Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกบิด Taylor 814ce สีทอง  (อ่าน 5521 ครั้ง)

sadkadinw

• member
ลูกบิด Taylor 814ce สีทอง
« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 23:42:46 »
ทำไมที่ลูกบิดสีทอง มันมีวงๆสีน้ำตาลขึ้นด้วยอ่าครับ มันคืออะไรหรอครับ

ผมขัดแล้วมันไม่ออกอ่า หรือต้องใช้น้ำยาอะไรรึเปล่าครับ

Cinderella

• member
Re: ลูกบิด Taylor 814ce สีทอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 16:50:52 »
อันนี้พึ่งซื้อมาใหม่ มือ1เลยรึปล่าวครับ น้า sadkadinw ?

sadkadinw

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 16:53:18 »
ใช่คร้าบผม เพิ่งซื้อไปไม่นาน ไม่ถึง เดือนอ่าครับ

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 21:18:22 »
ยินดีกับกีตาร์ตัวใหม่ด้วยละกันนะครับ ผมก็พึ่งซื้อ 814ce มือหนึ่งได้มาไม่ถึงเดือนเหมือนกันครับ ^^

เคสนี้นี่ ผมเข้าใจน้านะครับ เพราะผมก็โดนครับ

แต่คือไอลุกบิดนี่ผมเช็คแล้ว มันมีแทบทุกตัวเลยครับ ผมแกะกล่องพร้อมที่ร้านก็เจอครับ
เหมือนกับว่ามันขึ้นสนิมมาตั้งแต่มันรอโดนซื้อแล้วอ่ะครับ พวกชุบทองของ taylor (สู้ชุบทอง Gotoh ในพวก crafter ไม่ได้เลย!)
ตอนนั้นผมโพสถามในบ้านไม้นี้แล้วก็มีน้าๆแนะนำให้ใช้พวก Carnauba wax พวกน้ำยาเช็ดรถขัดดู
ผมทดลองแล้ว แต่ผมออกได้ไม่หมด.. ยังเหลือรอยคราบอยุ่เยอะมากๆๆ (ซวย) ผมทำใจแล้วครับ คงจต้องทนอยุ่กับมันต่อไป

ในกรณีของน้า sadkadinw  ผมแนะนำให้ลองใช้ microfiber cloth แล้วก็พวกน้ำยาเคลือบเงารถอะครับ
มันน่าจะจางลงบ้าง ผมได้อีเมลได้ถาม Taylor โดยตรงแล้ว เค้าบอกว่ามันคือการขึ้นสนิมเนี่ยแหละครับ
เป็นการ oxidization ของเจ้าตัวที่เคลือบอยู่ ให้ลองใช้ normal commercial car wax ดูครับ

ขอให้ลบรอยออกนะครับ ของผมจางลงไปเยอะ แต่เห็นรอยอยุ่เยอะมากครับเวลามองใกล้ๆ

ลบออกไม่ออกยังไงอย่าลืมมาแชร์กันนะครับ :)

sadkadinw

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 21:22:15 »
ขอบคุณมากๆนะครับ น้า Cinderella ยินดีกับ Taylor814ce เหมือนกันนะค้าบ

ผมจับแล้วเหมือนมันเป็นข้างในเลยใช่มั้ยครับ เหมือนไม่ได้อยู่เปลือกนอกเลย จับแล้วไม่รู้สึกอะไรเลย

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 21:45:12 »
ใช่ครับ ลองเอานิ้วรูดแล้วมันเหมือนอยู่ในผิวเคลือบเลย
ไม่นูน หรือ ไม่บุ๋ม ลองค่อยๆลบนะครับ

sadkadinw

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 21:48:19 »
ขอบคุณมากๆๆเลยค้าบ น้า Cinderella แล้วมันสามารถเปลี่ยนลูกบิดได้มั้ยครับ

กลัวแบบ ผ่านไปนานๆ สนิมทั้งอันเลย อะไรอย่างนี้ 5555

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 22:44:58 »
น่าเห็นใจน้าๆมากเลยครับขนาดซื้อมือ 1 ยังมีตำหนิเลย
แต่เสียงกีตาร์คงไม่มีตำหนิอะไรที่ทำให้น้าไม่สบายใจนะครับ ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 23:03:00 »
ขอบคุณมากๆๆเลยค้าบ น้า Cinderella แล้วมันสามารถเปลี่ยนลูกบิดได้มั้ยครับ

กลัวแบบ ผ่านไปนานๆ สนิมทั้งอันเลย อะไรอย่างนี้ 5555
เรียนน้า sadkadinw
ผมว่าไม่ต้องเปลี่ยนครับให้คงสภาพเดิมๆ ไว้จะดีกว่า
คอยเช็ดทำความสะอาดไว้เรื่อยๆ โดยใช้ผ้าสะอาดนิ่มๆ หรือพวกผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดภายหลังการสัมผัสลูกบิดทุกครั้งครับ

ป.ล. ยินดีกับน้า sadkadinw ด้วยนะครับสำหรับ Taylor 814ce

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 02:25:27 »

ลูกบิดทองของ Taylor มีขายครับ ขายตรงในเว็ปก้มี แต่ไม่แน่ใจว่าให้ music collection สั่งมาได้ไหมนะครับ
ผมก็กลัวมันกินทั้งอันครับ แต่อย่างที่น้าหน่อยบอก คงทำได้แค่คคงสภาพเดิม เราก็คอยเช็ดหลังเลิกเล่น ไม่ให้มีคราบเหงื่อก็พอ
อย่างน้อยก็ไม่ให้มันแย่ลง ผมทำใจได้ในระดับนึงแล้ว แต่ถ้ามีวิธีที่มันจะลบออกได้ผมก็จะทำครับ ^______^

กีตาร์ลูกบิดทองผมไปแอบดูตามร้าน Music collection พบว่า Taylor นี่ขึ้นสนิมเยอะมากครับ แต่พวก Grover จะไม่ขึ้น
ส่วนขึ้นมากน้อยอันนี้แล้วแต่ความซวย + ค้างร้านนานแค่ไหนด้วยกระมังครับ ความชื้น + เหงื่อ
ถ้าตัวใหม่แกะกล่องก้คงน้อยหน่อย ของผมมันตั้งไว้หลายเดือนแล้ว ขึ้นเยอะมากๆครับ

สู้ๆนะครับ น้า sadkadinw ถ้ายังไง ลองน้ำยาอะไร หรือวิธีอะไรลบออก อย่าลืมมาบอกต่อกันในกระทู้นะคับ

น่าเห็นใจน้าๆมากเลยครับขนาดซื้อมือ 1 ยังมีตำหนิเลย
แต่เสียงกีตาร์คงไม่มีตำหนิอะไรที่ทำให้น้าไม่สบายใจนะครับ ^^

เสียงสวดยวดขอรับ ชอบมากๆเลย :D แต่ถ้าเป็นไปได้อยากลองเทียบกับ 814ce Cocobolo สักครั้ง อยากฟัง Cocobolo จริงๆ ไม่ใช่ในคอม

sadkadinw

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 10:09:35 »
วันที่ผมซื้อ 814ce ผมลองทั้ง 814ce กับ 814ce ltd cocobolo ครับ

ผมชอบ 814ce มากกว่าเสียงมันหวานกว่า สตรั๊มคอร์ด มันส์ดีครับ เสียงพุ่งมาก

814ce cocobolo จะออก เสียงทุ้มๆแข็งๆน่ะครับ เพราะกับปิ๊กกิ้งจ๋าๆเลยอ่าครับ สำหรับความคิดผมน่ะครับ

ผมเลยตัดสินใจซื้อ 814ceครับ แล้วผมว่ามันก็สวยกว่าและก็ถูกกว่านิดนึงด้วย อิอิ

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 14:43:30 »
ขอถามอนุญาติก่อนนะครับ อันนี้ซื้อที่ไหนมาครับ? สาขาไหน
ผมลุ้นๆว่า ตัวนี้จะใช่ตัวที่ผมเปิดกล่องลองที่ร้านแต่ ซื้ออีกตัวไปรึไม่
(เห็นหน้ามันตอนลืมตาดูโลก)

ปล ผมว่าที่น้าลองไม่ใช่ cocobolo ครับ เดี๋ยวจะบอกว่าทำไม

sadkadinw

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 14:59:10 »
ผมซื้อ 814ce ที่ Music collection เซ็นทรัล แจ้งวัฒนะ อ่าครับ น้า

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 18:40:25 »
นั่นไง ว่าละตัวนี้ผมเคยลองละครับ ตัวที่น้าซื้อไป เสียงดีกว่าตัวผม เทียบกันข้างๆเลย
แต่ผมไม่เอาเพราะ ที่หัวมัน ไม้มันสี 2โทน เข้ม/อ่อน. ลองสังเกตุถ้าเป็นตัวที่ผมแกะนะ
แต่เสียงพุ่งสุดๆครับ ผมลองเทียบกับ 814ce Special เหมือนกัน

ตัวนี้ รอยบนลูกบิดผมเห็นเหมือนกัน แต่ไม่เท่าตัวของผมนะครับ
ถ้ารบกวนขอเฟซบุคน้า sadkadinw ได้ไหมครับ อยากคุยด้วย :))

sadkadinw

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 18:45:14 »
ใช่เลยครับน้า ที่หัวเป็นโทนสองสีจริงๆด้วยครับ 55555

Priyaroon Sripaew ค้าบ facebook แอดมาทีนะครับ

gengnid

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 13:38:36 »
ผมมีรุ่น 816 อยู่ที่ต่างประเทศ ซื้อมาเกือบสามปีแล้วไม่มีปฏิกรริยาระหว่างหล็กกับความชื้นนะครับ ลูกบิดสีเดิมๆ
อาจเป็นเพราะเมืองไทยร้อนชื้นมาก ระดับน่าจะอยู่ราว 50เปอร์เซ็นขึ้นไป บวกอุณภูมิร้อนอีก
เมืองนอกยิ่งถ้าหน้าหนาว ความชื้นในบ้านเครื่องวัดจะบอกอยู่ที่ราวๆ ยี่สิบปลายๆจนถึงสามสิบปลายๆ แปลว่าแห้งเกินไปอีกสำหรับกีต้าและไม่ดีต่อสุขภาพคนเราด้วย
ผมจึงมีเครื่องพ่นทำความชื้นเป็นไอน้ำ  หรือไม่งั้นคุณควรเก็บกีต้าไว้ในกล่อง และมีตัวจับความชื้นใส่ไว้ในซาวโฮวของกีต้าขณะที่มันอยู่ในกล่องด้วย ราคาไม่กี่บาทครับ
ขอแนะนำว่าซื้อเครื่องวัด ความชื้นที่บอกเป็นตัวเลขทิ้งไว้ก็ไม่เลวครับ

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 00:17:32 »
ผมมีรุ่น 816 อยู่ที่ต่างประเทศ ซื้อมาเกือบสามปีแล้วไม่มีปฏิกรริยาระหว่างหล็กกับความชื้นนะครับ ลูกบิดสีเดิมๆ
อาจเป็นเพราะเมืองไทยร้อนชื้นมาก ระดับน่าจะอยู่ราว 50เปอร์เซ็นขึ้นไป บวกอุณภูมิร้อนอีก
เมืองนอกยิ่งถ้าหน้าหนาว ความชื้นในบ้านเครื่องวัดจะบอกอยู่ที่ราวๆ ยี่สิบปลายๆจนถึงสามสิบปลายๆ แปลว่าแห้งเกินไปอีกสำหรับกีต้าและไม่ดีต่อสุขภาพคนเราด้วย
ผมจึงมีเครื่องพ่นทำความชื้นเป็นไอน้ำ  หรือไม่งั้นคุณควรเก็บกีต้าไว้ในกล่อง และมีตัวจับความชื้นใส่ไว้ในซาวโฮวของกีต้าขณะที่มันอยู่ในกล่องด้วย ราคาไม่กี่บาทครับ
ขอแนะนำว่าซื้อเครื่องวัด ความชื้นที่บอกเป็นตัวเลขทิ้งไว้ก็ไม่เลวครับ

ผมว่าเพราะเมืองไทยร้อนชื้นเนี่ยแหล่ะ ตัวดีเลยครับ กีตาร์ที่เก็บในโกดังผมว่าไม่ได้คุมอุณหภูมิแน่ๆ ตามวิถีบ้านเรา
แต่เรือที่ขนเข้ามาจาก ตปท (เมกา) ขนกีตาร์ในกล่องเคสแล้วก็กล่องกระดาษล้วน control under specific temp. and humidity
เพราะฉะนั้นก็ทำใจว่า ซื้อที่ไทย โอกาศที่จะเสี่ยงก็มากกว่าสำหรับลูกบิดแบบนี้ แต่ของยี่ห้ออื่นเช่น Gotoh จะดีกว่ามาก
ในขณะที่เมืองนอกมีปัญหาเรื่อง ความแห้ง ไม้กีตาร์แตกร้าวใต้แลกเกอร์ ซึ่งกรณีไม้แห้งสามารถ rehumidify กลับมาได้ครับ
ไม้จะกลับมาซีลแทบจะะเป็นปกติ มองแทบไม่เห็น ลองหาวิดีโอของ Bob taylor ดูครับ :)

ทุกวันนี้ ผมใส่ Hygrometer ในกล่องทั้งหมด 5 ตัว มาจากต่างบริษัท ทั้งดิจิตอลและอนาลอก ทุกตัวคัดมาแล้ว +/- 8% RH
ผมใส่ Silica gel กับ Charcoal ไปเยอะมาก เพื่อให้มันดูดความชื้อ เพราะปกติ ถ้าไม่เปิดแอร์ มันจะตกประมาน 75-80%
พอใส่พวกนี้ไปมันเหลือประมาณ 65-70% อะครับ หลังจากที่ผมลดความชื้นในกล่องมันมามากๆๆๆแล้ว
ผมก็จัดการเปิดซอง Humidipak ของ Planet wave ใส่เข้าเคสผมเลยครับ โดยทั่วไปแล้วเวิคมากๆ
แม้มันบอกว่าจะเอาให้ถึง 58-50% แต่สำหรับผมประมัน 52% +/- 7 ก็น่าพอใจละครับ :)

แล้วแต่เทคนิคเลยนะครับ

sadkadinw

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 14:20:01 »
บรัสโซ ใช้ขัดลูกบิดสีทองได้มั้ยครับ

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 15:50:04 »
บรัสโซ ใช้ขัดลูกบิดสีทองได้มั้ยครับ

ขัดได้ครับ แต่ขัดแล้วจะได้ลูกบิดสีเงินมาแทนครับ
ACOUSTIC GUITAR ONLY

sadkadinw

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 18:26:15 »
ลูกบิดสีทองมันเป็นทองเหลืองปะครับ ของ814ce