Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Flamed Mable กับ Quilted Mable ต่างกันอย่างไร แล้วโทนเสียงเป็นอย่างไรบ้าง  (อ่าน 892 ครั้ง)

aa

• member
ขอความรู้จากน้าๆ หน่อยครับ

SALAMANDER

• member
ตรงลายไม้ครับ

quilted maple เป็นลายเมฆ

Flamed Mable เป็นลายคล้ายๆลายเสือ

เรื่องเสียงไม่ทราบจริงๆครับ ไม่เคยลองอ่ะ รอน้าๆท่านอื่นนะครับ

วันละเป๊ก

• บุคคลทั่วไป
ผมมีทั้งสองแบบครับ ฟังไม่ออก ใครฟังออกผมท้าครับ  8)

nhoy

• member
ผมก็ฟังไม่ออกครับ น้าเป๊ก :D  ^^

วันละเป๊ก

ลอง google ดูเจอหลายสำนักอธิบายความแต่งต่างของเสียงที่ได้จากไม้ทั้งสองชนิดนี้ ว่าแตกต่างกันอยู่เยอะเหมืิอนกัน

พอลองเข้าจริงๆ โอกาศน้อยมากที่เราจะได้เล่นกีต้าร์ รุ่นเดียวกัน ปีเดียวกัน ผ่านการเล่นมาพอๆกัน ไม้หน้าเหมือนกัน ใส่สายเหมือนกัน แต่แตกต่างที่ไม้หลัง และต้องลองในเวลาสถานที่เดียวกัน

ชอบลายแบบไหน ลุยเลยครับ

วันละเป๊ก

nhoy

• member
ผมเองเคยลองมาทั้ง Flamed Mable และ Quilted Mable ครับ เพียงแต่ไม่ได้ตั้งใจพิจารณาความแตกต่างของเสียง
มัวแต่ชมความสวยงามของไม้ โดยเฉพาะลายของ Quilted ดูมหัศจรรย์อย่างไรก็ไม่ทราบครับ