Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆมีความคิดเห็นยังไงกับ Recording King  (อ่าน 8806 ครั้ง)

a-chonburi

• member
น้าๆมีความคิดเห็นยังไงกับ Recording King
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 00:15:39 »
น้าๆมีความคิดเห็นยังไงกับ Recording King

พอดีผมชักจะสนใจ RD-126  RD-127 หน้าตา วัสดุ ดูดี มีใครเคยลอง หรือ มีไว้ครอบครอง ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
ยี่ห้อนี้ หลายปีก่อนเห็น นครหลวงการดนตรีขายอยู่ ก็ไม่ค่อยมีคนสนใจเท่าไร แถมยังมีข่าวออกมาอีกว่า เกิดอาการท้องป่องกันไปหลายตัว
พอมาเปลี่ยนร้าน มาอยู่ สตริงชอป ไม่รู้ว่าคุณภาพดีขึ้นหรือ ป่าว ช่วยชี้แนะด้วยครับ ว่ามีข้อด้อย ข้อเสียอยู่หรือ ป่าว

spec
PECS
MODEL:    RD-127
BODY SHAPE:    Dreadnought
TOP MATERIAL:    Solid AA Grade Sitka Spruce
BACK MATERIAL:    Solid East Indian Rosewood
SIDE MATERIAL:    Solid East Indian Rosewood
TOP BRACING PATTERN:    Forward X-Bracing
TOP BRACES:    Fully Scalloped Spruce
NECK MATERIAL:    1-Piece Mahogany
NECK PROFILE:    V-Profile with Classic Diamond Volute
NECK JOINT:    Dovetail
FRETBOARD MATERIAL:    Ebony
SCALE LENGTH:    25.4"
# OF FRETS CLEAR:    14
# OF FRETS TOTAL:    20

NUT MATERIAL:  Bone
NUT WIDTH:    1-11/16"
HEADSTOCK TYPE:    Traditional Diamond Volute
HEADSTOCK OVERLAY:    Rosewood
HEADSTOCK INLAY:    Abalone "Torch"
TUNING MACHINES:    Open-Geared Butterbean
BODY BINDING:    Grained Ivoroid
ROSETTE:    Classic Style
TOP PURFLING:    Herringbone
FRETBOARD INLAYS:    Dot
FRETBOARD BINDING:    None
BRIDGE MATERIAL:    Ebony
BRIDGE SHAPE:    Standard
SADDLE:    Bone
BRIDGE PINS & ENDPIN:    Ivory with Abalone Dot
PICKGUARD:    Vintage-Style
FINISH:    Natural Glossy
ELECTRONICS:    None

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
Re: น้าๆมีความคิดเห็นยังไงกับ Recording King
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 00:38:27 »
ตอนนี้นครหลวงการดนตรีก็ยังมีขายอยู่ครับ ..เท่าที่ลองรุ่นนี้มาเป็นกีตาร์ที่สวยงามตามแบบวินเทจ แต่ผมรู้สึกว่ามันเป็นกีตาร์ทรง Dที่เบสน้อยไปนิดครับ ออกแนวใสๆหวานๆมากกว่าจะเสียงดังเบสเยอะครับ

Chin.GT

• member
Re: น้าๆมีความคิดเห็นยังไงกับ Recording King
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 00:39:12 »
เทียบราคากับSPECและงานที่ได้ ผมว่าคุ้มมากเลยครับ ที่เหลือก็แค่ไปลองว่าถูกมือกับคุณไหม SOUNDที่ได้ถูกหูรีป่าว

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 00:56:15 »
ผมมีความคิดเห็นเห็นตามกระทู้นี้ครับ  ;D ;D ;D

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=19451.0
noomxman

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 06:07:39 »
ผมว่า Recording King เป็นกีต้าร์ที่ลักษณะออกแนว Vintage ที่คุ้มค่าราคา เสียงดี และน่าเล่นครับน้า a-chonburi 

easyfinger

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 12:06:48 »
blueridge, eastman, recording king  สามยี่ห้อนี้ในเมืองนอกจัดเป็น poorman martin ครับ

บ้านเราเรียกเงาเสียงมาร์ติน

แต่ในไทยนั้น มี recording king ตัวเดียวที่เป็น poorman จริงๆ ที่เหลืออีกสองยี่ห้อกลายเป็น high brand from china ไปแล้ว

โดยเฉพาะ blueridge ที่เมืองนอกขายถูกกว่าเกือบหมื่น

OldiesHunter

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 13:48:30 »
ผมใช้รุ่น ROS 626 All Solid Slot Head อยู่ครับ  ตัวนี้คงเก็บยาวเพราะสวยถูกใจ งานดี เสียงดี คุ้มราคา หากสนใจ ไปดูรูปและคอมเม้นท์ในกระทู้ของน้า noomxman ที่มีลิ้งค์อยู่ข้างบนนี้ครับ

billy4x4

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 17:02:50 »
เสียงของRKรุ่นพื้นๆครับ
Bill Han& Putt - Wish You Were Here

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 22:08:16 »
คุณภาพงาน และเสียง คุ้มค่าครับ แต่เค้าจะมีสำเนียงของเค้าที่ ต้องลองดูครับว่าชอบมั้ย

sonic

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 23:33:30 »
ถ้ากลุ่ม made in china

recording king คุณภาพยังไม่ถึง Eastman กับ Blueridge
โดยเฉพาะถ้าเอา recording king ไปเทียบกับ Eastman ....บอกตรงๆว่า ยังห่างชั้นกับ Eastman เยอะมากครับ
ทั้ง  Eastman กับ Blueridge  ต้องยกขึ้นไปอีกเกรดหนึ่งครับ

recording king อยู่ในกลุ่ม Walden, Veelah, Tangelwood, Dove และอีกหลายๆ ยี่ห้อ
แต่การ QC ผมคิดว่า Walden ทำได้ดีสุด ครับ

เท่าที่ผมเคยลองหลายๆ รุ่น บาล้านยังไม่ดี หลายตัวเจอะบัส (สายตีเฟรต) เยอะ งาน QC จะไม่ดีครับ พลาดเยอะไป

notinuse

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 08:40:45 »
เอาที่ผมเคยลองนะผมว่า sigma ตอบโจทย์แทน recording king ในเรื่องของงานและเสียงได้  งงใช่มั้ยครับผมก็งง เพราะไม่ค่อยเห็นคนพูดถึง sigma เลยครับเจอแต่ที่เป็นไม้แท้ด้านหน้าอย่างเดียวผมยังชอบเลยตอนไปดูงานแล้วแวะบ้านเพื่อน   ที่นครหลวงจะมี johnson ที่หน้าตาคล้าย recording king แต่งานแย่กว่ามาก ตัวที่โชว์ท้องป่อง เหมือนที่คนพูดกัน ผมเลยมองว่า recording king คงไม่ใช่คำตอบสำหรับผมเท่าไหร่  สู้เก็บตังค์เล่น eastman , blueridge , sigma เลยดีกว่า  ส่วน walden , tanglewood , veelah , dove , dolce ผมว่าผมผ่านจุดนี้ไปแล้วคือเสียงมันไม่หวือหวาหรือมีเอกลักษณ์เท่าไหร่สำหรับผม  กำลังเตรียมสู่ขอ sigma sdr-28h ซึ่งราคาใกล้ๆ blueridge มือสองตัวที่เล็งไว้ในนี้เลยครับ ตัดสินใจอยู่

easyfinger

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 09:44:14 »
ถ้าจะเทียบ east man , blueridge , recording king ก็ต้องเทียบให้ตรงรุ่นที่สมน้ำสมเนื้อนะครับ 
ลองเอา BR รุ่นต่ำกว่า 160,163 กับ EM รุ่นต่ำกว่า 30,000 มาดู ว่าเสียงอื้ออึงยังจะดีมั้ย

RK จะวางแบรนด์ออกไปทางแนวระดับกลางค่อนไปทางล่าง  และ RK ก็ขายสมราคาตัวมันอยู่แล้ว รุ่นไม่ถึงหมื่นก็มีเยอะ

BR กับ EM จะวางตัวสูงกว่านิดนึง แต่ราคาผมว่า ไฮโซไม่สมตัวครับ

อย่าง EM รุ่นไม้หน้า Adirondrack เริ่ม 35xxx แ่ต่ RK AAA Adirondrack เริ่ม 24xxx แค่ราคาก็ไม่สมตัวกันแล้ว  EM ภาษีดีกว่าที่บอกว่าเป็นงาน hand made แต่ราคามันก็เกินไป
นิด เพราะอย่างเมืองนอก street price EM ไม่ถึง 1000 เหรียญ ขณะที่ RK 900 เหรียญ แทบจะจับมาชนกันได้เลยทีเดียว

ผมเคยสัมผัส BR ตัวนึงเมื่อห้าหกปีที่แล้ว เสียงเบสอลังการมาก แต่จับไปเหมือนนิ้วโดนบาด ไม่รู้โดนอะไร นัทหรือขอบไม้ คมมาก งานประกอบไม่ดีเลย ตัวที่หัวมุกเยอะๆ ไม่ได้ส่องดูว่ารุ่นอะไร แค่สัมผัสก็ไม่ผ่านแล้ว

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 10:53:49 »
ของแบบนี้แล้วแต่คนชอบครับ ละไว้ในฐานเข้าใจว่า เป็นเรื่องรสนิยมความชอบส่วนตัวของแต่ละท่าน

ส่วนตัวผม ยังให้
Eastman เป็นอันดับ 1
Blueridge อันดับ 2
ส่วนอันดับ 3 ให้ Guild

อันนี้พูดถึงความเป็น high-end ของคุณภาพกีต้าร์ที่ผลิตใน china นะครับ
3 ยี่ห้อนี้ทำได้ดีที่สุดแล้วในตอนนี้ แต่ราคาก็สูงไปตามมาตรฐาน และฝีมือ
จริง เท็จ ทุกท่านต้องไปสัมผัส ไปเล่นเอง เพื่อค้นหาความจริง(ในแบบที่คุณเชื่อเอง)

Chitpong

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 21:58:38 »
ไม่รู้สิ มี 316 อยู่เสียง โอเค ชัดดี ผมชอบนะ