Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากระบายครับ อัดอั้นตันใจ คิดยังไงกับกีตาร์มือสาม แต่ขายแพงกว่ากีตาร์มือสองอีก  (อ่าน 7567 ครั้ง)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

ผมว่าของแบบนี้อยู่ที่ผู้ซื้อกับผู้ขายสองคนครับ ถ้าเราไม่พอใจในราคาก็อย่าซื้อเขาขายไม่ใด้

ก็ต้องลดราคาลงมาเองตามกลไกของตลาดครับ ซื้อของเล่นถ้าคิดมากจะเครียดครับ  ;D ;D ;D

ปล. ถ้ามีใครขาย Martin om 28 ปี1929 ในราคาตอนที่ขายมือ1กระซิบบอก

ผมด้วยนะครับเดี๋ยวผมซื้อไม่ทัน 555+(ถ้ามียิ่งกว่าฝันที่เป็นจริงอีกครับ)
noomxman

nhoy

• member

ผมว่าของแบบนี้อยู่ที่ผู้ซื้อกับผู้ขายสองคนครับ ถ้าเราไม่พอใจในราคาก็อย่าซื้อเขาขายไม่ใด้

ก็ต้องลดราคาลงมาเองตามกลไกของตลาดครับ ซื้อของเล่นถ้าคิดมากจะเครียดครับ  ;D ;D ;D

ปล. ถ้ามีใครขาย Martin om 28 ปี1929 ในราคาตอนที่ขายมือ1กระซิบบอก

ผมด้วยนะครับเดี๋ยวผมซื้อไม่ทัน 555+(ถ้ามียิ่งกว่าฝันที่เป็นจริงอีกครับ)

^^ ถ้ามีใครขาย Martin OM ปี 1929 ในราคาตอนที่ขายมือ 1 ตามที่น้า noomxman ว่าไว้
ผมขอต่อคิวด้วยคนครับน้า noomxman ;D ;D ;D

1900

• member
 ;Dอย่าไปคิดมากครับ คุณ bugkhorlor เสียเวลาไม่สบายใจปล่าวๆ ซื้อในราคาที่เราพอใจ ผู้ขายที่เรารู้สึกดี ทันบ้างไม่ทันบ้างมันก้เป็นรสชาดอีกแบบสนุกดี ค่อยๆดู ค่อยๆเก็บค่อยๆซื้อไป เดี๋ยวก็หาได้ครับ ;D

easyfinger

• member
ประเด็นออกไปจากที่น้าที่ตั้งกระทู้ต้องการจะสื่อแล้วครับ

น้าเค้าคงไม่ได้หมายถึงกีตาร์ที่ซื้อสมัยก๋วยเตี๋ยวชามละบาท ซื้อมาห้าพัน แล้ว มายุคก๋วยเตี๋ยวชามละสี่สิบ จะใ้ห้ยังขายห้าพัน อีก มันไม่ใช่ครับ

เพราะอย่างนี้เงินเฟ้อมันไปกี่ร้อยเปอร์เซ็นต์แล้ว อันนี้รู้ๆกัน แต่น้าเค้าหมายถึง ถายในเวลาไม่ถึงปี (เงินเฟ้อต่อปียังไม่ถึงสามเปอร์เซ็นต์เลย) ซึ่งนอกจากจะไม่ขายราคาเดิมแล้ว ยังขายแพงขึ้น (หรือตัดของแถม)

อันนี้มันเข้าข่ายเก็งกำไรแล้วครับ ซึ่ง ถ้าคนเล่นกีตาร์ยังไงก็ว่าน่าเกลียดครับ แต่ถ้ามุมของพ่อค้า เค้าก็มองเป็นเรื่องธรรมดา กีตาร์ก็เป็นแบบเดียวกับ คอนโด ทอง พระเครื่อง ฯลฯ คือเป็นแค่สินค้าหนึ่ง วงการหนึ่งๆที่เข้าไปเก็งกำไรนั่นแหละครับ อยู่ที่ว่าจะมองมุมไหน เห็นถูกตะครุบไว้ก่อน ขายต่อยังไงคนก็ซื้อ

เรื่องสภาพกีตาร์ไม่ใช่สิ่งที่ผมไม่มองนะครับ ผมก็มอง แต่ผมมองเรื่อง ของเปลี่ยนมือด้วย ก็มองมันทั้งสองนั่นแหละ เปอร์เซ็นต์พิจารณาก็ให้ไปตามสภาพและเรื่องราวของกีตาร์แต่ละตัว ผมเชื่อว่าคนอื่นก็มองครับ ไม่งั้น ทำไมกีตาร์ที่ซื้อจากห้างใหม่กิ๊กเลย กลับมาบ้านยังไม่เปิดเคสดูเลย ถ้าขายราคามือหนึ่ง จะขายได้มั้ยครับ คนก็คิดว่า ถ้าขายราคาเท่าที่ร้าน อั๊วไปซื้อร้านดีกว่า ต่อให้กีตาร์สภาพ 100% จากร้านมาเลย นี่แสดงว่าไม่ใช่แค่ผมคิดเรื่องของเปลี่ยนมือคนเดียว คนอื่นก็คิด แต่หลายๆคนอาจจะให้ความสำคัญกับมือที่ 3 4 5 6 น้อยลง คือแทบไม่ถามกันแล้ว แต่ผมให้ครับ เพียงแต่น้ำหนักมันเริ่มเฟดน้อยลงตามจำนวนมือที่เปลี่ยนขึ้น อย่างน้อยนะครับ ของถ้ามาอยู่ในมือผมแล้ว เอามาดีดทีสองที มาคลำ มากอด วันเดียว ขายออกผมก็ไม่ขายราคาเดิมครับ ลดไปร้อยสองร้อยก็ยังดี ถือเป็นค่าเช่าเล่นของเรา

mai_911

• member
เรื่องสภาพกีตาร์ไม่ใช่สิ่งที่ผมไม่มองนะครับ ผมก็มอง แต่ผมมองเรื่อง ของเปลี่ยนมือด้วย ก็มองมันทั้งสองนั่นแหละ เปอร์เซ็นต์พิจารณาก็ให้ไปตามสภาพและเรื่องราวของกีตาร์แต่ละตัว ผมเชื่อว่าคนอื่นก็มองครับ ไม่งั้น ทำไมกีตาร์ที่ซื้อจากห้างใหม่กิ๊กเลย กลับมาบ้านยังไม่เปิดเคสดูเลย ถ้าขายราคามือหนึ่ง จะขายได้มั้ยครับ คนก็คิดว่า ถ้าขายราคาเท่าที่ร้าน อั๊วไปซื้อร้านดีกว่า ต่อให้กีตาร์สภาพ 100% จากร้านมาเลย นี่แสดงว่าไม่ใช่แค่ผมคิดเรื่องของเปลี่ยนมือคนเดียว คนอื่นก็คิด แต่หลายๆคนอาจจะให้ความสำคัญกับมือที่ 3 4 5 6 น้อยลง คือแทบไม่ถามกันแล้ว แต่ผมให้ครับ เพียงแต่น้ำหนักมันเริ่มเฟดน้อยลงตามจำนวนมือที่เปลี่ยนขึ้น อย่างน้อยนะครับ ของถ้ามาอยู่ในมือผมแล้ว เอามาดีดทีสองที มาคลำ มากอด วันเดียว ขายออกผมก็ไม่ขายราคาเดิมครับ ลดไปร้อยสองร้อยก็ยังดี ถือเป็นค่าเช่าเล่นของเรา

เรื่องราคาขายต่อเก็งไม่เก็งขาดทุนหรือไม่ผมว่าผมมีจุดยืนแล้วครับ แต่ผมอยากออกความเห็นเฉพาะเรื่องนี้ครับ
ที่น้า easy finger ยกตัวอย่างเรื่องกีต้าร์ใหม่ ซื้อออกจากร้านไปไว้ที่บ้านแต่ไม่ได้เล่น แล้วเอามาขายใหม่ก็กลายเป็นของมือสอง
อันนี้ผมอยากจะแสดงความเห็นว่า สิ่งที่ทำให้ราคากีต้าร์เปลี่ยนแปลงมากที่สุด คือเส้นบางๆระหว่างคำว่า Brand new กับ Used มากกว่าคำว่า second hand, third hand, forth hand,..... Millionth handครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้นใช้เฉพาะกับกีต้าร์ที่มันไม่ได้หายากอะไร เพราะของ Used แล้ว ถ้าสภาพมันไม่เปลี่ยน มันก็เป็น used ที่สภาพดี
ผู้ที่ซื้อมาอาจไม่จำเป็นต้องขายถูกกว่าที่ตัวเองได้มานะครับ ถ้าเราได้มาในราคาเหมาะสม และราคาตลาดมือสองขณะนั้นก็ไม่ได้ตกลงไปกว่าที่เราได้มา เพราะการครอบครองกีต้าร์ มันไม่ได้การจดทะเบียนเหมือนรถยนต์ ที่แสดงความเป็นเจ้าของมากี่คนกี่มือแล้ว
used ก็คือ used ครับ
Second hand ขายให้ third hand ราคาอาจจะเท่ากับ Third hand ขายให้ Forth hand
แต่ First hand กับ second hand นั้น คุณสมบัติของสินค้าต่างกันแน่นอนครับ

easyfinger

• member
เข้าใจที่น้า mai_911 จะสื่อครับ กีตาร์ มือสอง สาม สี่ ห้า ก็ตีเป็นกีตาร์ used เหมือนกัน ไม่ต้องมีจดทะเบียนแบบรถยนต์ ซึ่งคนขายอาจจะบอกประวัติเราตรงๆ หรือโกหกเราก็ได้

แต่ก่อนผมก็ไม่เคยสนเรื่องกีตาร์กี่มือนี่หรอกครับ ถ้าผมไม่ได้เคยเห็นการซื้อขายกีตาร์ที่ซื้อมา ราคา xy บาท อีกปีต่อมา เบื่อแล้วก็มาโพสต์ขาย xy บาท ราคาเท่าเดิมเลย

เหมือนปีนึงได้กีตาร์ไปเล่นฟรีๆเลยนะครับ

ถ้ารุ่นที่ซื้อขายกันเป็นของหายาก มีความต้องการสูง ต่อให้ขายแพงกว่าที่ซ์้อ คนก็คงว่าไม่น่าเกลียดกัน เพราะเป็นกลไกตลาด

แต่ถ้าเป็นรุ่นธรรมดาคนอาจจะโดนมองไม่ดี อย่างที่น้าเจ้าของกระทู้ต้องการสื่อ

อีกทั้งการถามกีตาร์กี่มือ เป็นสิ่งที่ผมต้องการรู้ ในส่วนหนึ่งของการซักประวัติกีตาร์ที่เราจะซื้อครับว่า ที่มาเป็นอย่างไร ส่วนคนอื่นจะถือกันอย่างไรผมไม่รู้นะ แต่อย่างที่ผมบอกไปแล้ว ถ้าของมันมาอยู่ในมือผมแล้ว ยังไงผมก็ไม่ขายราคาเดิม หักไปร้อยสองร้อยก็ยังดี ถือเป็นค่าเช่าเล่นครับ

wineak

• member
จริงๆซื้อขายทางนี้มาสามหรือมือถัดๆไปนั่นอยู่ที่ความพอใจของผู้ซื้อต่อว่ารับได้เปล่านะครับ ราคาบอกขายกับราคาต่อลองบางทีมันต่างกันเป็นช่องว่างให้เกิดการเกร็งกำไรกันในบางที จริงๆเรื่องถ้าเจ้าของคนแรกขายถูกมาก คนที่ซ์้อต่อมาขายอีกที ถูกมากไปอีก อันนี้ผลประโยชน์น่าจะตกอยู่กับผู้ซื้อเพราะเพดานราคาจะลงมาเรื่องๆเพราะผมเชื่อว่าถ้าคนมีกีตาร์รุ่นเดียวกัน ต้องการจะขายบ้างต้องมาดูเทียบกับกีตาร์ตัวเองว่าจะขายได้เท่าไหร่
แต่ต่อไปเจ้าของมือหนึ่งเองก็จะเจ็บตัวมากขึ้นไปเรื่อยๆ

เรื่องนี้เคยเกิดขึ้นกับผมเหมือนกัน ซึ่งผมเป็นคนขายให้อีกคนนึงแล้ว คนซื้อจากผมไปเอาไปขายต่อภายในสองวัน น้องคนช่วงที่สามโทรมาหาผมเพระาจำกีตาร์ได้แต่ก็ซื้อมาแล้วแล้วเกิดสงสัยเลยลองโทรมาถาม

จริงๆเรื่องนี้ผมว่าอยู่ที่ความสมัครใจของเราเองเลยครับว่ารับๆได้กับราคาเปล่า ถ้าไมไ่ด้ก็ต้องปล่อยผ่านรอตัวใหม่ หรือไม่ก็ลองต่อลองดู

แต่ถ้าแบบซื้อไปวันเดียวเพื่อเกร็งกำไรแล้วเอากลับมาขายที่เดิมนี่ก็ไม่ควรเท่าไหร่นะ

bermbangmod

• member
  • -------
ผมว่ามีประเด็นให้น่าคิดตามเจ้าของกระทู้ดังนี้นะครับ
โจทย์แรก ซื้อมาถูกพร้อมของแถม แล้วนำมาขายแพง ของแถมที่ได้มาไม่มีหรือตัดแยกไปขายต่างหาก
ตอบ  เป็นสิทธิของผู้ขาย
โจทย์ที่สอง เจ้าของกระทู้มองในมุมสร้างสรรค์ว่าคนในบอร์ดคือนักดนตรี คนรักกีตาร์ ซื้อมาขายไป ไม่น่าเอากำไร อย่างดีก็เท่าทุน ส่วนใหญ่ขาดทุน(ผมเอง)
ตอบ เป็นสิทธิของเจ้าของกระทู้ แต่ส่วนใหญ่คนในบอร์ดเป็นคนรักกีตาร์เล่นดนตรี ไม่ค้ากำไร
โจทย์ที่สาม ทำไมจึงเกิดเหตุการณ์แบบนั้น ทำไมซื้อมาถูกแล้วขายแพง แถมยังขายได้
ตอบ สำหรับท่านที่ไม่ใช่พ่อค้า(พ่อค้าคือคนปักหมุด)แต่ซื้อขาย เบื่อง่ายหน่ายเร็ว ตื่นเช้านอนดึกเฝ้าบอร์ดตลอด เลยมองเห็นช่องทางว่า ไหนๆก็ๆไหนๆ นอกจากจะซื้อมาเล่นแล้ว ก็เลยซึมซับระบบ ดีมานด์ ซัพพลาย ในบอร์ดว่า คนในบอร์ดมีกี่ประเภท รวย จน มีรสนิยมแบบไหน พอรู้แล้วว่าคนในบอร์ดหรือตลาดชอบกีตาร์แบบไหน พอเห็นปุ๊ปซื้อปั๊บเอามาเก็บ คือเอาของที่ตลาดต้องการออกจากตลาด พอนานๆเข้า ของมีน้อยถูกเก็บหมด รอจนมีคนโพสต์ซื้อ ก็ทยอยปล่อยออกมา ก็ยังขายได้ ที่เห็นคือขายเท่าทุนและทำกำไร ไม่มีขายขาดทุน แต่ขายได้เพราะความต้องการสูง คนประเภทนี้ เล่นด้วย เป้นพ่อค้าด้วย แต่ไม่อยากปักหมุดจ่ายค่าโฆษณา
สรุปคือ อยุ่ที่เราครับว่า มีกิเลศและความต้องการมากไหม อย่างผมเวลาต้องการก็ต้องการมาก แพงก็ซื้อ เวลาขายอยากขายเร็ว เจ็บตัวตลอด แต่ไม่เคยเข็ดเพราะคิดเสียว่า ได้กำไรจากการเล่น หรือคิดเสียว่ารุ่นนี้ผ่านมือเรามาแล้ว เป็นค่าประสบการณ์ครับ
(ความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับผิดถูกผมรับผิดชอบเองไม่ได้พาดพิงใครนะครับ ข้อสังเกตุอาจถูกหรือผิดก็ได้)
-Let it be-------

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
ผมเห็นด้วยกับน้าเบิ้ม
จะขายแพงแค่ไหนก็ได้ (แต่จะมีคนซื้อมั้ย)
ส่วนมากแล้วจะขายถูก(เข้าเนื้อบ้างเป็นบางครั้ง)
ขายได้เท่ากับราคาที่ซื้อมา(ถือว่ากำไรเล่น)
ขายได้มากกว่าที่ซื้อมา(เป็นไปไม่ได้ ขายเพราะร้อนเงินทุกที จะเอาไปซื้อตัวใหม่)
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ
ACOUSTIC GUITAR ONLY

rattanachotrp

• member
จริงๆ ผมนี่ก็เหมือนจะพาออกทะเลเลยนะครับ เรื่องสินค้าตามอายุปีนี่ แต่ผมสมมุติเฉยๆเด้ออ ถึงแม้เฮียคนนั้นจะให้ ลูก หลาน เหลน โหลน เล่น ขายต่อกันเอากำไร แล้วเฮียซื้อคืนแล้วเอามาขายให้ผม แต่ถ้าสภาพดีผมรับได้ก็ไม่ถอยเหมือนกันละครับ 55 เอ้ามาเข้าเรื่องกัน..

จริงๆแล้ว กีต้าร์เนี่ยต่างก็มีคุณค่าและความหมายต่อคนๆนั้นแตกต่างกันออกไปครับ จุดยืนแต่ละคนเลยไม่เหมือนกัน เรื่องซื้อขายแล้วทำกำไรไปด้วยนี่ สุดท้ายแล้วผู้ที่พบเห็นจะตัดสินใจได้เองละครับ เพราะผมคิดว่ามีหลายตัวเหมือนกันที่ลอยแพอยู่ ผมคิดว่าอย่างน้อยนะครับ ซื้อกีต้าร์เงินไม่ใช่น้อยๆ บางคนเปิดเว็ปไป ซู๊ดดปากไป บ่นพรึมพรำๆ "รอพี่ก่อนนะ" ผมว่าผู้ซื้อส่วนใหญ่ก็ต้องศึกษากันพอสมควรทั้งข้อมูลตัวสินค้าและข้อมูลผู้ขายละครับ

joeykid

• member
  • joe neck solid
จริงๆ ผมนี่ก็เหมือนจะพาออกทะเลเลยนะครับ เรื่องสินค้าตามอายุปีนี่ แต่ผมสมมุติเฉยๆเด้ออ ถึงแม้เฮียคนนั้นจะให้ ลูก หลาน เหลน โหลน เล่น ขายต่อกันเอากำไร แล้วเฮียซื้อคืนแล้วเอามาขายให้ผม แต่ถ้าสภาพดีผมรับได้ก็ไม่ถอยเหมือนกันละครับ 55 เอ้ามาเข้าเรื่องกัน..

จริงๆแล้ว กีต้าร์เนี่ยต่างก็มีคุณค่าและความหมายต่อคนๆนั้นแตกต่างกันออกไปครับ จุดยืนแต่ละคนเลยไม่เหมือนกัน เรื่องซื้อขายแล้วทำกำไรไปด้วยนี่ สุดท้ายแล้วผู้ที่พบเห็นจะตัดสินใจได้เองละครับ เพราะผมคิดว่ามีหลายตัวเหมือนกันที่ลอยแพอยู่ ผมคิดว่าอย่างน้อยนะครับ ซื้อกีต้าร์เงินไม่ใช่น้อยๆ บางคนเปิดเว็ปไป ซู๊ดดปากไป บ่นพรึมพรำๆ "รอพี่ก่อนนะ" ผมว่าผู้ซื้อส่วนใหญ่ก็ต้องศึกษากันพอสมควรทั้งข้อมูลตัวสินค้าและข้อมูลผู้ขายละครับ

เหนด้วยกับน้าเบ๊นซ์จร้า  ;) ;) ;)
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

Moko

• member
จะขายแพง ขายถูก เป็นสิทธิผู้ขายครับ สำหรับผมถือว่าเป็นเรื่องปกติ   ทุกสิ่งทุกอย่าง อยู่ที่ตัวผู้ซื้อมากกว่า ว่าเราควรจะซื้อหรือไม่ซื้อ

^Easy Man^

mai_911

• member
จะขายแพง ขายถูก เป็นสิทธิผู้ขายครับ สำหรับผมถือว่าเป็นเรื่องปกติ   ทุกสิ่งทุกอย่าง อยู่ที่ตัวผู้ซื้อมากกว่า ว่าเราควรจะซื้อหรือไม่ซื้อ

จริงครับ คนที่เค้าขายถูกตอนแรกเค้าอาจจะร้อนเงิน เลยขายถูกๆเพราะรีบขาย ถ้าขายตามราคาอาจจะออกยาก
พอถึงเวลาคนที่ซื้อไปเค้าเบื่อ ไม่จำเป็นต้องขายตามนั้นครับ มันเรื่องของเค้า ไม่ใช่เรื่องกำไรหรอก อย่างที่ผมบอก ราคากลางจะเสีย คนอื่นจะเดือดร้อนมากกว่าครับ

สมมุติได้ Silent guitar มาในราคา 9,000 ราคาตลาดอยู่ที่ 14,000 ผมว่าบางทีเราไม่ควรขาย 8,500หรอกครับ
ขายซัก 12,000 หรือถ้าไม่สบายใจมากๆขาย 10,000 ก็ยังดี แต่แค่นี้คนขายคนอื่นก็หนาวแล้วล่ะครับ อิอิ

notinuse

• member
ผมเห็นน้า bugkhorlor เป็นคนขี้สงสัยคล้ายๆน้องเนยในหลายๆกระทู้แล้วน่ะครับ กระทู้นี้ผมขออนุญาตจัดเต็มให้เลยแล้วกันครับ เข้าใจได้ไม่ยากครับ

ต้องแยกกันนะครับ มิตรภาพ กับ ธุรกิจ  ถามว่าทุกวันนี้ความสุขคนเราจะมีได้ชีวิตที่มีความสุขผู้นั้นต้องมีองค์ประกอบที่จะเกิดความสุขได้ครับ คือกินอยู่อย่างไม่ลำบากเงินพอมีมั้ยหรือเหลือใช้ก็ว่าไปไม่ต้องเดือดร้อนตามหาเพราะ เงิน ก็คือปัจจัย1ในชีวิตเราเหมือนกันครับ แม้จะไม่ใช่ปัจจัยหลักของความสุขสำหรับหลายๆคน แต่ถ้ามีเงินก็เป็นส่วนหนึ่งที่จะซื้อจะทำอะไรได้โดยเราไม่เดือดร้อนไปยืมไปกู้คนอื่นใช่มั้ยครับ

การที่คนคนนึงจะนำกีต้าร์มือ3หรือมือ8มาขายต่อในราคาที่สูงกว่า ถามว่าทางธรรมดูน่าเกลียดไปบ้าง แต่ทางโลกแล้วก็หลักการเดียวกับพ่อค้าทั่วโลกน่แหละครับ ขายของไม่ได้กำไรหรือเท่าทุนเสียเวลาเล่นจะขายทำวิมานสีชมพูอะไร?

ก็บอกอีกอ้าวแล้วขายแพงกว่าน่าเกลียดของแถมก็ไม่ให้อีก ตรงนี้ผมมองในมุมมองที่ผมเองก็เคยขายของเก็งกำไรเหมือนกันครับ มิตรภาพผมขอเก็บไว้ก่อนนะครับอย่าพึ่งพูดถึง มันคนละเรื่องกัน เป็นองค์ประกอบเสริม เพราะผมก็จะมองว่ากีต้าร์ราคานึง ของแถมแยกขายราคานึง อันนี้เข้าสู่สูตรขายเก็งกำไรอย่างไม่ต้องคิดมาก บางทีของแถมก็ขายแยกได้เพราะกีต้าร์โดนต่อราคาจึงขอลดสินค้ารักษาทุนไว้   สิทธิ์ที่หลุดจากคนขายครั้งแรกซื้อมา 100 ขายไป 70 คนที่สองซื้อมา 60 ขายไป 60 = กำไรเล่น  คนที่สามซื้อมา55 ขายไป70 ด้วยเทคนิคอะไรก็แล้วแต่  ผมว่าฉลาดในการบริโภคกำไรทั้งเล่นและเงินที่ได้มา  (ดูเห็นแก่ตัวนะครับแต่อย่างที่บอกมิตรภาพเป็นตัวเสริมครับ อ่านต่อไป) แต่...ถ้าผู้ที่มาซื้อถ้าเขาสบายใจกับของราคา 70 จาก 100 โดยที่สภาพอาจไม่ต่างกับคนแรกที่ซื้อมาแล้วขายไป 70   ถ้าผมมองจากภายนอกแล้วตรงนี้ยังเป็นเรื่องสิทธิ์ผู้ซื้อ-ขายล้วนๆเลยครับ ความพอใจของทั้งสองฝ่ายเกิดขึ้นพร้อมกันไร้ข้อกังขา  หากยังมองว่าไอ้คนนี้เห็นแก่ตัวในการซื้อขายความดีมีไม่ ลองอ่านด้านล่างดูครับ

"...ทีนี้เรื่องมิตรภาพทางดนตรี อีกเรื่องแล้วครับ อย่างที่บอก ถ้าผู้ซื้อขายไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน ผมว่าทุกคนคงมีให้ได้ไม่ยากครับกับมิตรภาพทางดนตรี แต่บางคนจำเป็นบางอย่างต้องหาต้องกินกับตรงนี้หรือจะมีแต่ไม่รู้จักพอก็แล้วแต่  เพื่อต่อเงินหรือแก้ปัญหาความเดือดร้อนส่วนตัวไปผ่อนนู่นชำระนี่ เงินน้อย การซื้อมาขายไป มิตรภาพที่เขาอาจจะหรือควรจะให้หรือมีให้ได้คือ การลดราคานิดหน่อยแต่ไม่กระทบกระเทือนต่อกำไรของเขามาก  การเพิ่มของแถม  การไปส่งให้ถึงที่ ส่งฟรี การอธิบายสภาพด้วยความจริงใจ ตรงนี้มันคือ มิตรภาพ แล้วแต่บุคคลนั้นๆล่ะครับ ความจริงใจในการซื้อขายที่ตรงไปตรงมา ไม่ใช่ว่าคุณ ซื้อเขาต่อมาขายแพงกว่ามือสอง แต่คุณพึ่งทำกีต้าร์เป็นรอย แล้วคุณไม่บอกตำหนิ หนำซ้ำขายแพง อันนี้คงไม่มีคำว่า มิตรภาพ ในจิตใจเขาเลยครับ..."

ส่วนมิตรภาพทางการซื้อขายของผู้ที่ไม่เดือดร้อนด้านการเงินก็น่าจะเป็นอย่างที่เจ้าของกระทู้ต้องการอยากให้มีครับ คือซื้อมือสามมา ขายก็ลดราคาเสื่อมสภาพลงไปอีกนิด ตรงนี้ที่บางคนเคยเห็นว่ากีต้าร์ตัวนึงบางทีลดไปครึ่งๆเกือบ 50% สำหรับกีต้าร์ที่ไม่ถึงระดับไฮเอนมากๆ  คือเขาได้มาถูก ขายต่อขาดทุนนิดๆ แต่ขายง่ายและสบายใจไม่เดือดร้อนกับเงินที่หายไปจำนวนหนึ่ง  ตรงนี้มันเลยดูเป็น มิตรภาพ ที่อาจจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจครับ  แต่ถ้าคนคนนี้ขายถูกจริง แต่สภาพและตำหนิที่เพิ่มขึ้นมา เขาไม่อธิบาย ปกปิดและไม่บอกเจ้าของใหม่เลย โดยอาศัยภาพหรือเครดิตจากเจ้าของมือแรก  ... ตรงนี้สิไม่รู้ยังจะเรียกว่า มิตรภาพได้หรือไม่   คนเก็งกำไรด้านบนดูน่าจะจริงใจและมีมิตรภาพกว่าคนข้างล่างนะครับ หากผู้ซื้อรับได้แม้จะทราบทีหลัง

ผมว่าความเห็นผมน่าจะครอบคลุมนะครับ ออกจะส่วนตัวไปซักนิด แต่เชื่อว่าเจ้าของกระทู้ไม่น่าจะมีอะไรให้งงอีกในชีวิตนะครับ
ทุกอย่างมันเป็นสัจธรรมตามกลไกของมันครับ  อย่างผมรู้ว่าพ่อค้าในบ้านนี้ bid กีต้าร์ญี่ปุ่นมาราคานึงและบวกไปแล้ว 10,000 เต็มๆสำหรับหลายๆตัว แต่ก็อีกจะให้เราbidเองรับผิดชอบค่าส่งเองก็อาจจะเกิน
เคยคิดอยากจะเข้าไปขัดคอขัดค้าพ่อค้าหลายๆคนในนี้ แต่ก็คิดว่าเขาเองก็มีอาชีพของเขา เราเองก็มีอาชีพของเรา ต่างคนต่างอยู่ไม่ก้าวก่ายกัน ไม่ทำให้เดือดร้อนกัน เรารู้ไส้เขาแต่เราไม่สาวออกมาให้กากิน อยู่ในที่ของเราก็แฮปปี้ทั้งสองฝ่าย

แม้วันนี้ผมจะขายของมือสองเคยเก็งกำไรบ้างเป็นชิ้น แต่ไม่ใช่ขายเป็นล่ำเป็นสัน และถ้าเราเป็นเขาที่มีอาชีพขายของเป็นหลัก ขายแล้วขาดทุน ขาดแล้วเจ็บตัว ขายแล้วลำบากใจ จะให้เขาขายทำวิมานสีชมพู หรือทะเลใจอะไรล่ะครับจริงมั้ย

ถ้าอยากได้บุญอยากได้มิตรภาพให้ผู้อื่นทางใจแล้วล่ะก็ ให้เขาเหล่านั้นเข้าวัดทำบุญ ไปมูลนิธิบริจาคเงิน หรือตั้งกระทู้แจกของ คิดว่าน่าจะประจักษ์และเขาก็คงแฮปปี้กว่า

bugkhorlor

• member
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็น ขอบคุณทุกๆท่านที่สละเวลาอันมีค่า มาพิมพ์ทุกๆตัวหนังสือครับ
ผมไม่ได้อยู่ออฟฟิศวันเดียว เข้ามาดูอีกที นั่งอ่านเพลินเลยครับ หลายๆ ความคิดเห็นมันทำให้ผมรักและชื่นชอบ "อะคูสติกกีตาร์"เพิ่มมากขึ้นครับ
ประเด็นนี้มันคงไม่ทำให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้าๆ หลายๆท่านซีเรียส นะครับ
ความคิดแรกที่ผมเห็นกีตา้ร์ตัวนั้นออกมาวางขายคือแบบว่า" เฮ้ย นี่เขาไม่ได้ซื้อมาราคานี้นี่หว่า แล้วของแถมจากเจ้าของเก่าเพียบเลย เขามาขายแพงกว่าเดิมอีกนี่หว่า"
มันจะคิดประมาณว่าถ้าเรามีญาติหรือคนรู้จักที่อยากได้กีตาร์ตัวนี้ เราก็อยากบอกเขาว่า "กีตาร์ตัวนี้ขายแพงกว่าที่เขาซื้อมานะ จะซื้อหรอ เพราะ แน่นอนกับคำว่ากีตาร์มือสองราคามันต้องลดลง" คิดแค่ประมาณนี้เองครับ
คิดแบบบ้าน ๆ ครับ อาจไม่ได้คิดไปไกลมากนัก ผมว่าหลายๆคนน่าจะคิดเฉกเช่นเดียวกันกับผมนะครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับกับทุกๆความคิดเห็นครับ
ปล.ใครมี Furch S20CM CUT เล่นเบื่อแล้วอยากปล่อยออกบ้าง บอกผมด้วยนะครับ ผมมีงบ 15000-17000 บวกได้นิดหน่อยครับ งบน้อยแต่อยากได้ของดีมาเชยชมบ้างครับ อยากได้ All Solid มาเป็นกำไรชีวิตของคนรักอะคูสติคบ้างครับ
อะคูสติกแบบคนบ้านนอก

notinuse

• member
ผมเองก็เคยมีความคิดแบบน้า bugkhorlor ครับ  ทำไมของแถมหดหายไปไหน งอกกลายเป็นตัวเลขแทน
ขอให้หา Furch ได้ไวๆครับรุ่นนี้น่าเล่น

bugkhorlor

• member
ผมเองก็เคยมีความคิดแบบน้า bugkhorlor ครับ  ทำไมของแถมหดหายไปไหน งอกกลายเป็นตัวเลขแทน
ขอให้หา Furch ได้ไวๆครับรุ่นนี้น่าเล่น

ขอบคุณครับ
ชอบทั้งรูปร่างหน้าตา ชอบทั้งน้ำเสียง ครั้นจะสั่งซื้อมือหนึ่ง งบก็คงไม่พอครับ
รอให้ว่างๆ อีกสักพัก คงต้องเปิดกระทู้ตามหาเป็นแน่นอนครับ 
อะคูสติกแบบคนบ้านนอก

yuth_pu_rx

• member
เห็นไหมบอกแล้วว่าพูดยาก 5555 อย่าไปเครียดเลยพี่ เงินอยู่ที่เรา ซื้อไม่ซื้อเรากำหนดเอง

ถ้าลองคิดกลับกัันบ้างดีไหม "อยากระบายครับ อัดอั้นตันใจ คิดยังไงกับกีตาร์มือสาม แต่ขายถูกกกกกกกกกว่ากีตาร์มือสองอีก"

อยากรู้ว่าแว๊ปแรกที่ได้อ่านจบ จะคิดต่างจากคำถามแบบแรกมากไหม ลองเปรียบเทียบประเมินตัวเองดู ไม่ต้องตอบกันก็ได้นะแค่ลองคิดดู ลองคิดหลายๆด้านสนุกดี ไปละคร้าบ อิ อิ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เรื่องราคาของมือสอง เป็นเรื่องที่ไม่มีราคามาตรฐานหรอกครับ เป็นความพอใจระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย
ถ้าไม่ชอบใจก็อย่าซื้อ ก็จบครับ เวลาเปิดประมูลเห็นราคาเริ่มต้นกับราคาปิดต่างกันตั้งเยอะ แปลว่าราคามันไม่ตายตัวนะครับ
อยู่ที่สภาพ และความถูกใจมากกว่าครับ
:)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
อีกนิด ถ้าขายมือสองแพงกว่ามือ1 (ที่ยังมีขายอยู่) นี่ดิครับ เข้าข่ายหลอกลวง
:)