Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง body ของ วีระ Veelah V1-OM ครับ  (อ่าน 5594 ครั้ง)

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
สงสัยเรื่อง body ของ วีระ Veelah V1-OM ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 17:33:08 »
คือ เมื่อไม่กี่วันที่แล้ว ผมได้มีโอกาสไปลองกีตาร์ วีระ ณ ร้านนึง ใน กทม. รุ่น V1-OM เรื่องเสียงนี่ ไม่ต้องพูดถึงครับ เสียงเค้าดีจริงๆ ลองไปลองมา ส่องไปส่องมา ปรากฎว่า...
ไม้หน้า ที่เป็น top solid นั้น มันป่องออกมาครับ ป่องออกมาเหมือนอาการท้องบวมครับ
ผมเลยสงสัยว่า สิ่งที่ผมเห็นนั่น มันเป็นอาการท้องบวมจริงๆ หรือมันเป็นการจงใจออกแบบ body ให้ไม้หน้านั้นโค้งนูนออกมาครับ

ปล. ผมไม่ได้ตั้งกระทู้เพื่อผลทางการค้า และไม่ได้ตั้งกระทู้เพื่อล่อเป่า เป็นเพียงแค่ข้อสงสัยของผู้บริโภคคนนึง ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

sonic

• member
Re: สงสัยเรื่อง body ของ วีระ Veelah V1-OM ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 17:52:13 »
กีต้าร์ flat-top หรือสายเหล็กที่เราเห็นกันทั่วไป
ไม่มีจงใจให้ป่อง หรือบวม หรือโค้ง ครับ ถ้ามี spce มันก็จะบอกไว้เลยว่า Arch top หรือ Arch Back เช่น ของ Ibanez บางรุ่น
หรือพวก Archtop ที่ใช้เล่นสไตล์ finger jazz หรือ Blues Jazz

มาดูกรณีที่ Soundboard / Top ป่อง หรือบวม บ้าง
.....ถ้าส่วน top หรือ soundboard ป่อง มันก็เกิดได้หลายสาเหต เช่น
- Bracing ที่อาจจะไม่แข็งแรงพอ จึงทำให้ soundboard ป่องขึ้นมา
- การเก็บรักษาก็มีส่วน ระหว่างขนส่ง อาจจะเจอะกับอากาศที่ร้อน อันนี้ก็สำคัญมากๆ เหมือนกัน

อย่าว่าแต่ Veelah เลย หลยๆ ยี่ห้อ รวมถึง Martin และอีกหลายๆ ยี่ห้อ ก็พบกับปัญหานี้

กีต้าร์โปร่งก็แบบนี้ครับ มันต้องการการดูแลมากเป็นพิเศษ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: สงสัยเรื่อง body ของ วีระ Veelah V1-OM ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 18:16:28 »
 ;D ;D ;D ;D

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 18:35:04 »
เคยลองวัดความหนาของ Top ไม้ดู   ของ วีระ  มันหนา แค่ 3 มิลล เองง่ะ
มีสิทธิ์ท้องป่องเหมือนกันอยู่นา

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 19:09:16 »
ถ้ามันท้องป่องจริงๆ ผมว่า มันเข้าขั้นอาการหนักเลยนะครับเนี่ย ถึงขั้นป่องมาจากที่ร้านเลย และมันป่องมากด้วยครับ ป่องเหมือน Arch top เลยครับ
(คือกีตาร์ที่ผมใช้อยู่ มันก็ป่องหน่อยๆครับ แต่ วีระที่ผมลองนี่ ป่องกว่าเยอะครับ)
จากที่ผมลองนะ เสียงเนี่ย คุ้มราคามากๆครับ ผมนั่งลอง เพลิน อะ 5555+ เรื่องเสียงนี่ คุ้มเกินราคา จริงๆครับ
แต่ ถ้ามันป่องมาตั้งแต่ที่ร้านขนาดนี้ ถ้าเราเล่นไป 5 เดือน 7 เดือน ต้องส่งซ่อมนี่ ผมว่า มันจะไม่คุ้มกับอายุการใช้งานเอานะครับ (ท้องป่อง ซ่อมเกือบ 1000)
ที่ผมเคยๆรู้มานี่ คือ ตอนซื้อมามันไม่ป่อง แต่เล่นไป 1-2 ปี แล้วค่อยป่อง แต่อันนี้ ป่องมาตั้งแต่ยังไม่ได้ซื้อ...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

NevaeH...^^

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 19:35:22 »
 = = มีแต่คนบ่นเรื่องท้องป่อง ปลาคร๊าฟผมท้องยุบซะงั้น TT^TT ท่าทางช่วงนี้จะไดเอด
><"

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 19:39:28 »
อืม น่าคิดครับ งั้นควรปรับปรุงรุ่น ลิมิตเต้ด ให้ดีก่อนส่งให้ลูกค้า ครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 19:58:36 »
รู้สึกมันจะเป็น scallop bracing ด้วยรึเปล่า ไม่แน่ใจครับ
:)

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 19:59:27 »
น้ามนตรี ผมชอบอันนี้มากครับ
 "จงพอใจในกีต้าร์ที่ตัวเองมี"

i-barkarm

• member
    • https://www.facebook.com/seksak.s
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 21:30:43 »
ไม่ ได้กินยาคุม ซินะ......ท้องเลย ป่อง อิอิ  .........ล้อเล่นนะครับ

ได้สังเกตตัวอื่นไหม ครับ........หรือเป็นแค่ตัวนี้ตัวเดียว.........
facebook/seksak.s

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 21:35:49 »
ไม่ ได้กินยาคุม ซินะ......ท้องเลย ป่อง อิอิ  .........ล้อเล่นนะครับ

ได้สังเกตตัวอื่นไหม ครับ........หรือเป็นแค่ตัวนี้ตัวเดียว.........

ร้านนั้นมีแค่ตัวเดียวครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 21:46:02 »
ขอบคุณครับน้า ยินยอม เพราะบางที่อยากได้กีต้าร์ตัวใหม่แต่ต้องพยายามข่มใจตัวเองนะครับ
 ผมเข้าไปดูคลิปของน้าแล้ว บอกได้คำเดียวว่า เยี่ยม ครับ เอนเตอร์เทนผู้ฟังได้ดีมาก ๆ เลยครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 21:54:20 »
ป่องแล้ว Action สูง เกินไป หรือเปล่าครับ หรือยังเล่น เป็น ปกติหรือเปล่า   ถ้า ปกติก็ไม่ได้เป็นอะไร  แต่ ถ้าเล่นแล้วรู้สึกว่าสายมันสูงกินไป  ก็ไม่ปกติแล้ว  ลองเอาไม้บรรทัดยาวๆ ทาบดูก็รู้

ค่าซ่อมปรับ แต่ง ประมาณ 800 บาท ครับ

Martin ของผมก็ยัง ป่อง เลยครับ  เรื่องป่องเป็นเรื่องปกติครับ ซ่อมได้
Line id: 081-8718003

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 21:55:35 »
ขอบคุณครับน้า ยินยอม เพราะบางที่อยากได้กีต้าร์ตัวใหม่แต่ต้องพยายามข่มใจตัวเองนะครับ
 ผมเข้าไปดูคลิปของน้าแล้ว บอกได้คำเดียวว่า เยี่ยม ครับ เอนเตอร์เทนผู้ฟังได้ดีมาก ๆ เลยครับ

ขอบคุณมากครับ ^^

Crucify

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 22:25:30 »
โอ้ว ต้องรีบเปลี่ยนสายซะแล้ว เดี่ยวจะท้องไม่มีพ่อซะก่อน