Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: bridge pin+buzz+เสียงสายไฟฟ้ากีต้าร์ข้างใน+ไม้ข้างในหลุด  (อ่าน 795 ครั้ง)

mycolourr

• member
สวัสดีครับบ มีเรื่องอยากมาปรึกษาทุกคนหน่อยครับ
1.ตอนนี้ผมอยากลองเปลี่ยน bridge pin ครับ แต่ผมลองไปเซิจสินค้าในเน็ต ปรากฎว่ามันมี detail เยอะมากๆครับ เช่นขนาดในแต่ละส่วน
 ตอนนี้ผมใช้ walden g800ce อยู่ รบกวนน้าๆแนะนำขนาดของ bridge pin ของกีต้าร์ตัวนี้ให้หน่อยครับบ ผมถอดออกมาวัด
 แล้วผมวัดไม่ถูกครับ อยากลองเปลี่ยนเป็น ebony ดูครับ หรือถ้าน้าๆคิดว่า ebony ไม่เหมาะสมกับกีต้าร์ตัวนี้ ควรแนะนำเป็นชนิดไหนดีครับ
 http://www.acousticshops.com/store/product/view/Ebony_6_Pins_with_Green_Abalone_Dot_%E0%B8%9C%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99_skirt_5.3_mm._P_EB1-15089477-th.html
http://www.acousticshops.com/store/product/view/Ebony_Bridge_Pins_with_Abalone_Dot_skirt_5.3_mm.3_degree-22818142-th.html

2.ตอนนี้กีต้าร์ผม ประมาณ fret ที่ 7 มีอาการ buzz (ไม่รู้เรียกอย่างนี้รึเปล่านะครับ แต่มันคืออาการที่ดีด ณ fret นั้นแล้ว เสียงมันจะ
ออกแนว โน้ตตัวนั้นผสมกับเสียงฉิ๊งๆ ต่างกับดีดที่ fret ก่อนหน้าหรืออันหลังที่จะเป็น โน้ตเต็มๆครับ)
ผมลองเซิจวิธีการแล้วคือให้ใช้ประแจหมุนที่คอ ถ้าผมอยากจะแก้ไขปัญหาจุดตรงนี้เอง ผมควรหมุนมันยังไงหรอครับน้า

3.ตอนนี้ กีต้าร์ผม สมมติว่าผมเล่นๆ แล้วเอาสันมือเคาะเบาๆกับกีต้าร์ให้เกิดจังหวะ มันจะมีเสียงสายไฟ(จากภาคไฟฟ้าที่ติดมา) กระทบกับ
back ของกีต้าร์ครับ ดังแก่กๆๆ ทุกครั้งที่เคาะ ผมเลยส่องไฟเข้าไปก็เห้นสายไฟอันนึงมันหย่อนๆ ลงมาใกล้กับไม้ส่วนหลัง คงเป็นสาเหตุที่ทำให้เกิด น้าๆ พอมีแนวทางการแก้ไขจุดนี้ไหมครับ

4.กีต้าร์ผม ไม้ข้างในที่บุมันหลุดออกมาอะครับบ จริงๆ เพิ่งมาสักเกตเห็นหลังจากที่ซื้อ แต่ไม่กล้าเอาไปเปลี่ยนหน่ะครับ เป็นเรื่องที่คาใจมาตลอด
 แล้ว ณ ตอนนี้ จะมีวิธีแก้ไขกับจุดๆ ไหมครับ สามารถทำได้เองไหม หรือควรส่งช่างไปซ่อมให้ครับ แล้วถ้าปล่อยไว้ จะมีผลเสียอะไรต่อกีต้าร์ไหมครับ

5.อีกเรื่องคือเรื่อง finger board อะครับบ กีต้าร์เล่นไปนานวัน ผมก้สังเกตเห็นรอยด่าง (สีที่จากลงจากจุดที่เล่นบ่อย) เราควรทำความสะอาดอะไรกับมันดีครับ ควรใช้อะไรเช็ด และมีข้อควรระมัดระวังอะไรบ้างครับ

อาจจะถามเยอะไปหน่อยย รบกวนน้าๆทุกคนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

DANIYTEP

• member
  • สพฺเพ ธฺมมา นาลํ อภินิเวสาย
    • สุถาพบุรุษดนัยเทพ
ลองหาช่าง Set up ก่อนไหมครับ
โชคดีที่มีสติ