Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกบิด Taylor 814ce สีทอง  (อ่าน 5522 ครั้ง)

vincent

• member
Re: ลูกบิด Taylor 814ce สีทอง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 12:04:52 »

ของผมมีสิทธิ์จะขึ้นสนิมเหมือนกันไหมครับ ทำไมเห็นแต่คนใช้814ce กันหมดเลย ไม่ค่อยเจอคนใช้ 914ce เลยครับ ผมเพิ่งได้มาอาทิตย์นึงเหมือนกัน

gengnid

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 16:49:12 »
อิๆผมมี 816 ครับไม่ใช่ 814 ผมคิดว่า คนซื้อเพราะมันเล่นได้ครอบคลุมมากๆ งานสวย คือครบเครื่องน่ะครับ
ซี่รี่เก้า ผมบอกเลยเสียงพิเศษกว่าแปด เสียงจากโปร่งเลยนะครับ ไม่ผ่านไฟฟ้า ลองของตัวเองเทียบมาหลายครั้งแล้ว ซี่รี่เก้ามีจุดหนึ่งที่ต้องระวังมากๆ คือไม่มีปิ้กกาด จะเป็นรอยได้ง่ายมาก คิดว่าใครจะซื้อมาติดก็คงเสียดายของ เปลี่ยนสภาพกีต้าไปจากเดิม ผมไม่ค่อยเห็นด้วย แต่งานและเสียงเป็นเอกลักษณ์มากๆ ตอนนั้นก่อนซืี้อของผม  ผมเทียบกันสองรุ่นด้วยงานที่เราพอใจ คิดว่าลงทุนแค่นี้ครับ เพราะจริงๆรักมาร์ตินมากกว่าจึง เก็บเงินไปลงรุ่นใหญ่ๆครับ และต้องบอกเลยผมมี มาร์ติน ดี35 กับ 42 เสียงคนละเกรดเลย 35 ดีนะครับ แต่ดีไม่พอ เขาสุดยอดจริงๆผู้ผลิต มันก็น่าแปลกนะครับไม้เหมือนกัน
 ดูเผินๆหน้าตาเหมือนกัน คงจะเป็นเพราะเป็นการคัดไม้ที่มาทำครับ

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 00:13:30 »
แม้สเปคจะใกล้เคียงกัน 914 กับ 814 แต่เสียง 914 ดีกว่ามากครับ
ไม้เกรดที่เรียกว่าดีที่สุดแล้ว ท๊อปคลาส ผมได้ลองเล่นหลายครั้ง รู้สึกได้เลยครับ
ตัวกีตาร์ก็หนักกว่าด้วย

ของผมมีสิทธิ์จะขึ้นสนิมเหมือนกันไหมครับ ทำไมเห็นแต่คนใช้814ce กันหมดเลย ไม่ค่อยเจอคนใช้ 914ce เลยครับ ผมเพิ่งได้มาอาทิตย์นึงเหมือนกัน

ตัวลูกบิดของ 914 เป็น Gotoh สนิมไม่ขึ้นแน่นอนครับ 99.12% ผมไม่มันใจเต็มร้อยนะครับ รอน้าท่านอื่นมาบอก
แต่จากประสบการณ์ จากที่เห็นมา ไม่เคยมีใครคอมเพลนเลยครับ แต่ Taylor Gold นี่ สนิมเขรอะครับ

vincent

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:31:14 »
แบบนี้ค่อยสบายใจหน่อยครับ ขอบคุณมากนะครับ ;D

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 11:48:03 »
น้า Cinderella ครับ
รู้มั้ยว่า ซีรี่ย์ 9 ทำไมมันหนักกว่าซีรี่ย์ 8
ผมก็สงสัยเหมือนกัน ซีรี่ย์ 9 ของผม หนักมากกว่าทุกตัวที่ผมมีอยู่
เสียงเค้าดีจริงๆครับ ขายไปแล้ว ยังต้องซื้อกลับมาเลยครับ

ส่วนเรื่องลูกบิดนั้น ผมแก้ปัญหาสีทองซีด ด้วยการ.....
เปลี่ยนมาเป็นใบบิดอีโบนี่แทนครับ อิอิ....
ACOUSTIC GUITAR ONLY

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 00:53:24 »
น้า Cinderella ครับ
รู้มั้ยว่า ซีรี่ย์ 9 ทำไมมันหนักกว่าซีรี่ย์ 8
ผมก็สงสัยเหมือนกัน ซีรี่ย์ 9 ของผม หนักมากกว่าทุกตัวที่ผมมีอยู่
เสียงเค้าดีจริงๆครับ ขายไปแล้ว ยังต้องซื้อกลับมาเลยครับ

ส่วนเรื่องลูกบิดนั้น ผมแก้ปัญหาสีทองซีด ด้วยการ.....
เปลี่ยนมาเป็นใบบิดอีโบนี่แทนครับ อิอิ....

ขออนุญาติใช้ ทฤษฏีของผมมาตอบนะครับ
ผมไม่รู้ว่าหนักกว่าจริงไหม หรือผมคิดไปเอง แต่เล่นมาหลายรอบ รู้สึกได้ครับว่าหนักกว่า
ได้ทำการหาข้อมูลในเว้ปต่างประเทศรวมถึงเว็ป Taylor เอง ไม่พบว่าหนักกว่าเพราะอะไรแต่อย่างใด

แต่จากการอ่านฟอรัมกีตาร์มาสักพัก และหาาข้อมูลปริมาณมหาศาลเกียวกับ Taylor
ผมคิดว่า เป็นที่ปริมาณเครื่องประดับบนตัว 914 ที่มีมากกว่า ซึ่งมีผลแน่นอน แต่ไม่มากเท่าสิ่งนี้
นั่นคือ น้ำหนักของไม้ครับ (914 = Top sitka spruce / B-S Indian rosewood

ความหนาแน่นของไม้เป็นส่วนหนึ่งในการคัดเลือกไม้ในการทำกีตาร์แน่นอนครับ
ผมคิดว่า ไม้ที่มีมวลมากกว่าในปริมาตรเดิม (หนาแน่นมากกว่า) น่าจะมีการกำทอนและให้เสียงที่ดีกว่าแน่นอนครับ
ซึ่งแต่ละไม้สายพันธุ์ก็แตกต่างกันไป ความหนาแน่นย่อมไม่เท่ากันแน่นอน ขนาดต้นเดียวกัน
แต่ละส่วนที่ตัดออกมา ย่อมไม่เท่ากันครับ

ผมไม่คิดว่าไม้ที่หนาแน่นกว่าจะให้เสียงดีกว่าไม้ที่หนาแน่นน้อยกว่าเสมอไป
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับรสนิยมความชอบในเสียงที่คุณชอบเช่นกัน

แต่ผมสังเกตุนะ กีตาร์ราคาถูกน้ำหนักจะเบาโหวงเลย ในขณะที่ตัวแพงๆจะค่อนข้างหนัก ไม่ว่าจะยี่ห้อใด

ไม้บางชนิดที่เค้าเอามาทำเป็นพิเศษเช่น Cocobolo ของ Taylor ทำเฉพาะ Limited กับ PS
เจ้าตัวนี้เป็นไม้ที่มี Density สูงมาก ทาง Taylor ถึงกับต้องตัดให้ไม้หลังที่ใช้ไม้นี้บางลงกว่า Rosewood ทั่วไป
เพื่อไม่ให้น้ำหนักมันมากเกิน ทั้งนี้ทั้งนั้น เจ้า 814ce cocobolo ก็ยังหนักกว่า 814ce standard

สรุปก็คือ ไม้ที่จะเอามาทำกีตาร์ คงไม่ได้แค่ตัดแล้วก็เอามาทำทำเลยซะทีเดียว
ต้องมีการคัดเกรดไม้แน่นอน รุปร่าง สี ความหนาแน่น อันนี้ผมว่าไงๆก็ต้องโดน

แน่นอนตามหลักฟิสิกส์ ตัวกลางที่มีประสิทธิภาพของการการสั่นสะเทือน เรียงจาก ของเข็ง>ของเหลว>อากาศ
ไม้ที่มีอากาศมากกว่ามวล (หนาแน่นน้อยกว่า) ย่อมสั่นสะเทือนได้น้อยกว่าแน่นอน

นี่เป็นความคิดของผมนะครับ ไม่ได้อ้างอิงจากที่ใด กลั่นจากประสบการณ์และความรู้ครับ
ผมคิดว่าสิ่งที่ผมพูดไปค่อนข้างเมคเซนส์ที่สุดแล้ว และผมพอใจที่จะคิดแบบนี้นะ

ถ้าไม่เห็นด้วยหรือผมผิดพลาดยังไงต้องขออภัย รบกวนรอน้าๆผู้รู้จริงมาตอบอีกทีละกันนะครับ

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 00:56:46 »
อ้อลืมบอกไป เจ้า 814ce cocobolo กับ 814ce standard ตกแต่งเหมือนกันแทบทุกประะการ
ต่างกันนิดหน่อยแค่ตรงไม้ที่ Head แต่ที่ต่างกันชัดเจนคือ back and side เป็น cocobolo

ขนาดตัดให้บางกกว่า rosewood ทั่วไป ยังน้ำหนักมากกว่ารุ่นธรรมดามากเลยครับผม ยกแล้วรุ้สึกเลย :)

gengnid

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:31:23 »
โอ เรื่องน้ำหนักนี่ อ่านแล้วอดไม่ได้อยากเเชร์ เช่นกัน
พูดถึงไม่กีต้าโปร่งก่อนแล้วค่อยเข้ามาครับ ผมมีกีต้าแจ้ส ดั่งในรูปโปร์ไฟลนั่นแหละครับ
เสียงทั้งหนา ตัวทั้งหนัก ดังในระดับนึงเลยเมื่อไม่ต้องผ่านปิ๊กอัปไฟฟ้า แค่นี้คงบอกได้ เพราะโลกเราใบนี้นิยมอยู่สองแบบใช่ไหมครับมันมี ซิงเกิ้ลคอยย์ เสียงกีต้าเมื่อผ่านออกแอมป์ ก็บางกว่า ฮัมบั้กกิ่ง
ก็คงสนับสนุนน้าซินเดอรเลล่าครับ กีต้า ไฟฟ้าที่บอกได้เลย มีมวลไม้หนาๆ เเละคาแรคเตอรเสียงก็ หนาๆมียี่ห้อ
กิ๊ปสัน, พอลลี้ดสมิธ , แอนเดอสัน(มาร์ค คน้อฟเฟอร์ ไดร์สเตรท) ใช้บ่อยๆนอกจากเฟนเดอร์
และก็แน่นอน พวกกีต้าตระกูล เซมิ ฮอลโล่ กีต้าบูลส์, และ ฮอลโล่ บอดี้ กีต้าแจ๊ส....

ทีนี้เรื่องกีต้าอคูสติกบ้าง สิ่งที่ผมประสบมา และน้าๆพิสูจน์เองได้ครับ
เราลองไปจับทรง เดรชน๊อตเทียบกัน สมมุติ ยามาฮ่า ทาคามิเน่ะ และ มาร์ตินต้นตำหรับเอาซี่รี่สแตนดาร์ดนะครับ
มาร์ตินจะเบาสุดกว่ายี่ห้ออื่น....แถมเสียงดุกว่าอีก นี่แหละครับผมคิดว่า คือเคล็ดลับของต้นตำหรับ
แล้วผมลองเทียบรุ่น 35 กับ 42 รุ่นเล็กจะรู้สึกลอยๆกว่าตรงตัวถังครับ
จบแล้วครับ ขอบคุณมาก

catzy

• member
    • รับสอนกีต้าร์ที่บ้าน, เรียนกีตาร์ตามบ้าน
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:36:45 »
อยากรู้ด้วยๆ  :)

Katsumoto

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 09:56:01 »
สวัสดีครับ ทุกท่าน ผมเพิ่งซื้อ 814CE  มาเมื่อวันที่ 13/07 มาเหมือนกัน ตอนลองที่ร้านผมลืมดูครับ เกี่ยวกับรอยตรงลูกบิด ของ 814CE พอกลับบ้านมา แทบเป็นลมครับ เพราะเยอะกว่า ทุกท่านมากๆครับ มี ลูกบิดอันนึง เป็น ดวงม่วงใหญ่มากๆเลยครับ เห็นแล้วทำใจไม่ได้จริงๆครับ ตอนนี้กำลังติดต่อทางร้านขอเปลี่ยนตัวอยู่ครับ แต่ทางร้านเสนอเปลี่ยนลูกบิดให้แทน เพราะแจ้ง ว่าไม่มีของใน stock เป็น ทุกท่านจะทำยังไงกับปัญหานี้ครับ ผมรบกวนขอคำปรึกษาครับผม

Katsumoto

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 10:09:54 »
ผมได้ลองแนบรูปมาให้ดูครับผม

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 10:59:34 »
สวัสดีครับ ทุกท่าน ผมเพิ่งซื้อ 814CE  มาเมื่อวันที่ 13/07 มาเหมือนกัน ตอนลองที่ร้านผมลืมดูครับ เกี่ยวกับรอยตรงลูกบิด ของ 814CE พอกลับบ้านมา แทบเป็นลมครับ เพราะเยอะกว่า ทุกท่านมากๆครับ มี ลูกบิดอันนึง เป็น ดวงม่วงใหญ่มากๆเลยครับ เห็นแล้วทำใจไม่ได้จริงๆครับ ตอนนี้กำลังติดต่อทางร้านขอเปลี่ยนตัวอยู่ครับ แต่ทางร้านเสนอเปลี่ยนลูกบิดให้แทน เพราะแจ้ง ว่าไม่มีของใน stock เป็น ทุกท่านจะทำยังไงกับปัญหานี้ครับ ผมรบกวนขอคำปรึกษาครับผม

ถ้าตัวกีตาร์เองไม่มีปัญหาอย่างอื่นก็ให้เขาเปลี่ยนลูกบิดให้ดีกว่าครับ ถ้าจะเปลี่ยนกีตาร์เขาคงไม่ยอมหรอกนอกจากคุณจะเอากีตาร์ไปคืนเขาเดี๋ยวนี้แล้วรอตัวใหม่ซึ่งไม่รู้ว่าจะมาถึงเมื่อไหร่และลูกบิดจะด่างอีกหรือเปล่า

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 11:30:07 »
ผมได้ลองแนบรูปมาให้ดูครับผม

รอยเล็กน้อยมากเมื่เทียบกับ Gibson ของผม ตัวไหน ลูกบิดไม่ลอก ของปลอมครับ
Line id: 081-8718003

gengnid

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 13:46:01 »
ขอถามเรื่องกล่องหน่อยครับ
ผมซื้อรุ่น 816 มาสามปีได้แล้วที่ประเทศเยอรมัน ของคุณเป็นกล่องสีดำ มีกุญแจไหมครับ
ผมได้กล่องสีน้ำตาล ไม่มีกุญแจ
แต่ตลกมาก โกรธร้านทั้งๆที่เราซื้อเขาหลายตัวแล้ว
ไอ้ตัวแรกราคาถูกกว่ามากๆ เป็น ซีรี่5 ทรงแกรนซิมโฟนี่ ดันเป็นกล่องที่มีกุญแจให้
ผมถามเหตุผลเขา เขาพูดรู้เลยว่า ไม่จริงใจ บอกว่า ทางเทเลอย เขาบอกว่า
รุ่น แปด เป็นแบบพร้อมใช้งานเลย จึงไม่ต้องล้อคมัน
ตอนนั้นผมยังไม่รู้จักต่อรองเขาว่าเราไม่พอใจสินค้า แต่ช่างมันเถอะ ผมก็ไม่ซื้อร้านนี้อีกแล้ว
ขอถามอีกหน่อยครับว่า คุณซื้อ814 เป็นเงินไทยกี่บาท
ผมซื้อเป็นฟรังค์สวิส ตก3500 คูณสามสิบสองบาท ไทย

Katsumoto

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 15:26:35 »
ของผมเป็นกล่องสีน้ำตาลไม่มีกุญแจครับ ส่วนราคาก็ 10,8000 บาทครับ