Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อ น้า James taylor สอนกีต้าร์  (อ่าน 1401 ครั้ง)

Anat

• บุคคลทั่วไป
เมื่อ น้า James taylor สอนกีต้าร์
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 22:08:29 »
ตอน อีสานมีตติ้ง ได้คุยกับ น้า Olarn น้องรัก
มันบอกว่า เฮีย James Taylor สอนกีต้าร์บนยูธูป  กีต้าร์ แมร่งเสียงโคตรดีเลยเฮีย
เราก็ยังนึกไม่ถึงเลยว่า น้า James แกจะลงทุนมาสอนเองเลย  ตัวจริงเสียงจริง
มีแบบช้าๆ ให้ดูด้วย
ที่สำคัญเค้าตั้งกล้องจากในตัวกีต้าร์เลย  เข้าใจง่ายดีครับ
ว่าแล้ว เราก็จะขุดเอามาให้ดูกันเลย
Lesson 1: "LITTLE WHEEL" (HD) - Official James Taylor Guitar Lessons

Lesson 2: "COUNTRY ROAD" (HD) - Official James Taylor Guitar Lessons

Lesson 3: "SECOND WHEEL" - Official James Taylor Guitar Lessons

Lesson 4: "FIRE AND RAIN" - Official James Taylor Guitar Lessons

Lesson 6: "CAROLINA IN MY MIND" - Official James Taylor Guitar Lessons

Lesson 7: "SECRET O' LIFE" - Official James Taylor Guitar Lessons

ลองหัดกันไปก่อนแล้วกัน

ขอบคุณน้อง Olarn อีกครั้ง  ตกลง Olsen Guitar นี่มันเสียงดีจริงๆ
James ใช้ 2 ตัว ในการเล่นคอนเสริ์ท   ตัวนึงเป็น OM (มั้ง) ตัวเต็ม  กะอีกตัวเป็น Cutaway แบบแหลมๆ ( Forentine cutaway)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: เมื่อ น้า James taylor สอนกีต้าร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 22:51:36 »

ขอบคุณมากครับ ท่านอาจารย์ ...

ของดี ต้องเก็บไว้

Finger Picking Style

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: เมื่อ น้า James taylor สอนกีต้าร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 22:52:39 »

ขออนุญาต แชร์ ต่อ นะครับ

Finger Picking Style

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 23:43:50 »
ขอบคุณครับอาจารย์ฺ :) :) :)
noomxman

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 09:20:25 »
ตอนนี้ป๋า James Taylor คงจะมีเวลาเยอะขึ้น ผมติดตามดูมานานแล้ว ครับ
ก็มีอัพเดทบ่อยดีครับ ที่ดีมากๆ คือ ป๋าแกสอนแบบละเอียด ระบบมุมกล้อง ระบบเสียง เนียบสุดๆ

ต้องบอกว่า ป๋าถึงจะแก่แล้ว แต่จังหวะนิ้ว ยังนิ่งเช่นกับตอนหนุ่มๆ

ขอบคุณ อ. Anat ที่มาแชร์กัน ครับ

Anat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 10:16:58 »
คอนเสริทของ James Taylor ติดอันดับ Top 10 ที่คนอยากไปดูมากที่สุด
ที่อยากไปดูเพราะ อยากรู้ว่าน้าแกจะร้องยังไง เพราะแกชอบร้องแตกจ่างไปจากอัลบั้ม
แต่ที่แน่ แกเสียงเพราะ มีเอกลักษณ์  นิสัยดี คนเลยชอบ

ที่สำคัญอีกอย่างคือ  วงดนตรีแกนี่ เจ๋งเป้งสุดๆ  เป็นที่ร่ำลือ  ใครๆก็อยากทำงานด้วย
นักดนตรีแต่ละคน สวดยวด
Keith urban เคยพูดว่า  แกอยากเล่นกับวงของน้าเจมส์มาก  ต่อให้ป่วยปางตายก็จะเล่น
สมัยก่อน David Sanborn ยังมาเป่าแซกให้เลย
อย่างมือกลองตนนี้ก็เป้น Steve Gadd  เคยตีให้กับวงของ Paul Simon มาก่อน

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 22:05:09 »
ขอบคุณ อ.Anat สำหรับคลิปของ James Taylor ด้วยครับ
Olsen เป็นกีต้าร์ที่ผมชื่นชอบ ยังไม่เคยลอง และอยากลองที่สุดตัวหนึ่งในตอนนี้เลยครับอาจารย์

Anat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 21:56:21 »
น้าหน่อยครับ
แค่ฟังเค้าเล่นอย่างเดียวเนี่ย มันเพลงบรรเลงเพราะๆเพลงหนึ่งเลยเชียวนะนั่น
ขนาดยังไม่ร้อง
สมัยก่อนเราเคยซื้อเทปคาราโอเกะ เพลง..ให้เธอ..ของวสันต์...แบบไม่มีเสียงร้อง
โอ้โห  โคตะระเพราะเลยครับ

Carboy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 20:57:14 »
ขอบคุณอาจารย์มากครับ

Anat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 21:14:02 »
ด้วยความยินดีจร้า น้า Carboy
แต่อย่างไรก็ต้องขอบคุณน้อง Olarn ด้วย เพราะมันชี้เป้าให้จร้า

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 21:55:35 »
เฮียครับ ลุงเจมส์แกมีสอนวิธีทำเล็บด้วย อยู่ในซีรีย์นี้แหละ คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์ครับ เพราะตาลุงแกใช้เล็บเทียม :)

Anat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 22:09:29 »
เฮียเห็นแหล่ว แล้วก็มีสอน Tuning สายด้วย
เล็บแกน่ากลัวมากเลย เล็บมาร มาก..งิ..งิ..

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 22:54:02 »
ผมว่าส่วนนึงที่ทำให้เสียงกีตาร์ออกมาชัดขนาดนั่นน่าจะมาจากเล็บแกด้วยนะครับ

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 19:04:37 »
เจ๋งมากเลยครับ
มือกีต้าร์โฟล์ก