Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สายตี Flet  (อ่าน 3723 ครั้ง)

Scrap

• member
สายตี Flet
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 14:57:09 »
ขอคำแนะนำวิธีแก้ไขปัญหากีต้าร์สาย 5,6 ตี Flet ครับ ยิ่งตอนใช้ Capo คาดช่องที่ 2 เล่นไม่ได้เลย ใช้สาย เบอร์ 12 ครับเปลี่ยนเล่นเบอร์เล็กลองดูก็ไม่หาย
เนื่องจากตอนแรกกีต้าร์ Action สูง แล้วถอดพลาสติกรอง Saddle ออก ซึ่งมีพลาสติกอยู่ชิ้น 1 เป็นแบบหนา (ปกติเห็นมี 2 ชิ้น)
แต่เวลาตีคอร์ดแรงๆ แล้วเจอว่าสาย 5, 6 ตี Flet ช่วยด้วยครับ.. ขอบคุณครับ.

tang_guitar

• member
Re: สายตี Flet
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 15:47:22 »
ขอคำแนะนำวิธีแก้ไขปัญหากีต้าร์สาย 5,6 ตี Flet ครับ ยิ่งตอนใช้ Capo คาดช่องที่ 2 เล่นไม่ได้เลย ใช้สาย เบอร์ 12 ครับเปลี่ยนเล่นเบอร์เล็กลองดูก็ไม่หาย
เนื่องจากตอนแรกกีต้าร์ Action สูง แล้วถอดพลาสติกรอง Saddle ออก ซึ่งมีพลาสติกอยู่ชิ้น 1 เป็นแบบหนา (ปกติเห็นมี 2 ชิ้น)
แต่เวลาตีคอร์ดแรงๆ แล้วเจอว่าสาย 5, 6 ตี Flet ช่วยด้วยครับ.. ขอบคุณครับ.

มันตีแบบไหนครับ อยากเห็นจริงๆ
ปกติสาย 5 ,6 ผมก็ชอบให้ตีเฟร็ตนิดๆ เสียงถึงจะเท่
ไม่งั้นก็ตั้ง Action ต่ำเกินไป
กับคอคดงอ หลายปัจจัย

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 15:47:50 »
ลองขัน Truss Rod ดูครับ..........
http://www.acousticthai.net/acoustic_guitar_setup.htm

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 15:53:27 »
.. แสดงว่า Saddle ต่ำไปนิดนึงแล้วครับ .. วิธีแก้ไขคือเอาเจ้าแผ่นรองใต้ Saddle ใส่กลับเข้าไปใหม่ แต่เห็นบอกว่าหนา ดังนั้นลองหาแผ่นพลาสติคที่บางกว่า เช่น บัตรเครดิตที่หมดอายุแล้ว หรืออื่นๆ นำมาตัดเท่ากับของเดิม แล้วนำไปรองครับ ลองทำดู ..
.. และอยากให้ลองตรวจสอบคอกีต้าร์ดูครับ ว่ามันแอ่นขึ้นมาหรือไม่ เพราะเห็นว่าคาดคาโปที่ช่อง 2 แล้วยังมีกาการตีเฟร็ตอยู่ คออาจแอ่นก็ได้นะครับ ซึ่งหากเป็นเช่นนั้น ให้ขันปรับ่คอให้หย่อนลง อาจแก้ไขได้โดยไม่ต้องทำอะไร .. อาการนี้ไม่มีปัญหาครับ แก้ไขได้ง่ายๆครับ .. ;)
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:36:16 »
.. แสดงว่า Saddle ต่ำไปนิดนึงแล้วครับ .. วิธีแก้ไขคือเอาเจ้าแผ่นรองใต้ Saddle ใส่กลับเข้าไปใหม่ แต่เห็นบอกว่าหนา ดังนั้นลองหาแผ่นพลาสติคที่บางกว่า เช่น บัตรเครดิตที่หมดอายุแล้ว หรืออื่นๆ นำมาตัดเท่ากับของเดิม แล้วนำไปรองครับ ลองทำดู ..
.. และอยากให้ลองตรวจสอบคอกีต้าร์ดูครับ ว่ามันแอ่นขึ้นมาหรือไม่ เพราะเห็นว่าคาดคาโปที่ช่อง 2 แล้วยังมีกาการตีเฟร็ตอยู่ คออาจแอ่นก็ได้นะครับ ซึ่งหากเป็นเช่นนั้น ให้ขันปรับ่คอให้หย่อนลง อาจแก้ไขได้โดยไม่ต้องทำอะไร .. อาการนี้ไม่มีปัญหาครับ แก้ไขได้ง่ายๆครับ .. ;)

ตามน้าหว่องโลด.....อิอิ  ;D

Scrap

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:50:04 »

จะลองวิธีนี้ดูครับ น่าจะได้ ขอบคุณมากครับ..

Crucify

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 19:32:29 »
เข้ามาเก็บความรู้  :o

npas

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 20:07:08 »
อาการเดียวกับ F310 ของผมเลย ตอนซื้อมาใหม่ๆ คอมันแอ่น สายที่ติดมาเป็นสายยามาฮ่า เบอร์ 11 ต้องตั้งสาย 1 เป็นเสียง E มาตรฐาน (ไม้หน้าตรงหลังบริจด์ มันนูนขึ้นมาเลย แต่เสียงดี...ชอบ.. :D) ถ้าตั้งให้เสียงต่ำกว่านั้น มันตีเฟรตจนรำคาญ เล่นไม่ได้ ;D 

Scrap

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 20:22:18 »

จะลองวิธีนี้ดูครับ น่าจะได้ ขอบคุณมากครับ..

ปัญหาสายตี Flet หายแล้วครับ ผมใช้บัตร ATM ไทยพานิชย์ตัด รองใต้ Saddle  เสียงก้องกังวาลดีกว่าเดิมด้วยครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 23:51:02 »
ดีใจด้วยครับ