Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากระบายครับ อัดอั้นตันใจ คิดยังไงกับกีตาร์มือสาม แต่ขายแพงกว่ากีตาร์มือสองอีก  (อ่าน 7568 ครั้ง)

bignid

• member
พอดีผมเพิ่งมาเห็นกระทู้นี้เมื่อสัก 10 นาทีที่ผ่านมา ผมมาสารภาพว่าคือคนที่น้า bugkhorlor พูดถึงครับ ไม่คิดเหมือนกันครับว่าการกระทำของผมเองทำให้น้า bugkhorlor ไม่สบายใจ และกลายเป็นเรื่องที่น้าๆทั้งหลายให้ความสนใจ ผมเองก็ไม่สบายใจเช่นกันครับ ผมขออนุญาตชี้แจงดังนี้นะครับ

ผมลงประกาศขายกีต้าร์ Veelah V1-dce ตามกระทู้นี้นะครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=32121.msg448778#msg448778

ผมสมัครเป็นสมาชิกบ้านไม้นี้ไม่นานครับ ประมาณเดือน 2 หรือ 3 นี่เองครับ ผมเล่นกีต้าร์ไม่ค่อยเก่งครับได้แค่จับคอร์ดได้ ตีคอร์ดได้ อาศัยว่าเคยเล่นสนุกๆมาตั้งแต่สมัยเด็กๆกับเพื่อนๆ จากนั้นก็ทิ้งระยะมาไม่ได้จับอีกเลย จนตอนนี้ก็อายุ 42 แล้ว ผมก็ได้ซื้อกีต้าร์ตัวแรกในชีวิตเป็นของตัวเองคือ Veelah V1-D โดยรับมาจากน้า Poomjai39 ราคา 3700 บาทเพราะคิดอยากจะได้กีต้าร์ซักตัวมาดีดร้องเพลงเล่นกับลูกสาว 4 ขวบกับ 6 ขวบ ใจอยากให้แกรักดนตรีครับเพราะเชื่อว่าจะทำให้เป็นเด็กอารมณ์ดี จิตใจดี ตามกระทู้นี้ครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=29242.msg419565#msg419565

ส่วนกีตาร์ตัวที่ทำให้เกิดเรื่องนี้ขึ้นเป็นอีกตัวผมรับต่อมาจากพี่ Somchai Kitcharoen (ผมค้นหาลิงค์กระทู้ไม่เจอจริงๆ) ในราคา 4000 บาท ผมก็รีบซื้อเลยครับไม่ต่อพี่เขาซักคำเพราะเห็นว่ามันถูกมากๆ ในใจยังคิดไปเองว่าพี่แกคงร้อนเงิน ถึงได้ขายถูกมากแต่ไม่ได้ถามแกหรอกครับ ไปนั่งคุยกับพี่เขาตั้งนานแถมยังเลี้ยงกาแฟผมด้วย ของแถมที่ได้มาก็มี capo ธรรมดาๆ 1 อันกับปิ๊ก 5 อันครับที่ผมไม่ลงของแถมไปด้วยเพราะคิดว่ามันไม่ได้มีราคาสูงอะไร (พี่แกยังเคยโพสบอกว่าแกขายได้ภายใน 10 นาทีเอง) ผมไม่มีแอมป์ใช้นะครับจนป่านนี้ผมยังไม่เคยลองเสียบไฟฟ้าดูเลย ว่ามันใช้ได้หรือไม่ได้ แค่เสียงเปล่าก็ OK แล้ว

ซึ่งกีต้าร์ทั้ง 2 ตัวนี้ผมชอบมากเพราะเสียงมันดีตามแบบฉบับ Veelah อยู่แล้วและคุณภาพและราคาก็เหมาะสำหรับมือใหม่เช่นผม ผมก็ไม่ได้คิดจะขายมันแม้แต่น้อยเลยครับเล่นก้องแก้งได้ประมาณ 1-2 เดือน ก็ได้ติดตามห้องซื้อขายอยู่ตลอดเวลา ศึกษาจากกระทู้เก่าๆ ก็เห็นว่ากีต้าร์ crafter ไ่ม่ว่าจะเป็น GAE18/n หรือ JE18/n ได้รับคำชมว่าเป็นกีต้าร์ที่น่าเล่น และเสียงดี ตอนนี้กิเลสก็เริ่มเข้ามาแล้ว ยิ่งมีกระทู้ขาย gae18/n ของน้า comfordman ขาย 13,200 และ JE18/n ของน้า Jack ขาย 11,000 ก็สนใจและโทรไปคุยขอลดราคาแต่ไม่ได้ ก็กลับมาคิดว่าจะเอายังไงดีเงินก็มีไม่พอ สงสัยต้องขายตัวเก่าเพื่อเก็บเล็กผสมน้อย คิดเองนะครับว่าตัว V1-D น่าจะขายได้ซัก 4,000 แต่ีมีบางกระทู้สภาพดีกว่าของเรายังขาย 3,500 แล้วของเราจะเหลือเ่ท่าไหรละเนี่ย ก็เลยยังไม่ลง

ส่วนตัว V1-DCE เห็นมีประกาศสภาพ 99% ขาย 5,500 ของเราก็ไม่ได้ขี้เหร่น่าจะได้ซัก 5,000  พอได้ 9,000 เราเพิ่มอีกซัก 2-3 พันก็พอมีกำลังอยู่และเมียก็ไม่ด่าด้วยว่าเอาเงินไปใช้กับความสูขส่วนตัว ซึ่งก็รู้อยู่เต็มอกและยอมรับว่าผิดนะครับว่าได้ของมาููถูกแล้วขายแพง รู้สึกไม่ดีและลังเลอยู่นาน แต่ก่อนจะได้ตัวเลขมาว่าจะขายเท่าไหร่มันมีที่มานะครับ ผมคิดของผมคนเดียวอย่างนี้นะครับ (ลอกมาจากกระดาษที่จดบันทึกไว้ตอนโน้นเลย)
V1-D ราคามือ 1
Music support ขาย 5,890
ร้าน Guitar Like ขาย 5,200
ร้าน CT Music ขาย 5,670
เฉลี่ยราคา = 5,290 แล้วผมก็เอาความคิดของพี่ Somchai มาใช้แกเคยบอกว่าของมือ 2 น่าจะหักราคาออกอย่างน้อย 20-30% ผมก็เอากลางๆที่ 25% ก็เลยเป็นที่มาของราคา 5,290-25% = 3967 ตีเป็น 4,000 บาทครับ

V1-DCE ราคามือ 1
Music support ขาย 6,545
ร้าน Guitar Like ขาย 6,300
ร้าน CT Music ขาย 6,930
เฉลี่ยราคา = 6,264-25% = 4,698 ตีเป็น 4,700 บาทครับ ซึ่งผมประกาศขายไป 5,000 และบอกงดต่อจริง(ยอมรับว่าเลียนแบบจากหลายๆกระทู้ครับ)แต่ผมไม่ได้รู้สึกจริงจังว่าต้องขายได้ตามนั้นนะครับ คิดว่าถ้าคนซื้ออยู่ต่างจังหวัดก็จะส่งให้ฟรี หรือถ้าอยู่ใกล้ๆแถวรังสิตคลอง 7 ผมสามารถขับรถไปส่งให้ได้ผมก็จะส่งให้ถึงหน้าบ้านเลย ตอนที่ผมขายโทรคุยกับคุณแหม่มคนที่นัดดูของแกก็ต่อครับ ผมก็ลดให้ในราคาที่ผมคิดไว้ในใจครับคือ 4,700 แล้วก็จะขับรถไปส่งให้แกตรงโรงพยาบาลสายไหมด้วย ลองโทรถามแกได้ครับ 0811107956 รับรองไม่มีเตี้ยมกันครับ

พอผมลงประกาศได้ 2-3 วัน(ผมยังไม่ได้เห็นกระทู้นี้นะครับ) และจับเจ้า V1-DCE มาเล่นอีก ยอมรับจากใจจริงเลยครับว่าเสียดายมันมากไม่อยากขายแล้ว แต่ทีนี้จะทำไงดีล่ะรับปากนัดดูกับคุณแหม่มไปแล้วด้วย ตอนเช้าเืมื่อวันที่ 30 ผมก็เลยโทรไปโกหกแกครับว่ามีเหตุต้องใช้กีต้าร์ในงานแต่งเืพื่อนรวมทั้งมาแก้ไขกระทู้ด้วยว่ายกเลิกการขายอย่างที่เห็นตอนนี้ครับ เล่นกีตาร์ฝีมืออย่างผมจะออกงานได้ยังไงกันครับ กีต้าร์ตัวนี้ก็ยังอยู่กับผมครับ ผมยอมรับว่าผมผิดที่ผมโกหกตรงนี้ครับ รับปากแล้วไม่ทำตามที่นัด ตอนนี้ถ้าคุณแหม่มได้อ่านก็คงทราบแล้ว ผมขอโทษด้วยนะครับ

ตอนนี้กิเลสดับชั่วคราวแล้วครับ อยู่กับสิ่งที่เรามี พอใจกับสิ่งที่เรามีไปก่อน ถ้าพร้อมทั้งเงินและโอกาสค่อยขยับขยายก็ได้ครับ

ที่ผมเขียนมายืดยาวนี้ผมไม่ได้มาแก้ตัวนะครับ เป็นความจริงตามที่ผมเขียนทุกประการ ผมขอโทษทุกท่านที่ผมทำให้เกิดเรื่องนี้ขึ้นมา ขอบคุณน้า bugkhorlor นะครับที่เตือนสติผม อย่าถือโทษโกรธผมนะ ผมเข้าใจความรู้สึกของน้าครับ ไม่แน่ใจว่ายังมีตรงไหนที่ผมตกหล่นไป หรือเขียนไม่เคลีย์ ก็สอบถามมาได้ครับผมพร้อมจะตอบครับ นี่คงเป็นกระทู้ที่ยาวที่สุดที่ผมเขียนแล้วครับ  ผมยังอยากเป็นสมาชิกที่ดีของบ้านไม้นะครับ ถ้าผมผิดพลาดอะไรไปก็ช่วยตักเตือนด้วยครับ ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

bignid

• member
รูปนี้เป็นของแถมที่ผมได้มาจากพี่ Somchai ครัับ ผมลืมตัวหมุนลูกบิดไปอย่างนึงครับ

levis702

• member
มันก็เหมือนกับงานศิลปะ !!!!

คนแรกเดินมาแล้วก็มองงานชิ้นนี้ว่ามันสื่ออะไร จุดประส่งค์ ความหมายต้องการบอกอะไร ถ่ายทอดอารมณ์ออกมาได้มากน้อยแค่ไหน

คนที่สอง เดินมาแล้วก็มองภาพนี้เช่นกัน ว่าสามารถทำกำไรให้เค้าได้มากน้อย เท่าไหร่ คุ้มแค่ไหนกับการลงทุน

ถามว่า 2 คนนี้ใครผิด   

ใจคุณเท่านั้นที่ตัดสิน

ยกตัวอย่างเช่น กีตาร์ที่ขายใน EBAY  MARTIN HD28 ราคาพร้อมนำเข้ามา ตกอยู่ที่ 59000-65000
พอเล่นสักไปพักก็เบื่อแล้วนำมาขายหน้าเวป ที่ 78000 ถามว่าผู้ขายคนนี้ ผิดหรือไม่? 

ผมว่ามันอยู่ที่ว่าคุณเคยรับรู้หรือผ่านตากับกีตาร์ ตัวนี้มากน้อยแค่ไหน ถ้าคุณเคยรับรู้หรือผ่านตามา คุณอาจจะรับมันไม่ได้แถมยังตราหน้าคนขายว่าเอากำไร      แต่ถ้าคุณไม่เคยเห็นกีตาร์ตัวนี้มาก่อนคุณอาจคิดว่ามันถูกไปด้วยซ้ำ !!!  ถามว่าใครผิด?

1900

• member
อ่านที่คุณ bignid เขียนแล้วเข้าใจครับเรื่องขายและนําเงินมาโปะซื้อตัวใหม่   แต่เรื่องโกหกคุณแหม่ม มันจะไม่ดีครับ มันจะพัวพันไปเรื่อยๆ บอกตรงๆไปเลยดีกว่าแต่หาทางบอกแบบรักษานํ้าใจครับ แต่ผมชอบที่คุณ  bignid เล่าให้ฟังแบบเปิดเผยครับลูกผู้ชาย/ชัดเจน

สําหรับส่วนตัวผมเองอาจจะเป็นด้วยว่าซื้อมาเล่นกับลูกๆ ไม่ได้ซื้อมาไว้ขายเอากําไร กีตาร์ใช้แล้วสําหรับผมเลยไม่ได้อยู่ที่ มือเท่าใหร่ อยู่ที่สภาพการใช้งานว่าเป็นอย่างไรมีเสียหายแค่ใหนหรือใหม่มากๆ ควรจะบอกให้ชัดเจน และสําคัญที่สุดคือราคา ถ้าผมพอใจก็คือ OK (ผมเคยซื้อกีตาร์ใช้แล้วแค่ 1 ตัวเองครับ)
...
ในบอร์ดเรามีสมาชิกหลายแบบครับ มีทั้ง ร้านค้า พ่อค้า คนชอบเล่น นักดนตรี คนชอบกีตาร์ นักสะสมกีตาร์ บางท่านอาจจะเป็นทั้ง 2 แบบหรือหลายๆแบในคนๆเดียวกันก็ได้ อ่านดูในกระทู้ก็จะเห็นเองแยกได้ไม่ยาก ใช้วิจารณญาณของตัวเองดีที่สุดครับ

bugkhorlor

• member
ด้วยความเคารพครับ หากกระทู้นี้มันทำให้มิตรภาพของดนตรี ลดน้อยลงทางผมก็ขออภัยไว้นะตรงนี้ด้วยนะครับ ผมขอโทษน้า bignid ด้วยนะครับหากผมทำให้น้าไม่สบายใจ และก็ชื่นชมในความกล้าของน้าด้วยนะครับที่มาชี้แจงครับ นอกจากกระทู้ขายของน้าแล้ว ยังมีอีกกระทู้นึงที่ผมไปอ่านเจอแว๊บๆครับ ผมไม่ได้มีเจตนาร้ายใดๆเลยอย่างที่ผมบอกข้างต้นครับ ถ้าผมมีเจตนาแบบนั้น ผมคงโพสถามเกี่ยวกับราคาของกีตาร์ในกระทู้ของน้า bignid ไปแล้วครับ เพราะผมกลัวว่าน้าจะขายไม่ได้ อย่างที่ผมบอกครับ ความคิดแบบบ้าน ๆ ครับ มันก็เลยเป็นประเด็นที่ผมอยากรู้ว่า น้าๆท่านอื่นๆ คิดเห็นยังไงแค่นั้นเองครับ
อะคูสติกแบบคนบ้านนอก

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
..
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 11:59:03 »
น้า Bignid ปล่อย V1d  ไปหรือยังครับ ...ถ้ายังไม่ออกผมรับเอง

แต่ต้องส่งให้ผม กำแพงเพชรนะ ... เล็ก 081-8470134 sms  ราคามาบอกผมก้อได้

ปล. GAE18  ไม่ดีหรอกครับ   ผมยังโดนเพื่อน เจ้าของ 110ce  ว่าห่วยอยู่เลย 5555...

ตอนนี้รอวันกลับไป ล้างแค้นมันอยู่ อิๆ...ขำๆนะครับ เพื่อนผมสนิทกัน
Lekjang2513

tamsad

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าน้า Somchai Kitcharoen แกขายถูกมากๆเลยครับแล้วตำหนิแทบไม่ค่อยมีด้วยครับสภาพดีเลยแหละครับถ้าคนที่รับต่อจากเขาแล้วเกิดเล่นเบื่อจะมาลางขายแล้วต่ำกว่านั้นผมว่าขายกดราคาคนที่กำลังลงขายรุ่นนั้นอยู่นะครับ

ผมว่าการซื้อขายเป็นเรื่องของผู้ซื้อผู้ขายมากกว่าครับว่ารับได้กับราคาที่ไม่สูงเกินกว่าท้องตลาด ส่วนตัวผมเป็นคนเล่นแต่ไม่ได้มีอาชีพค้าขายเพื่อเอากำไรผมเล่นเบื่อผมก็ขายแต่ให้อยู่ในราคาสมเหตุสมผลคับ