Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง  (อ่าน 5383 ครั้ง)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
เล่าสู่กันฟัง
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 09:19:56 »
เล่าสู่กันฟัง มีอยู่ 2 เรื่อง เรื่องแรก คือเรื่องกีตาร์คลาสสิคที่อยู่ในคลิป ส่วนเรื่องที่2 คือ คลิปเพลงทั้ง 3 เพลง

เอาเรื่องกีตาร์ที่อยู่ในคลิปก่อนละกัน กีตาร์คลาสิค ยี่ห้อ YAMAHA รุ่น C-40 เป็นกีตาร์คลาสสิค รุ่นประหยัด หรือ รุ่นเริ่มต้นนั่นเอง ผมเล่นกีตาร์ตัวนี้ มา ประมาณ 20 กว่าปี ซื้อมาสมัยนั้นตอนที่ทองบาทละ 4500 บาท เรียกว่า ขายทองไปซื้อมา.......อิอิ เป็นธรรมดาของคนที่มีกีตาร์ใหม่ เราก็จะเห่อ และ หวงเป็นเรื่องธรรมดา แต่พอมีรอยกระแทกรอยแรก ก็ต้องเสียใจ รอยต่อไป ก็ไม่น่าเลยกู รอยต่อไปอีก ก้เริ่มเฉยๆ รอยต่อไปอีก ก็ไม่แคร์แล้ว ผมใช้ฝึกเล่นกีตาร์ และใช้เป็นเครื่องมือ หาความสุขในวงเหล้า กับเพื่อนๆ พอหนักๆ เข้า รอยมันก้เริ่มเยอะ ผมเลยจัดการ เพ้นท์ ที่ด้านหลังของกีตาร์ เพื่อกลบรอยประสบการณ์ ด้วยสีน้ำพลาสติก (สีทาบ้าน) แล้วติดทับด้วยสติ๊กเกอร์ ใส ทั้งแผ่นทับอีกที เพื่อเคลือบสี ส่วนใบของลูกบิด มันก็จะแตกไป 1 อัน ผมก็ใช้ไม้ทำขึ้นมาใหม่ใส่เข้าไปแทน ดูเก๋าดีเหมือนกัน.......อิอิ ปัจจุบันกีตาร์ตัวนี้ ผมให้รุ่นน้องยืมไปเล่น น่าจะประมาณ ปีกว่าๆ แล้ว ฝากให้เค้าดูแลแทนผม........ผมอยากจะบอกเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ว่า อย่าเพิ่งดิ้นรน หาแต่กีตาร์ดีดี ก่อน แล้วค่อยมาฝึก กีตาร์อะไรก้ได้ ที่มันตั้งเสียงแล้วไม่เพี้ยน แต่ง Action นิดหน่อย เพื่อให้เล่นง่าย ไม่เจ็บนิ้ว เราก็สามารถฝึกเล่นได้แล้ว ไม่ต้องรอให้มีกีตาร์ดีดี ก่อนแล้วค่อยฝึก กีตาร์ดีดี แพงๆ วันนึงถ้าเราพร้อม มีตังค์ เมื่อไหร่ ก็ซื้อได้ครับ แต่ฝีมือ ดีดี มีตังค์เท่าไหร่ ก็หาซื้อไม่ได้ครับ ผมเองยังเล่นกีตาร์ ตัวนี้ มาตั้ง 20 กว่าปี กว่าจะเริ่มมองหากีตาร์ ที่ดีกว่าตัวนี้ และก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ตามกำลัง เท่าที่เราจะทำได้ ขอให้มีความสุขกับกีตาร์ คู่กายของเรานะครับ

มาเรื่องเพลงกันบ้าง เมื่อ 6 ปีที่แล้ว ผมมีโอกาสได้ไปนอนที่บ้านเพื่อนผมคนนึง แล้วบังเอิญ มันมีเครื่องอัด 4 แทร็ก ขนาด เท่าฝ่ามือ ของ Boss Micro BR (ลองหาข้อมูล เพิ่อมเติม ใน Youtube เองละกันนะครับ) ผมก็ไม่รอช้ารีบให้เพื่อนสอนการใช้งานคร่าว ๆ หลังจากนั้นผมก้เริ่มทำเพลง โดย ใช้กีตาร์ไฟฟ้า อัด เข้าเครื่องนี้ นั่งทำทั้งคืน คลุก อยู่กับมัน 3 วันเต็มๆ ได้มา 3 เพลง แบบคร่าวๆ มั่วๆ เท่าที่ผมจะทำได้ในตอนนั้นครับ

พี่โอ้ โอฬาร พรหมใจ เป็นเหมือนครู ผมคนนึง ผมฟังเพลงพี่โอ้มาตั้งแต่ผมเป็นวัยรุ่น และ ก็ฝึก กีตาร์ไฟฟ้า เพราะพี่โอ้ อยากเป็นเหมือนพี่โอ้ พี่โอ้เป็นต้นแบบของผม บทเพลงของพี่โอ้ทุกบทเพลง เปี่ยม ไปด้วย พลัง และ อารมย์ ทางคอร์ด ที่ยาก จะคาดเดา ล้ำลึกและเหนือชั้นมากๆ เพลงนี้ ผมก็ทำ ตามความคิด และฝีมือ ของผมที่มีอยู่น้อยนิด เท่าที่ผมจะทำได้ เพื่อเป็นการขอบคุณพี่โอ้...ครับ

รักและเคารพ
FotoBeer

เพราะรัก The Olarn Project [My Version]

Thank You Prart .....BY BEER

เพลงนี้ ผมแต่งให้ อ.ปราชญ์ อรุณรังษี ผมนับถือท่านมาก ถึงแม้ว่า ผมจะไม่เคยเรียนดนตรีจากเค้า แต่ผมก้ได้ความรู้มากมาย จาก หนังสือ OVERDRIVE อ่านจน ทำให้ผมมีความรู้ มาจนถึงทุกวันนี้ครับ จึงได้แต่งเพลง เพื่อเป็นการขอบคุณ อ. ปราชญ์ อรุณรังษี ครับ ขอบคุณมากๆครับ

รักและเคารพ
FotoBeer

Thank You Prart .....BY BEER

Improvise Chord And Melody Yes Or No Jazz ...BY BEER

เพลงนี้ ผมอัดโดยใช้ เครื่องอัด ของ Boss Micro BR เครื่องเล็กเครื่องนี้เครื่องเดียว

โดย ตีกลอง ปูเป็นพื้นมาก่อน แล้ว อัดไลน์1 ด้วยการ Improvice แบบ Walking Bass Line & Chord ไปพร้อมๆ กัน เรียกง่ายๆ ว่า มั่วไปเลยครับ หลังจากนั้น ผมก็ เปิด เป็น Backing Track แล้ว อัด ไลน์ ที่2 คือ Improvise Solo ลงไปเลย นี่ก็มั่วอีกเช่นกัน แล้วค่อยมาแก้กลอง ใส่ ลูกส่งทีหลัง มันก็จะออกมา มั่วๆ อย่างที่ได้ฟังกันครับ Take เดียว ปิด Job ใหม่ สด ดิบ และ มั่วดี ผมชอบ....คริคริ......

Improvise Chord And Melody Yes Or No Jazz ...BY BEER

ปัจจุบัน ผมก็เลิกเล่นกีตาร์ไฟฟ้า มากว่า 5 ปีแล้ว ได้อะไรมาเยอะจากการเล่นกีตาร์ไฟฟ้า แล้วเอามาปรับเปลี่ยนในการเล่นกีตาร์โปร่งครับ เอาเสียงจากกีตาร์ ถูกๆ ที่อยู่กับผมมากว่า 20 กว่าปีให้ฟังครับ

ไฟปรารถนา Finger Style

ขอบคุณครับ ขอให้มีความสุข กับกีตาร์ที่เรามีครับ..............

Traveler

• member
Re: เล่าสู่กันฟัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 09:23:27 »
กินของขม ชมเด็กสาว เล่าความหลัง = ?????

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 09:28:10 »
กินของขม ชมเด็กสาว เล่าความหลัง = ?????

นั่นมัน คนหล่อนี่.........5555555555555 พี่ตู่ก็......+_)*&#$!@%&*&*)(*

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 09:46:51 »
คนเราเมื่อเริ่ม มีอายุ เริ่มเข้าสู่ไวทอง  ก็จะเริ่มเล่า ประสบการณ์  ระบาย ความหลัง ฝังจิตร ฝังใจ ออกมา

เชื่อเถอะ พี่เบียร์ แกมีอีกเยอะ  คอยดูละกัลลลล อิๆ
รักเธอนะ....กีต้าร์

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 10:24:36 »
 เล่าความหลังฝั่งใจกันอยู่เหรอครับ เดี๋ยวผมมาไปซื้อน้ำปลาก่อน
noomxman

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 11:36:25 »
คนเราเมื่อเริ่ม มีอายุ เริ่มเข้าสู่ไวทอง  ก็จะเริ่มเล่า ประสบการณ์  ระบาย ความหลัง ฝังจิตร ฝังใจ ออกมา

เชื่อเถอะ พี่เบียร์ แกมีอีกเยอะ  คอยดูละกัลลลล อิๆ

ต๊ายยยยยย.......หนุ่มๆ กันทั้งนั้น เนาะ....อิอิอิ

เล่าความหลังฝั่งใจกันอยู่เหรอครับ เดี๋ยวผมมาไปซื้อน้ำปลาก่อน

ข้าวเปล่าด้วย พี่หนุ่ม......จะได้นั่ง ยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ..55555

folkbeach

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 12:44:06 »
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆ และเพลงเพราะครับพี่เบียร์

anantayut

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 13:06:19 »
...กีต้าร์รุ่นเดียวกันเลยครับน้าเบียร์ ^ ^ กีต้าร์คลาสสิคตัวแรกที่ผมใช้หัดเล่นก็ C40 เหมือนกันครับ ทั้งเล่นคลาสสิค เล่นตีคอร์ดร้องเพลง ตัวเดียวเอาอยู่ จำได้ว่าขอเงินแม่ซื้อเมื่อปี 34 ตอนนี้ยังใช้งานได้เป็นปกติดี มีแค่ลูกบิดที่เสื่อมสภาพ สำหรับผมถือเป็นกีต้าร์แม่และกีต้าร์ครูด้วยเหมือนกัน ....และผมเห็นด้วยอย่างยิ่งยวดกับน้าเบียร์เรื่องกีต้าร์ฝึกเล่นตัวแรก ไม่ต้องรอเก็บเงินเพื่อซื้อกีต้าร์ราคาสูงๆหรอก แค่จับคอร์ด เล่นแล้วสบายมือ ตั้งสายไม่เพี้ยนบ่อยๆผมก็ว่ามันโอเคแล้ว อีกอย่างผมเป็นเด็กต่างจังหวัด ตัวเลือกกีต้าร์น้อยมากตอนนั้น (แม้ตอนนี้ก็ยังน้อยเหมือนเดิม) ตอนนั้นที่มีให้เลือกก็ยี่ห้อ Fuji, Melody, Champ และ Suzuki ปลอม (น่าจะเมดอินไทยแลนด์ทำ ไม้อัดทั้งตัว) ถ้าใครหิ้ว Yamaha ไปโรงเรียนก็หรูแล้ว ฮ่าๆ  ...ผมเชื่อว่าเด็กๆบางคนหรือบางท่านก็มีความจำเป็นเรื่องค่าใช้จ่ายต่างๆ ซึ่งอาจไม่เอื้ออำนวยที่จะเลือกซื้อกีต้าร์ราคา 4-5 พันได้ ซึ่งคิดว่ามีแน่นอน ..ถ้าเรามีใจรัก ตั้งใจฝึกหัดจริง อดทน ถึงจะเป็นกีต้าร์ราคา 8-9 ร้อยบาท ก็นำมาใช้ฝึกเล่นได้เหมือนกัน  (ขอบคุณสำหรับคลิปเพลงเพราะๆของน้าเบียร์ด้วยนะครับ ฟังเพลินนเลย) ^ ^     

pong

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 15:12:21 »
(^.^)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 15:17:50 »
น้าเบียร์ใช้กีต้าร์ตัวแรกราคา แพงกว่า ผมอีก ของผม แค่ 700 บาท ครับ
Line id: 081-8718003

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 16:11:48 »
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆ และเพลงเพราะครับพี่เบียร์

ขอบคุณครับ พี่มนัส.....

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 16:14:33 »
...กีต้าร์รุ่นเดียวกันเลยครับน้าเบียร์ ^ ^ กีต้าร์คลาสสิคตัวแรกที่ผมใช้หัดเล่นก็ C40 เหมือนกันครับ ทั้งเล่นคลาสสิค เล่นตีคอร์ดร้องเพลง ตัวเดียวเอาอยู่ จำได้ว่าขอเงินแม่ซื้อเมื่อปี 34 ตอนนี้ยังใช้งานได้เป็นปกติดี มีแค่ลูกบิดที่เสื่อมสภาพ สำหรับผมถือเป็นกีต้าร์แม่และกีต้าร์ครูด้วยเหมือนกัน ....และผมเห็นด้วยอย่างยิ่งยวดกับน้าเบียร์เรื่องกีต้าร์ฝึกเล่นตัวแรก ไม่ต้องรอเก็บเงินเพื่อซื้อกีต้าร์ราคาสูงๆหรอก แค่จับคอร์ด เล่นแล้วสบายมือ ตั้งสายไม่เพี้ยนบ่อยๆผมก็ว่ามันโอเคแล้ว อีกอย่างผมเป็นเด็กต่างจังหวัด ตัวเลือกกีต้าร์น้อยมากตอนนั้น (แม้ตอนนี้ก็ยังน้อยเหมือนเดิม) ตอนนั้นที่มีให้เลือกก็ยี่ห้อ Fuji, Melody, Champ และ Suzuki ปลอม (น่าจะเมดอินไทยแลนด์ทำ ไม้อัดทั้งตัว) ถ้าใครหิ้ว Yamaha ไปโรงเรียนก็หรูแล้ว ฮ่าๆ  ...ผมเชื่อว่าเด็กๆบางคนหรือบางท่านก็มีความจำเป็นเรื่องค่าใช้จ่ายต่างๆ ซึ่งอาจไม่เอื้ออำนวยที่จะเลือกซื้อกีต้าร์ราคา 4-5 พันได้ ซึ่งคิดว่ามีแน่นอน ..ถ้าเรามีใจรัก ตั้งใจฝึกหัดจริง อดทน ถึงจะเป็นกีต้าร์ราคา 8-9 ร้อยบาท ก็นำมาใช้ฝึกเล่นได้เหมือนกัน  (ขอบคุณสำหรับคลิปเพลงเพราะๆของน้าเบียร์ด้วยนะครับ ฟังเพลินนเลย) ^ ^     

ขอบคุณเช่นกันครับ ที่ มาช่วย แชร์กัน   ก่อนผมจะได้ตัวนี้มา ผมก้ยืม Fuji ตัวละ 800 ของเพื่อนผมเล่นอยู่นานเหมือนกันครับ บ้านอยู่ใกล้กัน....อิอิ

(^.^)

อิอิ

น้าเบียร์ใช้กีต้าร์ตัวแรกราคา แพงกว่า ผมอีก ของผม แค่ 700 บาท ครับ

ของน้าทอม ตอนนั้น ทอง บาท ละ 400 ใช่มั๊ยครับ.......อิอิ

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 16:46:03 »
สมัยทองคำบาทละสี่ร้อยนั้นสยามกลการเอายามาฮ่าสายไนล่อนเข้ามาขายราคาตัวละ 450 บาทครับ ถ้าเทียบกับราคาทองสมัยนี้ก็ตกตัวละสองหมื่นกว่าบาท ถ้าเทียบกับเงินเดือนข้าราชการชั้นตรีก็เท่ากับครึ่งหนึ่งของเงินเดือน สมัยนั้นไม่มีกีตาร์เกาหลีหรือกีตาร์จีนราคาถูกอย่างเดี๋ยวนี้หรอกครับ

ถ้าเป็นกีตาร์ไฟฟ้านี่ Fender Strat ตัวละ 7000 บาท Mustang 5500 บาทครับ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 20:28:20 »
ขอบคุณครับ พี่กฤษณ์

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 21:56:39 »
ไปดีกว่ากะทู้คนแก่...
ว่าแต่ว่า C40 ของผมรอบซาวโฮล แล็คเกอร์มันลอก
เลยเอาคัตเตอร์กรีดตามรอยวงกลม กันมันขยายวงกว้าง
อุ๊บ.....เราก็อยู่ในวัยเดียวกันกับน้าเบียร์
ACOUSTIC GUITAR ONLY

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 22:07:00 »
ตกใจหมดเลยเมื่ออ่านหัวกระทู้ นึกว่าเล่าเรื่องนั้น 555+ อยากจะอ่านจริงๆ

ผมก็มีนะ C40 แต่ปีใหม่แล้วจ้า สภาพใหม่โคตรๆ ขายไปแล้วในราคา 1000 บาท เมื่อนานมาแล้ว ให้คนที่พี่ก็รู้ว่าใคร อิ อิ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 22:37:00 »
ขอวัยรุ่นแจมด้วยนะ เรื่องนั้นน่ะเรื่องอะไร อยากรู้ง่ะ อุ๊บอิ๊บ รู้กันอยู่สองคน เล่าให้ฟังมั่งสิ

ปล. เกิดไม่ทัน ถ้า Yamaha รู้จักแต่ Fiore' , Fino

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 06:21:29 »
ประสบการณ์ผ่านเส้นสาย ขอบคุณครับพี่เบียร์

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 06:31:15 »
Yamahaตอนนี้ไม่มีครองแล้วครับ ผมพึ่งซื้อHondaMXS125มาขับ...เออ  ขอโทษน้าเบียร์ ผมขับC50ไม่เป็นครับ...ไปดีกว่า...ปิ๊วววว

nhoy

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 06:45:09 »
เข้ามาฟังประสบการณ์ดีๆ จากน้า 'BEER ครับ
ขอบคุณครับ