยผมอยากได้จะ spec ประมาณนี้ครับ

top : Solid Spruce (Engleman/Sitka)
back : Solid Rosewood
side : Solid/Laminate Rosewood
Fingerboard : Ebony
Body : GA
ภาคไฟฟ้าไม่เน้นครับ

ยอมรับครับว่าเป็น spec ค่อนข้างสูงครับ แต่ถ้าได้ใกล้เคียงประมาณนี้ก็โอเคครับ หลัก ๆ เอามาเล่น fingerstyle ตีคอร์ดบ้างเล็กน้อยครับ

***ตอนนี้ผมใช้ veelah v1-omce อยู่ครับ ดังนั้นถ้าซื้ออีกตัวผมจะขอเป็นยี่ห้ออื่นดูบ้างครับ***

JEERASIN

• member
Re: รบกวนแนะนำกีตาร์ตาม spec ต่อไปนี้ให้หน่อยสิครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 16:12:28 »
ลอง walden g3000 หรือ crafter aniversary series ครับ

nhoy

• member
Re: รบกวนแนะนำกีตาร์ตาม spec ต่อไปนี้ให้หน่อยสิครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 19:45:04 »
ตอนนี้เริ่มจะเก็บเงินเพื่อไปซื้อ All Solid โดยผมตั้งงบไว้สองหมื่น อาจจะบวกลบได้นิดหน่อย ไม่ทราบว่าพอจะมีแนะนำมั้ยครับ โดยผมอยากได้จะ spec ประมาณนี้ครับ

top : Solid Spruce (Engleman/Sitka)
back : Solid Rosewood
side : Solid/Laminate Rosewood
Fingerboard : Ebony
Body : GA
ภาคไฟฟ้าไม่เน้นครับ

ยอมรับครับว่าเป็น spec ค่อนข้างสูงครับ แต่ถ้าได้ใกล้เคียงประมาณนี้ก็โอเคครับ หลัก ๆ เอามาเล่น fingerstyle ตีคอร์ดบ้างเล็กน้อยครับ

***ตอนนี้ผมใช้ veelah v1-omce อยู่ครับ ดังนั้นถ้าซื้ออีกตัวผมจะขอเป็นยี่ห้ออื่นดูบ้างครับ***
ยินดีต้อนรับนะครับ
ถ้าในกรณีงบประมาณเช่นนี้  โดยมีไม้ Top เป็น Solid Englemann Spruce
Back เป็น Solid Rosewood ไม้ Side เป็น Laminate Rosewood และเป็นทรง Grand Auditorium ตามที่น้า aek_of ได้กำหนดสเปคไว้นั้น
ขออนุญาตแนะนำ Anniversary Series ของ Crafter เลยครับ

aek_of

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 21:39:14 »
โอเคครับเดี่ยวจะไปลองเทสต์ทั้ง walden และ crafter ดูนะครับขอบคุณมากครับ

DivineRapeir

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 22:30:50 »
ถ้าไม่เน้นภาคไฟฟ้าต้องนี่เลย G3000  เป็นตัวเลือกที่คุ้มที่สุดครับ ราคา 15XXX +Hard case

jaankung

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 03:49:07 »
Yamaha a3r ครับ เพิ่มอีกนิด คุ้มจริงๆนะครับ

aek_of

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:56:31 »
    หลังจากที่ได้ข้อมูลจากพี่น้องทุกท่าน ผมลองไปหาฟังเสียงตามคลิปต่าง ๆ ในใจตอนนี้ชอบเสียงของ crafter มากที่สุดครับ เพราะฟังดูใส ๆ คม ๆ แน่น ๆ ซึ่งเป็นโทนเสียงที่ชอบ แต่ยังไงก็คงต้องไปลองเล่นดูอีกทีดูว่ามันเข้ามือมั้ย แต่เกรงว่าพอจะไปซื้อจริงของดันไม่มีเพราะวางแผนไว้จะซื้อต้นปีหน้าเลยหละครับยิ่งเป็นรุ่น anniversary ด้วย

ส่วน walden g3000 อาจจะเป็นเพราะคนทำคลิปออกมาน้อย และคลิปที่มีก็ present เสียงได้ไม่เต็มที่เลยต้องไปลองดูอีกทีแต่ก่อนหน้านี้เป็นยี่ห้อที่อยู่ในลิสต์ต้น ๆ ของผมเลยนะครับ

spec yamaha a3r นี่ใกล้เคียงกับที่ต้องการเลยหละครับ แต่ราคาก็ต้องเก็บเงินเพิ่มอีกหน่อย (เกรงใจคุณแม่บ้านมากเลย)

ในระหว่างนี้ก็ฝึกกับเจ้า veelah v1-omce ไปก่อน เผื่อถึงเวลานั้นอาจจะตกตะกอนในสิ่งที่ตัวเองต้องการได้มากกว่านี้ครับ

aek_of

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 09:50:05 »
ผมลองดูใน web crafter เกาหลีเหมือนจะมีรุ่น anniversary 41st ของปีนี้ที่ใหม่กว่า (หรือเปล่าครับ) และจะมีแบบ All Solid กับ Top&Back solid ไม่รู้ว่า music collection จะเอาเข้ามาเมื่อไหร่เหมือนกันครับ

Thanawat bass

• member
  • ^__^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 21:41:57 »
guild F-130R ครับ ได้ rosewood ด้วย
:-)

แก๊ส

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 01:51:33 »
ผมมี plan จะปล่อย ac3r อยู่เหมือนกันครับ สภาพมือหนึ่งในราคามือสองคับ

jaankung

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 02:55:06 »
ผมมี plan จะปล่อย ac3r อยู่เหมือนกันครับ สภาพมือหนึ่งในราคามือสองคับ

Ac3r ผมว่าเล่นยากกว่า a3r
ผมซื้ิอมา ส่งไปเซทอัพละครับ เปลี่ยน tusq nut, sanddle กะพินไม้เลย จะได้เล่นนิ่มๆ

jomyutshinjo

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 03:19:53 »
ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้จะสนใจ L15aไหมครับ ถ้าสนใจมาลองก่อนได้เลยครับ แล้วถ้าไหวที่เท่าไหร่ลองมาคุยดูครับผม
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=32781.0
อยากขายครับกีต้าผมเยอะเกินไปแล้ว

aek_of

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 14:21:03 »
   ผมได้ไปลอง crafter aniversary มาแล้วครับที่ music collection โดยรวมเสียงก็ใส ๆ แน่น ๆ ดี แต่ไม่รู้อะไรที่ทำให้ใจผมยังไม่รู้สึกอยากเป็นเจ้าของมันเท่าไหร่ทั้งที spec ต่าง ๆ ถือว่า ok  และก่อนหน้านี้ผมก็เคยคิดอยากได้มันมากเลยนะครับ แต่ความรู้สึกตอนจับหรือเล่นผมกับรู้สึกเฉย ๆ กับมัน

พนักงานเลยหยิบ taylor 214 มาให้ลอง (จากที่ผมไม่เคยคิดอาดเอื้อมเลยครับ) แต่ผิดคาดถึงแม้จะเป็นรุ่นประหยัดของเค้า (Laminate Rosewood back/side) แต่ผมรู้สึกพอใจกับเสียงที่ได้เพราะมันค่อนข้างกลาง ๆ ดีครับ คือเสียงไม่หนักและไม่เบาเกินไป ได้อารมณ์ความเป็นอเมริกันหน่อย ๆ เสียงใสและพริ้วดีครับ ส่วนการจับก็กระชับมือดี รูดไปมาไม่ติดอุ้งมือ มันคงเป็นความรู้สึกส่วนตัวของผมที่บอกว่าใช่เลย แต่เห็นพนักงานบอกว่ารุ่นนี้จะผลิดใน mexico แล้วแต่ผมคิดว่า taylor ก็คือ taylor ครับยังไงจะรุ่นไหน ผลิตที่ไหน ยังไงมันก็ต้องมีบุคลิกที่ยังเป็น taylor อยู่ แต่ความหล่อก็แบ่งกันไปตามราคา ผมเลยไม่คิดจะลองรุ่นที่สูงกว่านี้เพราะยังไงก็ต้องดีกว่า ส่วนภาคไฟฟ้าผมไม่เน้นครับเพราะผมไม่มีตู้แอมป์อะคูสติกและเล่นอยู่ในบ้านตัวเองเป็นงานอดิเรกครับ

พนักงานก็หยิบ Martin รุ่น DX...(จำไม่ได้) มาให้ลองด้วยเหมือนกัน เสียงก็ถือว่าใช้ได้ครับแต่เผอิญบุคลิกเสียงของมันไม่ใช่สไตล์ผมครับ

ส่วน yamaha ผมยังไม่มีโอกาสได้ลองนะครับ เผอิญแถวบ้านผมมันไม่มีรุ่น AC3R ให้ลอง แต่ดูจาก spec แล้วคิดว่าน่าจะคุ้มดีครับ

ตอนนี้ใจผมค่อนข้างเอนไปทาง Taylor หละครับคงต้องเก็บเงินเพิ่มอีกหน่อย (และหาเหตุผลชักแม่น้ำทั้งห้ากับ ผบ. ที่บ้าน) เพราะไม่งั้นมันก็คงยังคาใจผมอยู่ต่อไปครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 14:26:27 »
เนื้อคู่อาจไม่จำเป็นต้องเป็น กีต้าร์ spec ดี ก็ได้ แต่ เป็นกีต้าร์ที่เล่นแล้วติดมือ  ลองแยอะๆ ครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 15:58:19 »
   ผมได้ไปลอง crafter aniversary มาแล้วครับที่ music collection โดยรวมเสียงก็ใส ๆ แน่น ๆ ดี แต่ไม่รู้อะไรที่ทำให้ใจผมยังไม่รู้สึกอยากเป็นเจ้าของมันเท่าไหร่ทั้งที spec ต่าง ๆ ถือว่า ok  และก่อนหน้านี้ผมก็เคยคิดอยากได้มันมากเลยนะครับ แต่ความรู้สึกตอนจับหรือเล่นผมกับรู้สึกเฉย ๆ กับมัน

พนักงานเลยหยิบ taylor 214 มาให้ลอง (จากที่ผมไม่เคยคิดอาดเอื้อมเลยครับ) แต่ผิดคาดถึงแม้จะเป็นรุ่นประหยัดของเค้า (Laminate Rosewood back/side) แต่ผมรู้สึกพอใจกับเสียงที่ได้เพราะมันค่อนข้างกลาง ๆ ดีครับ คือเสียงไม่หนักและไม่เบาเกินไป ได้อารมณ์ความเป็นอเมริกันหน่อย ๆ เสียงใสและพริ้วดีครับ ส่วนการจับก็กระชับมือดี รูดไปมาไม่ติดอุ้งมือ มันคงเป็นความรู้สึกส่วนตัวของผมที่บอกว่าใช่เลย แต่เห็นพนักงานบอกว่ารุ่นนี้จะผลิดใน mexico แล้วแต่ผมคิดว่า taylor ก็คือ taylor ครับยังไงจะรุ่นไหน ผลิตที่ไหน ยังไงมันก็ต้องมีบุคลิกที่ยังเป็น taylor อยู่ แต่ความหล่อก็แบ่งกันไปตามราคา ผมเลยไม่คิดจะลองรุ่นที่สูงกว่านี้เพราะยังไงก็ต้องดีกว่า ส่วนภาคไฟฟ้าผมไม่เน้นครับเพราะผมไม่มีตู้แอมป์อะคูสติกและเล่นอยู่ในบ้านตัวเองเป็นงานอดิเรกครับ

พนักงานก็หยิบ Martin รุ่น DX...(จำไม่ได้) มาให้ลองด้วยเหมือนกัน เสียงก็ถือว่าใช้ได้ครับแต่เผอิญบุคลิกเสียงของมันไม่ใช่สไตล์ผมครับ

ส่วน yamaha ผมยังไม่มีโอกาสได้ลองนะครับ เผอิญแถวบ้านผมมันไม่มีรุ่น AC3R ให้ลอง แต่ดูจาก spec แล้วคิดว่าน่าจะคุ้มดีครับ

ตอนนี้ใจผมค่อนข้างเอนไปทาง Taylor หละครับคงต้องเก็บเงินเพิ่มอีกหน่อย (และหาเหตุผลชักแม่น้ำทั้งห้ากับ ผบ. ที่บ้าน) เพราะไม่งั้นมันก็คงยังคาใจผมอยู่ต่อไปครับ

เรียนน้า aek_of
การได้ลองมากๆ จะทำให้เราทราบว่าเราชอบกีต้าร์ในลักษณะไหน-แบรนด์ไหนกว่ากันครับ
ผมเองเป็นคนหนึ่งที่ค่อนข้างจะพิถีพิถันมากในการเลือกหาซื้อกีต้าร์ กว่าจะได้มาแต่ละตัวกินเวลาบางครั้งหลายเดือน แต่ก็จะได้มาตามที่เราชอบและต้องการ
บางครั้งการกำหนดแค่สเปคก็ไม่ได้ตอบสนองความชอบที่แท้จริงของเราได้นะครับ ตราบใดที่เรายังไม่ได้ลองของจริง
กีต้าร์ตัวหนึ่งบางท่านชอบ แต่ในขณะเดียวกันอีกท่านหนึ่งอาจไม่ชอบ นี่เป็นเรื่องธรรมดาเพราะแต่ละท่านย่อมมีความชอบที่แตกต่างกันออกไปครับ
ผมจึงอยากขออนุญาตแนะนำให้น้า aek_of ได้หาโอกาสไปลองเลือก-ลองเล่นดูด้วยตัวเองจะดีที่สุดครับ

สำหรับเรื่อง 214 นั้น ผมเองก็ใช้อยู่ เป็น 214e ซึ่งเป็นตัวเต็ม (Full Body) และผมชอบครับ
แปลกที่ก่อนหน้านั้น หลายครั้งหลายหนผมเคยลอง Taylor รุ่นสูงๆ มามาก สิ่งหนึ่งที่สัมผัสได้คือ สวยและงานดีครับ แต่ผมก็ไม่เคยถูกใจกับ Taylor เลย
วันหนึ่งผมมีโอกาสไปเดินเล่นในร้านดนตรีที่เอสพลานาด ก็ลองหยิบๆ จับๆ ดู
ที่สุดก็ตกลงให้ "คุณเอก" พนักงานของที่นั่นเซ็ทอัพเปลี่ยนสายให้ และหิ้ว 214e ตัวนั้นกลับบ้านมาทั้งๆ ที่ไม่ตั้งใจจะซื้อกีต้าร์เลยครับ
จะอย่างไรก็ตามผมขอให้น้า aek_of หาโอกาสไปลองเลือกและตามหากีต้าร์ที่ตัวเองชอบ และได้กีต้าร์ที่ถูกใจไวๆ นะครับ

aek_of

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 16:06:43 »

เรียนน้า aek_of
การได้ลองมากๆ จะทำให้เราทราบว่าเราชอบกีต้าร์ในลักษณะไหน-แบรนด์ไหนกว่ากันครับ
ผมเองเป็นคนหนึ่งที่ค่อนข้างจะพิถีพิถันมากในการเลือกหาซื้อกีต้าร์ กว่าจะได้มาแต่ละตัวกินเวลาบางครั้งหลายเดือน แต่ก็จะได้มาตามที่เราชอบและต้องการ
บางครั้งการกำหนดแค่สเปคก็ไม่ได้ตอบสนองความชอบที่แท้จริงของเราได้นะครับ ตราบใดที่เรายังไม่ได้ลองของจริง
กีต้าร์ตัวหนึ่งบางท่านชอบ แต่ในขณะเดียวกันอีกท่านหนึ่งอาจไม่ชอบ นี่เป็นเรื่องธรรมดาเพราะแต่ละท่านย่อมมีความชอบที่แตกต่างกันออกไปครับ
ผมจึงอยากขออนุญาตแนะนำให้น้า aek_of ได้หาโอกาสไปลองเลือก-ลองเล่นดูด้วยตัวเองจะดีที่สุดครับ

สำหรับเรื่อง 214 นั้น ผมเองก็ใช้อยู่ เป็น 214e ซึ่งเป็นตัวเต็ม (Full Body) และผมชอบครับ
จะอย่างไรก็ตามผมขอให้น้า aek_of ได้กีต้าร์ที่ถูกใจไวๆ นะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ของน้า ๆ ทุกท่านนะครับ  :)