Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแชร์ประสบการณ์ในการแกะ pickguard  (อ่าน 2353 ครั้ง)

kanompung01

• member
อยากแชร์ประสบการณ์ในการแกะ pickguard
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 23:08:21 »
เรื่องของเรื่องคือ ผมมี walden g800ce อยู่ตัวนึงครับ ด้วยความซนจึงอยากลองแกะ Pickguard ออกเผื่อว่าเสียงมันจะกังวาลและ sustain จะยาวขึ้นกว่าเดิม จึงลองเลยครับ ผมปรากฏว่าแกะง่ายกว่าที่คิดครับไม่มีคราบกาวเลย และ sustain ยาวขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ ย่านเสียงแหลมก็ใสขึ้นกว่าเดิมมาก แต่ แต่ แต่...ย่านเบสหายเกลี้ยงเลยครับ ;-( ความหนักแน่นไปไหนหมดไม่รู้ low E นี่ดังป่องๆ กันเลยทีเดียว มึนตึบเลยครับ 55 ไอ้ผมมันพวกบ้าเบสซะด้วย ตอนนี้จากที่เคย finger ก็ได้ strum ก็หนักแน่น กลายเป็น fingerstyle guitar จำเป็นกันเลยทีเดียว เลยอยากฝากบอกครับสำหรับน้าๆมือใหม่ที่อยากจะโม ทำโน่นนี่ เสียงกีต้าร์เปลี่ยนแน่นอนครับ แต่ต้องยอมรับอย่างนึงว่า เมื่ออย่างหนึ่งมันเด่นขึ้นมามันก็ต้องมีบางอย่างที่ drop ลงไป ฉะนั้นต้องระมัดระวังนะครับ เดี๋ยวไม่งั้นจะมึนตึ๊บอย่างผม (ตอนนี้ก็ยังไม่เข้าใจว่าเสียงเบสมันไปเกี่ยวอะไรกับ pickguard ครับ)

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากแชร์ประสบการณ์ในการแกะ pickguard
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 10:27:20 »
เป็นเรื่องที่น่าตกใจครับ!!!!!

ตามปกติแล้ว top + bridge + pickguard + bridge pins คือ mass A ที่มี natural frequency อยู่ที่ความถี่ Wo ยิ่งสายกีตาร์สั่นที่ความถี่ Wa ไกล้เคียงกับ Wo มากเท่าไร่ไม้หน้าก็จะสั่นมากขึ้นเท่านั้น

การที่เราเอา pickguard ออกนั้นทำให้ mass ของไม้หน้าทั้งหมดมีน้อยลงซึ่งมีผลให้ natural frequency สูงขึ้น ดังนั้นก็เลยทำให้การตอบสนองย่านเสียงต่ำน้อยลงและการตอบสนองด้านเสียงสูงมากขึ้น

ตามปกตินั้นการเอา pickguard ออกไม่น่าจะมีผลกับการตอบสนองความถี่มากจนฟังออกนะครับเพราะไม้หน้าของกีตาร์โปร่งอย่าง Martin มีความหนา 3 มม.ในขณะที่ pickguard น่าจะหนาไม่เกิน 0.2 มม.และมีพื้นที่นิดเดียว ถ้ากีตาร์ของคุณเสียงเปลี่ยนเมื่อถอด pickguard นี่ผมสงสัยว่าไม้หน้าคงจะบางมากครับ

ไม้หน้าที่บางก็ทำให้กีาร์เสียงเปิดเร็วและสั่นมากขึ้นและยังประหยัดค่าไม้ใด้อีก ที่น่าห่วงคือความเสถียรและความคงทนในระยะยาวครับ

TOM1869

• member
Re: อยากแชร์ประสบการณ์ในการแกะ pickguard
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 10:58:11 »
ลองอัดเสียง ตอนไม่ติด Pickgard กับ ตอนติด Pickgard เล่นเพลงเดียวกัน ลองเทียบกันดูซิครับ
Line id: 081-8718003

kanompung01

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 12:01:02 »
เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปว่าจะลองเปลี่ยนสายดูก่อนครับ อีกเรื่องที่ไม่รู้จะมีผลรืเปล่าคือตอนแกะผมเอาไดร์เป่าผมเป่าด้วย แต่ไม่ได้แช่ไว้จนร้อนจัดนะครับเอาแค่อุ่นๆ ตอนแกะเสร็จลองเล่นเลย ดีด E Low นี่แกว่งสั่นพล่าเลยครับ แต่ซักพักเริ่มไม่แกว่งเท่าตอนแรก ไม่แน่ใจว่ามันต้งรอไม้ปรับสภาพหรือเปล่า เรื่องเสียงนี่ลองอัดเทียบแล้วครับน้าทอม แตกต่างแบบรู้สึกได้เลยแต่ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะตำแหน่งวางด้วยหรือเปล่า เพราะผมอัดผ่านมือถือน่ะครับ...ปิ๊กการ์ดเดิมหงิกแล้วด้วย เลยเอามาแปะใหม่เทียบไม่ได้ครับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 15:49:01 »
มีความรู้ควบคู่หลักทางวิืทยาศาสตร์ให้เรียนรู้ตลอด สุดยอดครับ น้ากฤษณ์

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 16:04:59 »
ในฐานะที่ทำงานในวงการแพทย์คงต้องเสริมนิดนึงเพื่อความฮา อาจจะลองแคะขี้หูทั้งสองข้างออกดูก่อนครับพี่ เผื่อจะได้ยินเสียงดีขึ้นกว่าเดิม เอ ถ้าเสียงแย่ลงต้องยัดกลับเข้าไปไหมเนี่ย 5555 ขำๆนะพี่อากาศมันร้อน

ที่ทุกท่านแสดงความคิดเห็นมาเป็นประโยชน์หมดครับ (ยกเว้นของผม) : )

tasakilo

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 19:51:43 »
เดี๋ยวจะลองถอดดูบ้างครับ ^^