Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากระบายครับ อัดอั้นตันใจ คิดยังไงกับกีตาร์มือสาม แต่ขายแพงกว่ากีตาร์มือสองอีก  (อ่าน 7566 ครั้ง)

bugkhorlor

• member
คือเรื่องมันมีอยู่ว่า ประมาณหลายเดือนที่ผ่านมา มีการซื้อขายกีตาร์ ผ่านบ้านไม้ในราคามือสองไป ของแถมเพียบมีทั้ง คาโป้ ปิ๊ก และอีกอะไรผมก็จำไม่ได้ แต่ตอนนั้นกีตาร์ตัวนั้นยังไม่ได้ลงรูปเพราะ เจ้าของคนแรกแกขายถูกมาก มันหายไปในพริบตา ผมจำรุ่นได้ว่ารุ่นอะไร และจำคนที่ซื้อไปได้
และอยู่มาวันนึงในเร็วๆนี้ ผมเห็นกีตาร์ตัวนั้นกลับมาขายอีกครั้ง ในราคาที่สูงขึ้น สูงขึ้นมากจากราคาที่เขาซื้อไป พูดง่ายๆ กำไร เห็น ๆ ครับ และก็ของแถมก็หายไป ไม่มีอะไรซักอย่าง และบอกว่าห้ามต่อด้วย แต่ถ้าดูราคามันก็ยังถือว่าถูก และเหมาะสมกับราคาของมัน ผมไม่ได้โกรธไม่ได้เกลียดใครหรอกครับ ไม่ได้อิจฉาด้วยว่าเขาจะได้กำไรเท่าไหร่ ครั้นผมจะโพสถามเขาตรงๆไปเลยผมก็เกรงว่า เขาจะขายไม่ได้และจะพาลโกรธผมเอา ผมอยากเห็นมิตรภาพของดนตรีครับ....และ อยากถามความคิดเห็นของน้าๆหลายๆท่านครับ  ขอบคุณครับ :-[ :-[
อะคูสติกแบบคนบ้านนอก

yuth_pu_rx

• member
สำหรับผม ณ ขณะนี้ ไม่ทราบว่ากีต้าร์ตัวนั้นคือรุ่นใด และยังไม่ได้สนใจจะซื้อตัวใหม่ เพราะต้องขายตัวเก่าก่อน จึงอาจเรียกได้ว่า ไม่มีส่วนได้เสียในเรื่องนี้ ผมจึงคิดว่าไม่เหมาะสมครับ แต่อยากให้ลองพิจารณาว่า............

หากผมเป็นผู้ที่สนใจซื้อ ก็คิดว่าเขาน่าจะขายเท่ากับที่ได้มานะ

หากผมเป็นคนขาย ก็คิดว่าขายเท่ากับที่ได้มา หรือถูกกว่านิดหน่อยสิ ก็ได้เล่นแล้วนี่

หากเป็นท่านอื่นขาย ไม่อยากคาดเดาเพราะไม่มีประโยชน์อะไรที่จะเอาความคิดตนเองไปตัดสินผู้อื่นหากไม่ทราบข้อมูลรอบด้านในการตัดสินใจของบุคคลนั้น ยกตัวอย่างเช่น เขาขายเพราะอยากได้ตัวใหม่ เขาขายเพราะต้องการนำเงินไปจ่ายค่าเทอมลูก เขาขายเพราะต้องการนำเงินไปรักษาพ่อแม่ที่กำลังป่วย หรือเขาขายเพราะต้องการเอากำไรอยากได้เงินเอามาหมุนต่อ

หากเป็นพ่อค้าขาย ก็คิดว่าเค้าทำหน้าที่ของพ่อค้าได้ดีแล้ว ขายในราคาตลาดที่ไม่ทำร้ายตนเอง ผู้ซื้อ และเพื่อนพ่อค้า

กำไร มันเป็นได้ทั้ง objective และ subjective สำหรับผม

ถ้าอยากเห็นมิตรภาพของดนตรีที่มาพร้อมธุรกิจ สำหรับผมคิดว่าต้องมีสติและเปิดใจยอมรับพอสมควร ในมุมของผมหากต้องทำธุรกิจกับเพื่อน จะไม่พูดเรื่องเงินให้มากความนัก ถ้าได้คือได้ ไม่ได้คือไม่ได้

ณ วันนี้ตัวผมเองเวลาขายกีต้าร์ไม่ได้มองเป็นการค้ามากเท่าไร อาจจะ 20/80 หรือ 30/70 จะบอกว่าไม่ได้มองเลยก็คงน่าหมันไส้มากไป 555+ บางครั้งก็ต้องคิดถึงผู้อื่น เช่น

ตั้งถูกไป คนอื่นที่ขายรุ่นเดียวกัน จะขายออกได้อย่างไร

ตั้งเอากำไรมากเกินไป คนที่ซื้อคงต้องจ่ายมากกว่าที่ควร เงินที่ได้มาจะใช้จ่ายต่อไปได้อย่างสบายใจเช่นนั้นหรือ

ตั้งเท่าทุน ก็ยังจะเจอคนต่อราคาลงไปอีกอยู่ดี เราเองก็ลำบากใจ

สรุป พูดยาก! จริงๆครับ 5555

bugkhorlor

• member
สำหรับผม ณ ขณะนี้ ไม่ทราบว่ากีต้าร์ตัวนั้นคือรุ่นใด และยังไม่ได้สนใจจะซื้อตัวใหม่ เพราะต้องขายตัวเก่าก่อน ผมจึงคิดว่าไม่เหมาะสมครับ แต่............

หากผมเป็นผู้ที่สนใจซื้อ ก็คิดว่าน่าจะขายเท่ากับที่ได้มานะ

หากผมเป็นคนขาย ก็คิดว่าขายเท่ากับที่ได้มา หรือถูกกว่านิดหน่อย

หากเป็นท่านอื่นขาย ไม่อยากคาดเดาเพราะไม่มีประโยชน์อะไรที่จะเอาความคิดตนเองไปตัดสินผู้อื่นหากไม่ทราบข้อมูลรอบด้านในการตัดสินใจของบุคคลนั้น

หากเป็นพ่อค้าขาย ก็คิดว่าเค้าทำหน้าที่ของพ่อค้าได้ดีแล้ว ขายในราคาตลาดที่ไม่ทำร้ายตนเอง ผู้ซื้อ และเพื่อนพ่อค้า

กำไร มันเป็นได้ทั้ง objective และ subjective สำหรับผม

ถ้าอยากเห็นมิตรภาพของดนตรีที่มาพร้อมธุรกิจ สำหรับผมคิดว่าต้องมีสติและเปิดใจยอมรับพอสมควร ในมุมของผมหากต้องทำธุรกิจกับเพื่อน จะไม่พูดเรื่องเงินให้มากความนัก ถ้าได้คือได้ ไม่ได้คือไม่ได้

ณ วันนี้ตัวผมเองเวลาขายกีต้าร์ไม่ได้มองเป็นการค้ามากเท่าไร อาจจะ 20/80 หรือ 30/70 จะบอกว่าไม่ได้มองเลยก็คงน่าหมันไส้มากไป 555+ บางครั้งก็ต้องคิดถึงผู้อื่น เช่น

ตั้งถูกไป คนอื่นที่ขายรุ่นเดียวกัน จะขายออกได้อย่างไร

ตั้งเอากำไรมากเกินไป คนที่ซื้อคงต้องจ่ายมากกว่าที่ควร เงินที่ได้มาจะใช้จ่ายต่อไปได้อย่างสบายใจเช่นนั้นหรือ

ตั้งเท่าทุน ก็ยังจะเจอคนต่อราคาลงไปอีกอยู่ดี เราเองก็ลำบากใจ

สรุป พูดยาก! จริงๆครับ 5555

ขอบคุณน้า yuth_pu_rx มากครับ   คิดได้หลายมุมมองจริงๆครับ
ถ้าถามว่ากีตาร์ตัวนั้นมันเหมาะสมกับราคาไหมในตอนนี้ ถ้าให้ผมดูตามสภาพก็ โอเค เลยทีเดียวครับ
แต่คิดในแง่ความรู้สึก และเรารู้ว่ามันเป็นมายังไง ผมอยากได้แค่ไหนผมก็ไม่ซื้อครับ ถึงจะเอาไปเซ็ทอัพ เปลี่ยนสายดีแค่ไหนก็เถอะครับ
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าผมจะเก็บมาคิดให้มันหนักสมองทำไม แต่มันเหมือนมีอะไรบางอย่างค้างคาอยู่ในใจครับ 5555+++

kpsfolk

• member
การรู้มากมันก็เหมือนดาบสองคม เจ้าของแรกขายถูกมากไม่เห็นมีใครไปห้ามเขาละครับ ก็แสดงว่าคนชอบซื้อของถูกใช่ไหมครับ คนที่ซื้อได้ก่อนเขาก็มีสิทธิ์ที่จะซื้อไปเก็งกำไรถูกต้องไหมครับ เขาอาจไม่ได้ซื้อเพราะอยากเอาไปใช้เป็นกีตาร์คู่ชีพก็ได้ พอเขาเอามาปล่อยแพงกว่าตอนซื้อก็อยู่ที่การตัดสินใจของผู้ซื้อคนต่อๆไปอีกทอดนึง  ในโลกนี้มีของอีกหลายล้านชิ้นที่คนขายๆแพงกว่าตอนเขาซื้อมา แต่ว่าเราไม่ทราบก็ไม่ทุกข์ใจไงครับ อย่าคิดมากเลย ผมเองซื้อแต่กีตาร์มือหนึ่งมาตลอด บอกตามตรงบางครั้งผมยังไม่มั่นใจเลยว่าตัวที่ผมซื้อมาจากร้านมันเป็นตัวที่ลูกค้าคนก่อนๆเคยเอามาเปลี่ยนรึเปล่า แต่ผมไม่คิดอะไรมากไปกว่านั้นก็แค่ดูสภาพแล้วถูกใจ ราคารับได้ก็ซื้อครับ แพงไปก็ไม่เอา อย่าคิดมากให้อัดอั้นตันใจเลยน้า

monster_boy

• member
การซื้อขาย มันเป็นเรื่องของคนสองคน

bugkhorlor

• member
การรู้มากมันก็เหมือนดาบสองคม เจ้าของแรกขายถูกมากไม่เห็นมีใครไปห้ามเขาละครับ ก็แสดงว่าคนชอบซื้อของถูกใช่ไหมครับ คนที่ซื้อได้ก่อนเขาก็มีสิทธิ์ที่จะซื้อไปเก็งกำไรถูกต้องไหมครับ เขาอาจไม่ได้ซื้อเพราะอยากเอาไปใช้เป็นกีตาร์คู่ชีพก็ได้ พอเขาเอามาปล่อยแพงกว่าตอนซื้อก็อยู่ที่การตัดสินใจของผู้ซื้อคนต่อๆไปอีกทอดนึง  ในโลกนี้มีของอีกหลายล้านชิ้นที่คนขายๆแพงกว่าตอนเขาซื้อมา แต่ว่าเราไม่ทราบก็ไม่ทุกข์ใจไงครับ อย่าคิดมากเลย ผมเองซื้อแต่กีตาร์มือหนึ่งมาตลอด บอกตามตรงบางครั้งผมยังไม่มั่นใจเลยว่าตัวที่ผมซื้อมาจากร้านมันเป็นตัวที่ลูกค้าคนก่อนๆเคยเอามาเปลี่ยนรึเปล่า แต่ผมไม่คิดอะไรมากไปกว่านั้นก็แค่ดูสภาพแล้วถูกใจ ราคารับได้ก็ซื้อครับ แพงไปก็ไม่เอา อย่าคิดมากให้อัดอั้นตันใจเลยน้า
การซื้อขาย มันเป็นเรื่องของคนสองคน

ครับ ผมได้ระบายให้คนอื่นรับรู้แล้วครับ ผมสบายใจตั้งแต่กระทู้แรกที่ตอบผมแล้วครับ ขอบคุณน้า ๆ ที่สละเวลามาพิมพ์ข้อความ และมาให้มุมมองความคิดครับ

joeykid

• member
  • joe neck solid

เหนด้วยครับ  ;) ;) ;)
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

Piyawat.H

• member
การเข้าถึงแหล่งทรัพยากร ( กีต้าร์ )ในเวลาใดเวลาหนึ่งไม่เท่ากัน ราคาก็ต่างกัน ความต้องการสินค้าสูง กีต้าร์มีน้อยในรุ่นนั้น ก็อาจจ่ายแพง พอเปลี่ยนมือก็เป็นสิทธิ์โดยชอบธรรมที่เจ้าของใหม่เขาอาจขายในราคาเท่าที่ซื้อมา ส่วนราคาที่อาจจะถูกลง หรือแพงขึ้น ก็อยู่ที่ผู้ซื้อ-ผู้ขาย จะตกลงและพอใจกันทั้ง 2 ฝ่าย กีต้าร์อยู่กับที่ไม่มีราคา แต่มีคุณค่า แต่พอเปลี่ยนมือ มีทั้งราคา และคุณค่าพร้อมๆกัน ทำใจเบาๆ ครับ ซื้อ-ขาย มักเป็นเช่นนี้

bugkhorlor

• member
การเข้าถึงแหล่งทรัพยากร ( กีต้าร์ )ในเวลาใดเวลาหนึ่งไม่เท่ากัน ราคาก็ต่างกัน ความต้องการสินค้าสูง กีต้าร์มีน้อยในรุ่นนั้น ก็อาจจ่ายแพง พอเปลี่ยนมือก็เป็นสิทธิ์โดยชอบธรรมที่เจ้าของใหม่เขาอาจขายในราคาเท่าที่ซื้อมา ( ของผมเอง ) ส่วนราคาที่อาจจะถูกลง หรือแพงขึ้น ก็อยู่ที่ผู้ซื้อ-ผู้ขาย พอใจ กีต้าร์อยู่กับที่ไม่มีราคา แต่มีคุณค่า แต่พอเปลี่ยนมือ มีทั้งราคา และมูลค่าพร้อมๆกัน ทำใจเบาๆ ครับ

กีต้าร์อยู่กับที่ ไม่มีราคา แต่มีคุณค่า แต่พอเปลี่ยนมือ มีทั้งราคา และมูลค่าพร้อมๆกัน ชอบวลีนี้จังครับ ขอบคุณน้ามากครับ

teeauto

• member
คุณค่าของทุกอย่างอยู่ที่วันและเวลา มีค่าหรือไม่มีค่าอยู่ที่คนมอง ครับ

mai_911

• member
ผมว่า ถ้าผมได้มาถูกกว่าราคาที่คนอื่นขายอยู่มากๆ และเล่นๆไปเบื่อจะขาย
ผมคงขายในราคากลางของตลาดหรือถูกกว่าเล็กน้อย แต่แพงกว่าที่ผมซื้อมาครับ

เหตุผลไม่ใช่เรื่องกำไร แต่เป็นเรื่องการรักษาราคากลางของตลาด ไม่งั๊นเพื่อนๆก็ขายไม่ออก หรือไม่ก็ราคาตกลงเรื่อยๆสิครับ

นอกจากร้อนเงินมากๆอาจลดกระหน่ำไปเลย

ของมือสองอย่าไปคิดมากสิ่ครับ ถ้ามันแพง หรือซื้อใหม่คุ้มกว่า คนเค้าก็ไม่ซื้อเองแหละ คิดมากเกิน ยิ่งไม่ใช่เรื่องของเรา เดี๋ยวคนเค้าจะหาว่าเราขี้อิจฉาซะเปล่าๆ

tasakilo

• member
ผมเห้นว่าเรื่องนี้ ถ้าคนขายอยากขายเท่าไหร่ ให้เป็นสิทธิของเจ้าของ ณ ตอนนั้นอะครับ

ไม่ว่ามันจะแพงขึ้น หรือยังไงก็ตาม มันเป็นของๆ คนๆนั้น ก็ย่อมเป็นสิทธิของคนๆนั้นถูกไหมครับ

อย่าไปคิดมากเลยครับ

bugkhorlor

• member
คุณค่าของทุกอย่างอยู่ที่วันและเวลา มีค่าหรือไม่มีค่าอยู่ที่คนมอง ครับ
ผมว่า ถ้าผมได้มาถูกกว่าราคาที่คนอื่นขายอยู่มากๆ และเล่นๆไปเบื่อจะขาย
ผมคงขายในราคากลางของตลาดหรือถูกกว่าเล็กน้อย แต่แพงกว่าที่ผมซื้อมาครับ

เหตุผลไม่ใช่เรื่องกำไร แต่เป็นเรื่องการรักษาราคากลางของตลาด ไม่งั๊นเพื่อนๆก็ขายไม่ออก หรือไม่ก็ราคาตกลงเรื่อยๆสิครับ

นอกจากร้อนเงินมากๆอาจลดกระหน่ำไปเลย

ของมือสองอย่าไปคิดมากสิ่ครับ ถ้ามันแพง หรือซื้อใหม่คุ้มกว่า คนเค้าก็ไม่ซื้อเองแหละ คิดมากเกิน ยิ่งไม่ใช่เรื่องของเรา เดี๋ยวคนเค้าจะหาว่าเราขี้อิจฉาซะเปล่าๆ

ผมเห้นว่าเรื่องนี้ ถ้าคนขายอยากขายเท่าไหร่ ให้เป็นสิทธิของเจ้าของ ณ ตอนนั้นอะครับ

ไม่ว่ามันจะแพงขึ้น หรือยังไงก็ตาม มันเป็นของๆ คนๆนั้น ก็ย่อมเป็นสิทธิของคนๆนั้นถูกไหมครับ

อย่าไปคิดมากเลยครับ

ขอบคุณกับทุกความคิดเห็น และ แง่คิดของน้าๆ ทุกๆ ท่านครับ ผมสบายใจแล้วครับ
ทีแรกผมคิดว่าจะไปโพสดักทางเขา แต่คิดไปคิดมาถ้าเราจะขายของเราบ้าง จะขายไม่ได้
เดี๋ยวมันมีเวรกรรม ต่อกัน ฮ่าๆๆๆๆๆ ขอบคุณมากๆครับที่สละเวลามาพิมพ์ แบ่งปันแง่คิดดีๆ

Beam148

• member
การขายมือสองเรื่องขาดทุนกำไเป็นเรื่องที่เจอกันบ่อยๆยิ่งถ้าซื้อมาขายไปเรื่อยๆ

ที่ผมคิดซึ่งหลายๆคนก็คงทำคือตอนซื้อก็อยากได้ถูกซึ่งถ้าบังเอิญได้มาราคากลางตลาดก็ดีคือตอนปล่อยขาดทุนนิดหน่อยพอรับได้ถ้าได้แพงกว่าราคากลางแต่ดันอยากได้จริงๆตอนปล่อยก็พยายามปล่อยในราคาที่ได้แบบแอบเผื่อใจโดนต่อขาดทุนส่วนถ้าได้มาถูกกว่าราคากลางยิ่งมากก็ดีเวลาปล่อยก็ตั้งตามราคากลางนั้นละเผื่อได้กำไรแต่ก็เพื่อไปทดแทนกับการขาดทุนตัวอื่นๆซึ่งเผลอๆจะบ่อยกว่า ส่วนมากที่ได้ยินมาหลายๆคนที่ซื้อขายบ่อยๆถ้ามาจากความชอบส่วนมากเฉลี่ยๆขาดทุนแน่นอนดังนั้นสิ่งที่ทำได้คงแค่ให้ขาดทุนน้อยหน่อยก็จะดี ผมก็อยากสักครั้งที่ได้ของมาถูกๆตอนปล่อยขอได้กำไรสักชิ้นก็ดีเพราะขาดทุนมาตลอด

อีกเรื่องคือผู้ซื้อผู้ขายต้องหาข้อมูลการซื้อด้วยตัวเอง มีบางชิ้นมือสองขายแพงกว่ามือหนึ่งก็มีอาจเนื่องมาจากราคามือหนึ่งลดลงมาแต่ตัวเองไม่ได้ดูข้อมูล บางครั้งคนขายตั้งแพงไว้หน่อยเผื่อต่อซึ่งบางคนไม่ได้รีบก็ขายเรื่อยๆปรับลดทีละนิดเค้าไม่ได้เดือดร้อนก็เป็นอีกกรณีหนึ่งหรือขายมันถูกๆไปเลยจะได้รีบปล่อย เรื่องราคาคงว่าผิดถูกยากบางคนจะซื้อต่อราคาครั้งเดียวไม่ให้ก็ไม่เอาบางคนต่อนิดหน่อยพอเป็นพิธี บางคนต่อแบบโหดๆแบบไม่ลืมหูลืมตาหรือตื้ออยู่นั้นก็มีให้เห็น สรุปอย่างที่ทุกท่านว่าครับคือต้องตกลงกันเอง  ซื้อมือสองถ้าไม่โดนหลอกของไม่ดีหรือเสียมายังไงก็อุ่นใจได้ในการขายต่อครับว่าไม่เจ็บเท่ามือหนึ่ง

บอร์ดซื้อขายของแนวรักโลกที่อยากให้เพื่อนๆได้ใช้ของดีราคาถูกจริงๆคงมีน้อยคนแต่ก็อาจจะมี ส่วนมากจะเป็นแบบเอาตัวเองไม่เจ็บตัวไว้ก่อน อีกประเภทคือซื้อหรือขายก็ขอตัวเองได้เปรียบไว้ก่อน เนี่ยละครับโลกสีเทาๆของทุกที่

tasakilo

• member
อีกเรื่องนึงคือ เรื่องเงินไม่เข้าใครออกใคร ครับ ถ้าใครที่ยังไม่มีอิสรภาพทางการเงิน
เงินก็เป็นสิ่งที่ทุกคนอยากได้ เสมอๆนั่นแหละครับ

Moko

• member
คนซื้อก็อยากได้ของดีราคาถูก   คนขายก็อยากจะได้ราคาดี จะได้ไม่เข้าเนื้อ เป็นเรื่องปกติของการซื้อขายครับ   
^Easy Man^

easyfinger

• member
เรื่องอย่างนี้ มันอยู่ที่ว่าจะมองมุมไหน

ถ้ามองในมุมคนรักกีตาร์ ก็ว่าน่าเกลียด แต่ถ้ามองในมุมของธุรกิจ เรื่องอย่างนี้มันธรรมดา

ก็คุณดูอย่าง การซื้อที่ ซื้อทอง ซื้อคอนโด มาเก็งกำไรกัน คนเค้าเห็นเป็นของธรรมดากัน ไม่มีใครจะว่าไหนๆ ว่าไอ้พวกนี้ทำให้ข้าวของราคาแพงขึ้นทั้งๆที่ทรัพย์สินไม่ได้มีการพัฒนาขึ้นตามราคาแม้ซักน้อย แถมจะชื่นชมซะด้วยถ้าหาเงินทองได้จากตรงนี้

มันคือสัจธรรมครับ ทุกวงการ เมื่อมีการซื้อขายมาเกี่ยวข้อง ระบบพ่อค้านายทุน แบบนี้มันก็เข้ามาเอี่ยว

ผมมองว่าทุกวันนี้ชุมชนกีตาร์ กลายเป็นสมบัติผลัดกันชมซะแล้ว กีตาร์ที่ลงขายนี่ ไม่รู้ว่ามือที่เท่าไหร่ต่อเท่าไหร่ ไอ้คนซื้อนี่ก็ไม่คิดอะไรมาก ไม่ต้องรู้สึกถึงกับอยากครอบครอง แค่อยากลองก็พอ

คิดซะว่า ซื้อไปก่อน ไม่ชอบค่อยมาขายต่อ ขาดทุนซักพันสองพัน ถือเป็นค่าลอง แต่นี่ก็ยังดี เจอประเภท ซื้อมาเท่าไหนขายต่อเท่าเดิมนี่ ผมรับไม่ได้ครับ ของซื้อเดินออกมาจากร้านก้าวเดียว ขายต่อมันก็กลายเป็นของมือสองแล้ว คุณภาพของไม่ลด แต่ความรู้สึกทางใจต่อคนซื้อมันลด ยังไงราคามันก็ต้องมีตก แล้วนี่ไม่รู้มือตั้งที่เท่าไหร่

rattanachotrp

• member
ก่อนหน้านี้ผมก็ไม่ค่อยชอบพฤติกรรมแบบนี้เหมือนกันนะครับ แต่เคยได้ยินคำพูดหนึ่งจากผู้ใหญ่ใจดีที่เคยคุยกันบ่อยๆบอกว่า สินค้าบางอย่างมีค่าเสื่อมราคา แต่สำหรับกีต้าร์มันไม่ใช่แบบนั้น อุปกรณ์ไฟฟ้าอายุยิ่งนานก็ยิ่งเสื่อมไปตามกาลเวลา แต่สำหรับกีต้าร์ยิ่งเก่ายิ่งมีคุณค่าหลายด้านน่ะครับ (สำหรับผมคนเดียวรึเปล่าไม่รู้นะ 55)

สมมุตินะครับ

มีคนกระซิบบอกผม เอ้ยย อั๊วมี มาติน ดี ยี่แปะ ปี 19xx ไม่ได้ใช้เลยวะ อั๊วซื้อมาเพราะชอบแต่เล่นไม่เป็น ขายให้ เท่าราคามือ 1 ตอนนี้ละกัน จะเอาเงินไปอาบน้ำสบายใจกว่า กับ ..

ร้านตัวแทนจำหน่ายที่นำเข้ามา ของใหม่มือ 1 เหมือนกัน ราคาเท่ากัน ใหม่กริ๊บบ

บางคน อาจจะ ซื้อกับร้านตัวแทนจำหน่ายเพราะคิดว่าตัวเองได้ของใหม่ สบายใจ มือแรก

แต่สำหรับผมคงซื้อกับคนแรก แม้ราคาจะเท่ากับราคาในปัจจุบัน แต่ .. กีต้าร์นี่มีตัวแปรหลายอย่างมากครับ

ถ้าเป็นอุปกรณ์ไฟฟ้านี่เก่าแล้วเก่าเลยละครับ ผกผันไปตามเทคโนโลยีละครับ

สุดท้ายนี้ ในมุมมองและความรู้สึกผมนะครับ กีต้าร์ตัวไหนมันมีคุณค่าทางจิตใจกับผมนี่ ซื้อขายกันมายังไง ถ้าเหตุผลมันเป็นไปตามที่เราเข้าใจ ผมก็ถึงไหนถึงกันครับ แต่ถ้ามันไม่มีคุณค่าพอที่จะให้ซื้อเท่าไหร่ผมก็คงไม่ซื้อนะครับ

TOM1869

• member
ผมอยากได้ กีต้าร์ Yamaha FG345 ทราบว่าราคาของใหม่อยู่ ที่ 3,500 บาท  ใครจะขายรบกวน ติดต่อ ด้วยจ้า

จะหาซื้อได้ไม๊เนี่ย ราคานี้ มันเมื่อ 30 ปี ที่ แล้ว น่ะ ถ้า คนขาย เอามาขาย หมื่น กว่า แสดงว่า เอากำไร แน่ๆ แบบนี้ ยังไงก็ไม่ ซื้อ
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
เรื่องอย่างนี้ มันอยู่ที่ว่าจะมองมุมไหน

ถ้ามองในมุมคนรักกีตาร์ ก็ว่าน่าเกลียด แต่ถ้ามองในมุมของธุรกิจ เรื่องอย่างนี้มันธรรมดา

ก็คุณดูอย่าง การซื้อที่ ซื้อทอง ซื้อคอนโด มาเก็งกำไรกัน คนเค้าเห็นเป็นของธรรมดากัน ไม่มีใครจะว่าไหนๆ ว่าไอ้พวกนี้ทำให้ข้าวของราคาแพงขึ้นทั้งๆที่ทรัพย์สินไม่ได้มีการพัฒนาขึ้นตามราคาแม้ซักน้อย แถมจะชื่นชมซะด้วยถ้าหาเงินทองได้จากตรงนี้

มันคือสัจธรรมครับ ทุกวงการ เมื่อมีการซื้อขายมาเกี่ยวข้อง ระบบพ่อค้านายทุน แบบนี้มันก็เข้ามาเอี่ยว

ผมมองว่าทุกวันนี้ชุมชนกีตาร์ กลายเป็นสมบัติผลัดกันชมซะแล้ว กีตาร์ที่ลงขายนี่ ไม่รู้ว่ามือที่เท่าไหร่ต่อเท่าไหร่ ไอ้คนซื้อนี่ก็ไม่คิดอะไรมาก ไม่ต้องรู้สึกถึงกับอยากครอบครอง แค่อยากลองก็พอ

คิดซะว่า ซื้อไปก่อน ไม่ชอบค่อยมาขายต่อ ขาดทุนซักพันสองพัน ถือเป็นค่าลอง แต่นี่ก็ยังดี เจอประเภท ซื้อมาเท่าไหนขายต่อเท่าเดิมนี่ ผมรับไม่ได้ครับ ของซื้อเดินออกมาจากร้านก้าวเดียว ขายต่อมันก็กลายเป็นของมือสองแล้ว คุณภาพของไม่ลด แต่ความรู้สึกทางใจต่อคนซื้อมันลด ยังไงราคามันก็ต้องมีตก แล้วนี่ไม่รู้มือตั้งที่เท่าไหร่

กีต้ารมือล้านสภาพเนียน ถูกดมอย่างเดียว

กับกีต้าร์มือสอง มีเจ้าของมาแค่คนเดียว แต่สภาพลุยสงครามโคโซโวมา เพราะเจ้าของใช้งานหนักจริงๆ

ผมอยากถามว่า น้าตะขิดตะขวงกับตัวไหนมากกว่ากันครับ

ในมุมของผม กีต้าร์ "Used" หรือผ่านการเป็นเจ้าของมาแล้ว ผมใส่ใจกับ"สภาพ" มากกว่า "จำนวนเจ้าของ" ที่เคยครอบครองมาก่อนครับ