Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ....กีต้าร์โปร่งมีอาการแบบนี้แก้ไขได้ไหมครับ?  (อ่าน 2030 ครั้ง)

anantayut

• member
   เพื่อนผมไปซื้อกีต้าร์โปร่งมือสองมา ตอนแรกที่ซื้อมาก็เล่นตีคอร์ด เกาได้ตามปกติ  แต่พอเขามาหัดเพลงนึงที่มันต้องเกี่ยวสายสองเส้น (เส้น 6 กับ 4) ตอนจังหวะปล่อยสายทั้งสองเส้น ได้ยินเสียงเหมือนโลหะสั่นอยู่ข้างในคอกีต้าร์ ตอนแรกเขาคิดว่าสายมันไปกระทบเฟร็ต แต่พอลองไล่เกี่ยวสายแล้วปล่อยที่ตำแหน่งอื่นๆ ก็ได้ยินเสียงโลหะสั่นในคอกีต้าร์ มันดังชัดมากที่ตำแหน่งเฟร็ต 12 ..ผมเลยสันนิษฐานว่าเหล็กดามคอมันจะคดงอหรือหรือเปล่า เวลาเกี่ยวสายเบสขึ้นมาแล้วปล่่อยสายมันเลยสั่นสะเทือนไปถึงเหล็กข้างใน (ผมเอากีต้าร์ตัวนั้นมาลองเกี่ยวสายเส้นล่างๆ 1 2 3 ไม่ได้ยินเสียงสั่นที่ว่านี้ อาจจะเพราะสายมันเล็กเลยยังสั่นน้อยไป)  เสียงที่ได้ยินเหมือนมีส้อมเสียงกำลังสั่นอยู่ในคอกีต้าร์ กวนใจมาก ถ้าตีคอร์ด เกา ไม่มีเสียงที่ว่านี้
   ...ถ้ากีต้าร์ตัวนี้เคยล้มคว่ำมา มันจะทำให้มีอาการแบบนี้ได้ไหมครับ  ...แล้วถ้าเราเอาประแจไปหมุนเหล็กดามคอมันจะแก้ได้ไหมครับ  ท่านใดเคยเจอปัญหาแบบนี้ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
Re: ....กีต้าร์โปร่งมีอาการแบบนี้แก้ไขได้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 12:21:49 »
ก่อนอื่นคงต้องเข้าใจการทำงานของ truss rod ก่อนว่ามันเป็นแท่งเหล็ก ฝังวางภายในคอกีต้าร์ โอกาสที่มันจะสั่นจนเกิดเสียงขึ้นมาจะเป็นไปได้หรือไม่  ลองขันคอดูก่อนครับว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่า ขันแล้วหมุนได้จนคล่อง แบบนี้ ก็ไม่ปกติ  ผมเดาว่าอาจมีชิ้นส่วนบางชิ้น เช่น branching หลุดก็ได้  ไม่มั่นใจว่าจะทำให้อาการมันหนักกว่าเก่าก็ส่งช่างดีกว่าครับ 
Line id: 081-8718003

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: ....กีต้าร์โปร่งมีอาการแบบนี้แก้ไขได้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 12:29:05 »

ผมว่าลองส่งช่างดีกว่า  ถ้าอาการแบบนี้คงต้องหาสาเหตุ  ของผมเคยเป็นแต่ไม่เหมือนแบบนี้

กว่าจะเจอก็จนก็หากันนานละครับ
  ;D ;D ;D
noomxman

anantayut

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 12:30:49 »
ขอบคุณมากครับ

Guitar@woodmusic

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 13:19:26 »
น่าจะเป็นปัญหา buzz fret นะครับ ซึ่งต้องใช้ประสบการณ์มากอยู่ในการแก้ไข หากเป็นเรื่อง set up ก็ดีไป แต่หากเป็นเรื่องโครงสร้างที่เกิดจากปัญหาเรื้อรังแล้วล่ะก็ แนะนำส่งช่างดีกว่าครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 21:04:47 »
   เพื่อนผมไปซื้อกีต้าร์โปร่งมือสองมา ตอนแรกที่ซื้อมาก็เล่นตีคอร์ด เกาได้ตามปกติ  แต่พอเขามาหัดเพลงนึงที่มันต้องเกี่ยวสายสองเส้น (เส้น 6 กับ 4) ตอนจังหวะปล่อยสายทั้งสองเส้น ได้ยินเสียงเหมือนโลหะสั่นอยู่ข้างในคอกีต้าร์ ตอนแรกเขาคิดว่าสายมันไปกระทบเฟร็ต แต่พอลองไล่เกี่ยวสายแล้วปล่อยที่ตำแหน่งอื่นๆ ก็ได้ยินเสียงโลหะสั่นในคอกีต้าร์ มันดังชัดมากที่ตำแหน่งเฟร็ต 12 ..ผมเลยสันนิษฐานว่าเหล็กดามคอมันจะคดงอหรือหรือเปล่า เวลาเกี่ยวสายเบสขึ้นมาแล้วปล่่อยสายมันเลยสั่นสะเทือนไปถึงเหล็กข้างใน (ผมเอากีต้าร์ตัวนั้นมาลองเกี่ยวสายเส้นล่างๆ 1 2 3 ไม่ได้ยินเสียงสั่นที่ว่านี้ อาจจะเพราะสายมันเล็กเลยยังสั่นน้อยไป)  เสียงที่ได้ยินเหมือนมีส้อมเสียงกำลังสั่นอยู่ในคอกีต้าร์ กวนใจมาก ถ้าตีคอร์ด เกา ไม่มีเสียงที่ว่านี้
   ...ถ้ากีต้าร์ตัวนี้เคยล้มคว่ำมา มันจะทำให้มีอาการแบบนี้ได้ไหมครับ  ...แล้วถ้าเราเอาประแจไปหมุนเหล็กดามคอมันจะแก้ได้ไหมครับ  ท่านใดเคยเจอปัญหาแบบนี้ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
ในกรณีที่ไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริง ผมขออนุญาตเรียนว่า น่าจะให้ช่างดูให้ ตามที่น้าๆ ได้กรุณาแนะนำไว้ครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 22:33:19 »
ผมว่า...ทำตามรูปภาพ เสียงที่ดังอาจหายไปเลยก็ได้นะครับ ลองดู

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 23:18:13 »
ผมว่า...ทำตามรูปภาพ เสียงที่ดังอาจหายไปเลยก็ได้นะครับ ลองดู

เห็นด้วยกับน้า MUI เลยคับ
ร้อยละ 70 ที่ผมเจอปัญหานี้ก็มาจากน๊อตทั้ง 2 นี่ละคับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 23:40:33 »
ลองทำตามที่น้า MUI กรุณาแนะนำไว้ดูครับ ^^

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 09:23:17 »
ของผมเคยเป็นครับ เหล็กดามคอหลวม ประมาณว่าหมุนบ่อย เอาประแจขันหามุมที่ฟิตหน่อยก็หายครับ
ที่ลูกบิดก็เคยเจอครับ น๊อตหลวม

anantayut

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 17:30:12 »
....  ผมลองกลับเช็คดูว่ามีน๊อตตรงลูกบิดหลวงหรือเปล่า เท่าที่สำรวจดูแน่นหนาดี เลยเอาประแจหมุน Truss rod ไปสักหน่อย  แล้วลองดีดดูอีกรั้ง ปรากกว่ายังมีเสียงเหล็กสั่นดังมาจากในคอกีต้าร์อยู่เหมือนเดิม คงต้องยกไปให้ช่างดูแล้วละครับ  ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำวิธีแก้ปัญหานะครับ  : D