Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้ถ้อยคำ ในการโพสต์ เรียนสมาชิก...  (อ่าน 14178 ครั้ง)

Mook :)

• member
Re: การใช้ถ้อยคำ ในการโพสต์ เรียนสมาชิก...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 11:59:42 »
รับทราบ และยินดีให้ความร่วมมือค่ะ

totti_wt

• member
  • ^_^
Re: การใช้ถ้อยคำ ในการโพสต์ เรียนสมาชิก...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 12:11:20 »
รับทราบด้วยคนครับ.. ^^

iTui

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 12:46:42 »
รับทราบครับ

Beatles Beatles

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 12:54:40 »
รับทราบครับ ผม : )

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 13:00:29 »

เยี่ยมเลยครับ -รับทราบครับ
คิดดี ทำดี พูดดี

FilM AcousTic North Gear

• member
  • Guitar is part of our lives...
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 13:07:47 »
รับทราบครับ!
ผมยาว ใส่รองเท้าเก่า

*o.NicKy.o*

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 13:21:45 »
รับทราบครับ ท่านประธาน ;D :D

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 13:24:02 »
รับทราบแลปฏิบัติคร๊าบบบบบบ

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 13:52:30 »
รับแซบแคบ

apinan14

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 14:00:11 »
ที่ผ่านมา ผมมีบ้าง ที่ไม่สุภาพ ต้องขออภัย  ต่อไปจะระมัดระวังมากขึ้นครับ

aneng

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 14:28:04 »
ผมว่าศิลปินมีแนวทางของตัวเองทุกที่ที่ผมเหยียบเข้าไปมีหลากหลายรูปแบบ..ผมแค่ทำบรรยากาศมาคุให้ดูเท่านั้นเอง.ทำงานเพลงผมให้เสียงประชาชนส่วนใหญ่ตัดสินเสมอ..เจ้าของค่ายเล็กใหญ่ผมไม่เคยฟังมันหรอกไม่มีใครสั่งผมได้หรอก..และผมก็ไม่ใช่มือกีตาร์อะไรหนักหนา..ผมเป็นนักแต่งเพลง..และขอบอกว่าถ้าท่านพัฒนาฝีมือจนต้องมาอยู่ที่ๆเดียวกับผม..ท่านจะเจอคนแบบผมทั้งนั้น..ในที่ทำงานผมไม่มีเด็กและสตรีกล้ามาทำกันหรอก..ในเมื่อแนวทางดนตรีเราต่างกัน..พวกท่านรับความจริงไม่ได้..และผมก็เปลี่ยนนิสัยไม่เป็นหรอก...ผมคิดอะไรดีๆอย่างนั้นไม่เป็น..ท่านต้องการความสงบวังเวง..ความเรียบร้อย..ผมก็จะพิจารณาตัวเอง...ลาก่อนขอบคุณสำหรับความอบอุ่น..ที่ทุกคนมอบให้ผมจะไม่มีวันลืมเลย... :D :D :D

monitorlizard

• member
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=1315557281
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 14:28:46 »
รับทราบครับ...........

thongskk

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 14:29:34 »
ครับผม

nhoy

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 14:41:05 »
เนื่องด้วยมีสมาชิกหลายท่าน ได้แจ้งมาทางทีมงานอะคูสติกไทย ผ่านทางอีเมล์
...ซึ่งหลายท่านมีความเห็นว่า มีสมาชิกบางท่าน ในบางกระทู้ ใช้คำพูดไม่เหมาะสม
ซึ่งทางทีมงานได้ติดตา่มกระทู้ดูแล้ว พบว่า เป็นจริงอย่างที่สมาชิกหลายท่านได้ติติงมา

จึงขออนุญาต ขอความเห็นใจ และให้ความร่วมมือจากทุกๆ ท่าน ด้วยว่า..

หากท่านรักพื้นที่แห่งนี้, หากท่านอยากให้สมาชิกทั้งรุ่นเก่า/ใหม่ ได้นับถือ
ไม่อยากให้ใครว่าท่านได้ว่า "ท่านเป็นคนหยาบ" ท่านต้องทำตัวอย่างที่ดี
เรามั่นใจว่า ทุกๆท่านทราบดีว่า ตัวอย่างที่ดีัต้องทำอย่างไร

เวบบอร์ดเรา มีทั้งผู้หญิง ผู้ชาย และมีผู้ใช้งานหลากหลายวัย
จึงขอให้ท่านได้ช่วยพิจารณาข้อความก่อนโพสต์ขึ้นสู่สาธารณะ ด้วยความรอบคอบ
กรุณาเลือกใช้ถ้อยคำที่ไม่หยาบ และใช้ถ้อยคำให้เหมาะสม
ควรหลีกเลี่ยงในการพูดพาดพิงบุคคลอื่นๆ รวมทั้งองค์กรอื่นๆ ในทางเสียงหาย
เพราะมันไม่ได้ประโยชน์อะไรจากที่ีนี่ ได้สะใจอย่างเดียว
หากใคร/บุคคลใด/หรือองค์กรใดไม่ดี ขอให้ท่านติติง และให้คำแนะนำกับบุคคล/องค์กรนั้นๆ โดยตรง

ในอดีตที่ผ่านมา เวบบอร์ดอะคูสติกไทย ขึ้นชื่อว่า เป็นเวบไซด์ที่มีเวบเบอร์ดที่น่ารัก และสุภาพ
เราเชื่อว่า หลายท่านที่รักเวบบอร์ดแห่งนี้ คงยังต้องการจะได้ยินเสียงชื่นชมเหมือนในอดีต

จึงขอความร่วมมือทุกๆ ท่าน ได้กรุณาเลือกใช้คำพูดในการโพสต์ให้เหมาะสม สุภาพ ไม่หยาบ เพื่อเป็นตัวอย่างที่ดีแก่บุคคลอื่นๆ

ขอบพระคุณทุกๆ ท่าน ที่ได้กรุณาให้ความร่วมมือ

Webmaster.
ขอบคุณครับ ผมทราบและเห็นใจน้าWebmaster และยินดีให้ความร่วมมือด้วยดีครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 14:47:04 »
ผมว่าศิลปินมีแนวทางของตัวเองทุกที่ที่ผมเหยียบเข้าไปมีหลากหลายรูปแบบ..ผมแค่ทำบรรยากาศมาคุให้ดูเท่านั้นเอง.ทำงานเพลงผมให้เสียงประชาชนส่วนใหญ่ตัดสินเสมอ..เจ้าของค่ายเล็กใหญ่ผมไม่เคยฟังมันหรอกไม่มีใครสั่งผมได้หรอก..และผมก็ไม่ใช่มือกีตาร์อะไรหนักหนา..ผมเป็นนักแต่งเพลง..และขอบอกว่าถ้าท่านพัฒนาฝีมือจนต้องมาอยู่ที่ๆเดียวกับผม..ท่านจะเจอคนแบบผมทั้งนั้น..ในที่ทำงานผมไม่มีเด็กและสตรีกล้ามาทำกันหรอก..ในเมื่อแนวทางดนตรีเราต่างกัน..พวกท่านรับความจริงไม่ได้..และผมก็เปลี่ยนนิสัยไม่เป็นหรอก...ผมคิดอะไรดีๆอย่างนั้นไม่เป็น..ท่านต้องการความสงบวังเวง..ความเรียบร้อย..ผมก็จะพิจารณาตัวเอง...ลาก่อนขอบคุณสำหรับความอบอุ่น..ที่ทุกคนมอบให้ผมจะไม่มีวันลืมเลย... :D :D :D

เห็นด้วยครับ

ขออนุญาตโค๊ตกระทู้โพสต์ของท่านนี้หน่อย เป็นไรมากไหม ถ้าเครียดเรื่องวงการเพลง แนะนำโทรหาค่ายเพลง จัดหนักไปเลย
ผมเห็นกระทู้คุณหลายกระทู้ บางอันหยาบจริงๆ รับไม่ไหว ไม่อยากอ่าน

นับถือเลย ที่ยังสะกดคำว่า พิจารณาตัวเองออก เยี่ยมเลย นับถือตรงเนี่ยล่ะครับ

ยอดๆๆ

เสริมอีกนิด ควรแยกระหว่างคำว่า วังเวง กับ สงบ ให้ออก
- วังเวง เป็นคำ Adj = เงียบเหงา, หงอยเหงา, อ้างว้าง ที่ที่ไม่ค่อยมีใครอยากจะอยู่แม้ว่าจะสงบก็ตามที
- สงบ คำว่า " สงบ" หมายถึง สงบจากอกุศล จิตขณะนั้นไม่ประกอบด้วยอกุศล
ดังนั้น ความสงบ ใครๆ ก็อยากได้

อนุโมทนา

nontaburi

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 14:54:05 »
รับทราบครับ

em3ik

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 15:02:31 »

ผมเดาว่า .. คุณคงไม่รู้ว่าบ้านไม้ของเรามีคนทำเพลง มีโพรดิวเซอร์ระดับหัวแถวของประเทศหลายท่านมาเล่นที่นี่เป็นประจำ ซึ่งน้า ๆ เหล่านั้นทุกคนล้วนมีจิตใจที่ดี ให้เกียร์ติสถานที่ ใช้วาจาที่สุภาพอ่อนน้อม และเป็นมิตรที่ดีกับเพื่อน ๆ สมาชิก รวมถึงให้ความรู้ในหลาย ๆ เรื่องแก่เพื่อนสมาชิกด้วยคำพูดที่สุภาพ โดยไม่เคยสร้า้งปัญหา หรือแสดงความต่ำทรามใด ๆ ให้เป็นที่เสื่อมเสียวงการเพลงเลยซักนิดเดียว และผมก็คิดว่า คนที่อยู่ในวงการเพลง ไม่จำเป็นต้องเป็นคนที่พูดจาต่ำทราม หรือภูมิใจกับการแสดงว่าตนเองเป็นคนต่ำทรามหรอกครับ ทุกสิ่งล้วนอยู่ที่แต่ละบุคคล ว่าจะเลือกกระทำสิ่งที่ดี หรือสิ่งที่ไม่ดี อย่านำวงการเพลงมาเชืิ่อมโยงกับนิสัยส่วนตัวเลยครับ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 15:29:08 »
รับทราบครับพี่จิม

+ like น้า pomguitar

redtopup

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 15:48:44 »
ไม่ต้องลาไปไหน แหละครับ อยู่ด้วยกัน นี่แหละดีแล้วครับ
ผมเข้าใจเจตนา ดีๆหลายๆอย่าง  ครับ  ผมเข้าใจครับ
บางครั้ง เจตนาที่ดี ก็ อาจ ไม่เหมาะ สม ในบางกรณี  ผมเข้าใจครับ  ผม ก็ ยัง เคยประสพมา ใน ความคิดอันแตกต่าง 
บางที ความหมายที่ พิมท์ลงไป  อาจดูไม่ค่อย สละสลวย  แต่ ใจเรา กลับ ตรงกันข้าม ใจเราอาจ คิด หลายชั้นมากไป
 จน บางที การอ่านแปลความหมาย  เป็นอีกอย่าง
เพื่อน ดีๆ ในชวิตนี้ หายากขึ้นทุกวันครับ  ยิ่งเพื่อนในที่ สาธรณะนั้น  รู้ คำ พิมท์  แต่ ไม่ รู้ใจ ครับ
ยังไง ชวิตเรา ถึง แม้ จะเดินทางใครทางมัน  มนุษย์ เรา ต้องพบปะกัน
ผม ยัง คิดอยู่ ในใจเลยครับ  น้า  aneng  เป็นคนที่มีความรู้มี ความสามารถ  ในการ แต่งเพลง
ถ้าน้า ถ่ายทอด ความรู้ ที่น้ามีอยู่ และ โพสในเว็บต่อไป  ผมเชื่อ ว่า ในหลายๆความรู้  คนที่อ่าน สามารถที่จะแยกแยะ ออก  และ เก็บเกี่ยว ออกไป
ผม ก็ ไม่ รู้ว่าเรื่อง ราวมันเป็น มายังไง 
ผมเอง ก็ เพิ่ง เป็น สมาชิกใหม่ที่ เว็บ นี้ เพียงไม่กี่เดือน นี่เอง
ยังไง เรื่องราว ต่างๆ ก็ ให้อภัย กัน ดีกว่าครับ  โมโหแค่ชั่วครู่  แป๊บเดียว ก็ หายแล้ว  มาร่วมมือกัน สร้างเด็กรุ่นใหม่ๆให้เป็น ศินปิน กันดีกว่าครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TKCN

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 16:04:07 »
ครับผม