Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเทคนิคเล่นกีตาร์ทีครับ ผมมือใหม่ครับ  (อ่าน 2295 ครั้ง)

เกาลัด

• member
ขอเทคนิคเล่นกีตาร์ทีครับ ผมมือใหม่ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 15:47:30 »
ขอเทคนิคเล่นกีตาร์ทีครับ ผมมือใหม่ครับ

คือผมเล่นมาได้สักพักแล้วครับ

หัดจับคอร์ดพอได้ แต่จังหวะดีดอะครับ ผมกะไม่ถูก

อยากทราบว่า เราจะกะจังหวะในการดีดเพลงแต่ละเพลงยังไงอะครับ

ผมกะจังหวะไม่ถูกเลย แล้วขอถามหน่อยครับ ว่าคอร์ดต่างๆตามหนังสือเพลง

ผมจับคอร์ดตามหนังสือเพลงแล้ว เสียงมันก็เพี้ยนๆ เหมือนไม่เข้ากับเพลงเลยอะ

แต่บางคอร์ดก็เข้าอะ คอร์ดพวก sus2 ไรพวกนี้อะ c#m ไรเงี้ยอะครับ เสียงมันจะเพี้ยนๆเลย

ท่านใดมีเทคนิคดีๆ ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

pisit5924

• member
Re: ขอเทคนิคเล่นกีตาร์ทีครับ ผมมือใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 15:55:47 »
.. มาให้กำลังใจครับ ... รอน้าท่านอื่นมาช่วยแน่นำเทคนิคนะครับ ...
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: ขอเทคนิคเล่นกีตาร์ทีครับ ผมมือใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:32:16 »
ควรจะฝึกดีดตามไปกับเพลงต้นฉบับให้ได้ ฝึกบ่อย แล้วจังหวะจะดีขึ้นเอง

เล่นคอร์ดใหม่ ถ้าเจอพวกคอร์ด Sus2   SuS4 หรือ Add2 Add9 ให้ตัดออกไปก่อน

เช่น เจอคอร์ด Csus2 ก็จับ แค่ คอร์ด C ธรรมดาไปก่อน ร้องให้เข้ากับคอร์ดให้ได้  ถ้าไปร้องกับ พวกคอร์ด ที่มีเท็นชั่นเยอะแบบนี้มันจะหลงครับ เพราะยังมือใหม่อยู่