Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นacoustic Blues น้าๆแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 3410 ครั้ง)

nakornban79

• member
อยากเล่นacoustic Blues น้าๆแนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 15:10:09 »
อยากเล่นacoustic Blues ครับน้าๆที่มีประสบการณ์ ช่วยแนะนำ webหรือหนังสือ ที่ดีๆมาเรียนรุ้ ขอบคุณครับ

smoinync

• member
Re: อยากเล่นacoustic Blues น้าๆแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 19:09:00 »
อยากเล่นแนวไหน ก็ต้องหาฟังแนวนั้นเยอะๆก่อนเลยครับ จนมันแทรกซึมไปสู่ความเคยชินเมื่อไหร่ เมื่อนั้นการใช้สื่อการเรียนการสอนไม่ว่ารูปแบบไหนก็จะสามารถเข้าใจได้ง่ายขึ้นครับ
modularcoldroom.com

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: อยากเล่นacoustic Blues น้าๆแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 00:05:15 »
อยากเล่นแนวไหน ก็ต้องหาฟังแนวนั้นเยอะๆก่อนเลยครับ จนมันแทรกซึมไปสู่ความเคยชินเมื่อไหร่ เมื่อนั้นการใช้สื่อการเรียนการสอนไม่ว่ารูปแบบไหนก็จะสามารถเข้าใจได้ง่ายขึ้นครับ

ตามพี่หล่อเล็กเลยครับ    ชอบอันไหน ฟังมันอันนั้นอย่างเดียวก่อนเลย ไม่ต้องเล่นตาม ฟังจนจังหวะ และเมโลดี้ มันซึมเข้าไปในรูขุมขนของเรา จนเราสามารถ ฮัมออกมาเป็นจังหวะ และ เมโลดี้ได้ แล้วค่อยมาเริ่มฝึกเล่น  ส่วนตัวผมใช้วิธีแบบนี้ ฟังจนเปื่อย แล้วพอมาฝึกเล่น ก็เล่นได้เลย หมายถึง เล่นได้จังหวะ แบบสไตล์นั้นๆ นะครับ ไม่ใช่ฟังแล้ว พอมาจับ จะเล่นได้ทุกเม็ด

สไตล์ของดนตรี หัวใจหลัก คือ จังหวะ และ ริทึ่ม สำคัญที่สุด  ยกตัวอย่างเช่น จะเล่นเพลง ชาติไทย ถ้าเล่นจังหวะ ได้ ริทึ่มได้ ถึงจะเล่นเป็นโน๊ตอื่น ก็ยัง ฟังเป็นเพลงชาติ อยู่   แต่ถ้าเล่นโน๊ตตรงเป๊ะ แต่ จังหวะ ไม่ได้ ก็จะฟังไม่เป็นเพลงชาติ  

akaza

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 00:22:35 »
พี่หล่อเล็ก&หล่อใหญ่เข้ามาคอมเม้นแบบถึงลูกถึงคน อิอิ

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 00:54:28 »
ผู้น้อยน้อมรับไปปฏิบัติครับโผ๊มมมมม

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 16:20:25 »
ผมดูในกีต้าร์ไทย พี่แมว จิระศักดิ์ ก็ยกตัวอย่างทำนองเดียวกับพี่เบียร์เลยครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 17:09:05 »
ผมดูในกีต้าร์ไทย พี่แมว จิระศักดิ์ ก็ยกตัวอย่างทำนองเดียวกับพี่เบียร์เลยครับ

อิอิ.......ผมก็จำเค้ามาอีกทีละครับ

nakornban79

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 20:29:43 »
ขอบคุณ พี่ๆมากครับ ทุกคำแนะนำ จะนำไปใช้ครับ :)