Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอร่วมแสดงความเห็นกับ pu vertech ตัวนี้หน่อยสิคับ  (อ่าน 11146 ครั้ง)

Amnart Lim

• member
[img]http://image.free.in.th/z/iq/screen
/img]

มีขายที่ music collection ที่สนใจก็คือว่าเจ้าตัวนี้มีระบบการรับเสียงจาก3ทาง
1. ที่ single coil
2.มีรูmic เล็กๆรับเสียงอยู่ที่ด้านในของsigle coil
3. มีแผ่นsound board แปะรับเสียงตรงbridge ด้านในตัวกีตาร์

เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรครับ ผมเอามาใช้กับzoom A3
แรกๆว่าจะติด Sonitone แต่ยังตัดสินใจไม่ได้เลย

Amnart Lim

• member
Re: ขอร่วมแสดงความเห็นกับ pu vertech ตัวนี้หน่อยสิคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 14:06:50 »
ขอเสียงหน่อย เร้วววๆๆๆๆ55

OldiesHunter

• member
Re: ขอร่วมแสดงความเห็นกับ pu vertech ตัวนี้หน่อยสิคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 14:27:24 »
ขออนุญาคิเปลี่ยนคำถามครับ เพราะเพิ่งมาดูที่บ้านเห็นป้ายราคาแล้ว ขอเรียนว่าถ้าสเป็คทุกตัวใช้ได้ตามนั้นจริงคือเป็น 3 ทาง ราคา 2100 บาทก็คุ้มมากครับ  ที่ขอถามคือเป็น Passive หรือ Active ครับ  ถ้าเป็น Active ยิ่งคุ้มมากครับ  ผมเองใช้ Fishman Sonitone อยู่ยังไม่ประทับใจ เพราะเมือเทียบกับ L.R Baggs M1A  และ  M80 ที่ใช้อยู่ ผมถูกใจมากกว่า Sonitone หลายขุมครับ แต่ราคามันก็ต่างกันหลายขุมเช่นกัน อยากได้ยินเสียงจริงตัวนี้ของท่านมาก ว่างๆอัดคลิปมาฟังกันก็จะขอบคุณมากครับ หากเข้าท่าอาจจะถอยมาใช้เองสักอันกนึ่ง  ช่วงนี้ติดใจพวกคาด Soundhole ครับ  เดือนก่อนก็เพิ่งไปถอยยี่ห้อ Shadow ของเยอรมันมา เสียงดีครับ แต่ยังสู้ L.R.Baggs M80ไม่ได้

Amnart Lim

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 04:37:44 »
ขอบคุณที่ร่วมเสียงความคิดเห็นครับ
ผมเพิ่งจะซื้อมาวันนี้เองครับหลังจากที่เมื่อคืนได้ดูคลิปจากyoutubeเกี่ยวกับpuตัวนี้(มีแค่คลิปเดียวเท่านั้น!!)
ก็คิดว่าน่าจะลองดู เพราะราคาไม่แพงมาก แต่ถ้าใช้ได้ดีผมว่าก็โคตรคุ้มครับ
ผลสรุป หลังจากติดตั้งผมนั่งเล่นตั้งแต่5ทุ่มจนถึงตอนนี้ละครับ
คงไม่ต้องบอกว่าworkหรือไม่
สรุปประทับใจมาก ได้charecterเสียงที่กว้างมากเลยครับ ขนาดตอนไปลองผมจะเทียบกับfishman แบบsoundhold คนขายยังเชียร์ให้ผมเอาvertechเลยครับ
แล้วก็ต้องขอบอกว่ามันสุดยอดจริงในทัศนะของผม
ปล.มันมีใส่ถ่านด้วยครับเป็นเหมือนถ่านนาฬิกาแบนๆ2ก้อน
ไม่ทราบว่าอย่างนี้เรียกว่าActiveหรือPassiveครับ
ขอตัวไปนอนก่อนนะคับ ^_>https://www.youtube.com/watch?v=UJp-WJujGQ0&feature=youtube_gdata_player

parker1713

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 09:42:17 »
พอดีเดินเล่น เห็นราคาแล้วทนกิเลสไม่ได้ซื้อมาลองดู ปรากฏว่าเสียงดีเกินคาด ผมว่าพอๆกับFishman Rare Earthแต่ดีกว่าNeo-Dที่เคยซื้อมาลองแล้ว แต่ข้อดีกว่าRare Earthคือตัวนี้ปรับเป็นHumbuckingและSingle Coilได้ และแถมมีปรับทุ้มแหลมได้ด้วย

ผมซื้อรุ่นเล็กมาแต่มีรุ่นใหญ่ที่มีไมค์และตัวแปะSBTเพิ่มมาอีก ราคาแพงกว่า700บาท แต่ผมซื้อมาลองกะไม่ติดตั้งแบบถาวรเลยซื้ออันนี้มาเหมาะกับการใช้งานมากกว่า ที่ผมเทียบกับRare Earthเพราะลักษณะเสียงค่อนไปทางFishmanมากกว่าLR Baggs M1ที่ใสโปร่งกว่า

สรุปด้วยราคานี้คงหาตัวเทียบยาก ไม่ว่าDean Markley Pro-Mag Seymour Duncan, Fishman Neo-D ยืนยันว่าPickupตัวนี้เสียงดีกว่า สำหรับคนที่ไม่สนใจเรื่องBrandครับ

ลองอัดclipมาให้ฟังครับ

Huss& Dalton TOM Custom Blackwood - Using Ventech Pickup through AI Amp

Huss& Dalton TOM Custom Blackwood- Ventech Pickup(line)+Mic

acoustic image amp compare coda/corus- acoustic

Amnart Lim

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 10:22:25 »
ขอบคุณครับ  แหมม...จัดให้เต็มจริงๆ
เห็นทีน้าoldieshunter จะทนกิเลสไม่ได้แน่ๆอย่างนี้
จริงอย่างที่ว่าคับ ของมียี่ห้อใช่ว่าจะดีกว่าno nameเสมอไป

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 12:52:45 »
ขอบคุณครับ  แหมม...จัดให้เต็มจริงๆ
เห็นทีน้าoldieshunter จะทนกิเลสไม่ได้แน่ๆอย่างนี้
จริงอย่างที่ว่าคับ ของมียี่ห้อใช่ว่าจะดีกว่าno nameเสมอไป
ใช่แล้วครับ เห็นคลิปที่ท่าน Parker1713 กรุณาจัดมาแล้วคงไม่รอดหรอกครับ ต้องขอบคุณท่าน Parker1713 สำหรับคลิปดีๆ ฝีมือสุดยอดครับ และขอบคุณน้าอำนาจที่มาแนะนำนะครับ ตัว Clevan 12 สายผมยังเก็บไว้ แถมไปใส่ PU มาแล้วด้วย นานๆก็หยิบมาเล่นทีครับ

exzendel2

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 13:10:13 »
พอดีเดินเล่น เห็นราคาแล้วทนกิเลสไม่ได้ซื้อมาลองดู ปรากฏว่าเสียงดีเกินคาด ผมว่าพอๆกับFishman Rare Earthแต่ดีกว่าNeo-Dที่เคยซื้อมาลองแล้ว แต่ข้อดีกว่าRare Earthคือตัวนี้ปรับเป็นHumbuckingและSingle Coilได้ และแถมมีปรับทุ้มแหลมได้ด้วย

ผมซื้อรุ่นเล็กมาแต่มีรุ่นใหญ่ที่มีไมค์และตัวแปะSBTเพิ่มมาอีก ราคาแพงกว่า700บาท แต่ผมซื้อมาลองกะไม่ติดตั้งแบบถาวรเลยซื้ออันนี้มาเหมาะกับการใช้งานมากกว่า ที่ผมเทียบกับRare Earthเพราะลักษณะเสียงค่อนไปทางFishmanมากกว่าLR Baggs M1ที่ใสโปร่งกว่า

สรุปด้วยราคานี้คงหาตัวเทียบยาก ไม่ว่าDean Markley Pro-Mag Seymour Duncan, Fishman Neo-D ยืนยันว่าPickupตัวนี้เสียงดีกว่า สำหรับคนที่ไม่สนใจเรื่องBrandครับ

ลองอัดclipมาให้ฟังครับ

Clipนี้ต่อผ่านแอมป์Acoustic Imageและใช้ไมค์จับเสียง ช่วงแรกใช้Single Coil mode ช่วงหลังปรับเป็นHumbucking Mode
Vertech Pickup with Amp Acoustic Image

Clipนี้อัดต่อเข้าLineโดยตรง No EQ/ No Effectครับ ช่วงแรกใช้Single Coil mode ช่วงหลังปรับเป็นHumbucking Mode
Vertech Pickup direct to line input

ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับคลิปนี้ ชักสนใจขึ้นมาแล้วสิครับ ^^

parker1713

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 21:28:43 »
ยินดีที่มาแชร์ของดีราคาถูกมาให้น้าๆที่รักกีตาร์ครับ เจตนารมณ์ไม่มีแอบแฝงเพื่อการค้าแน่นอน บางเรื่องที่ตรงไปตรงมาก็เป็นความเห็นส่วนตัว ลองใช้วิจารณญาณพิจารณาจากข้อมูลข้อเท็จจริงนะครับ  :)

nong

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 21:35:16 »
น้า Parker เล่ามา กิเลสเกิดเลย

Greennus

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 01:48:51 »
Pu ตัวนี้ใส่กับกีต้าร์คลาสิคได้ไหมครับ?

mai_911

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 02:31:43 »
Pu ตัวนี้ใส่กับกีต้าร์คลาสิคได้ไหมครับ?

ไม่ได้ครับ ปกติ Magnetic มันรับการเหนี่ยวนำจากสายเหล็ก รับสายไนล่อนไม่ได้ครับ
ไม่งั๊นน้าลองของน้าตั้มมูเก้นสิครับ Soundhole pickup รับเสียงสายไนล่อนได้ด้วย แปลกดี น่าสนใจครับ

Greennus

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 03:29:54 »
ยี่ห้ออะไรเหรอครับ และราคาประมาณเท่าไรครับน้า?

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 04:07:43 »
น้าใหม่หมายถึงตัวนี้มั้งครับ..
http://www.mugenguitarshop.com/MYS509-Acoustic-Guitar-Pickup-PID297036.html

mai_911

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 12:55:10 »
น้าใหม่หมายถึงตัวนี้มั้งครับ..
http://www.mugenguitarshop.com/MYS509-Acoustic-Guitar-Pickup-PID297036.html

ถ ถ ถ ถ .....  ถูกต้องนะคร้าบบบบบ

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 07:42:01 »
ไว้ต้องแวะไปดูครับ เพชรในตรม ขอบคุณครับ

I___DESIGN

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 15:01:07 »
หาซื้อได้ที่ไหนครับผม

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 22:09:50 »
ร้าน Music Collection ทุกสาขาครับ  ถ้ายังไงลองโทรไปเช็คให้แน่ก่อนว่าของยังมีจะได้ไม่เสียเที่ยวครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 22:59:56 »
น่าสนใจมากครับ
Line id: 081-8718003

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:14:38 »

อ่านไปอ่านมาเิกิดเลสอยากลองของอีกแล้ว ต้องแวะไปMC หน่อยแล้ว;D ;D ;D
noomxman