Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: + + + + + + + + + + + + + + ไม้หน้า ไข่เยี่ยวม้า + + + + + + + + + + + + + +  (อ่าน 2522 ครั้ง)

vanilla

• member
สวัสดีครับพี่ๆน้อง วันนี้ผมเอาของแปลกมาให้ดูกันครับ
คนเรามักชอบหาของแปลกๆมาใช้กัน โดยเฉพาะกีตาร์นี่แหล่ะ
ที่เป็นเครื่องดนตรีที่สรรหาของแปลกมาใช้ทำมากที่สุดในหมู่เครื่องสายด้วยกัน
ยิ่งแปลกยิ่งหายากก็ยิ่งมีราคาแพง

ไม้ชิ้นนี้เป็น sitka spruce ที่มีสีดำนั่นเอง

นี่เป็นสาเหตุที่ทำให้ทำไมมันมีสีดำครับ
make guitars not war

vanilla

• member
Re: + + + + + + + + + + + + + + ไม้หน้า ไข่เยี่ยวม้า + + + + + + + + + + + + + +
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:46:55 »
ไม้ sitka spruce ต้นนี้เป็นไม้ที่ฝังอยู่ใต้ดินบนเขาเป็นเวลานานมาก เลยทำให้แร่ธาตุต่างๆ
ซึมเข้าไปในเนื้อไม้จนทำให้มีสีดำอย่างที่เห็น หลักการก็เหมือนไข่เยี่ยวม้าที่เรากินๆกันอยู่นี่เอง

vanilla

• member
Re: + + + + + + + + + + + + + + ไม้หน้า ไข่เยี่ยวม้า + + + + + + + + + + + + + +
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:53:54 »
ตอนประกอบเป็นตัว uke แล้ว หน้าตาดูแปลกไม่เบา แต่เสียงเป็นยังไงอันนี้ไม่ทราบได้ครับ

ใบ certificate ยืนยันว่าไม้ชิ้นนี้เก่าจริงๆ ไม่มากไม้น้อยแค่2,850 ปี!!!แค่นั้นเอง อายุมากกว่าพุทธกาลซะอีก

สนนราคาอยู่ที่ชุดละ 250 USD ถ้าสั่งมาเมืองไทยรวมค่าภาษีและค่าส่งแล้วก็อยู่ราวๆ เก้าพันบาทเท่านั้นเอง
ผมว่าถ้าเจอที่บ้านเราคงไม่ได้มาทำกีตาร์หรอก ถูกเอาไปบูชาขอหวยซะก่อนแล้ว555

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:54:42 »
น่าสนใจมากครับ เคยคิดอยู่เหมือนกันว่าจะย้อมไม้อย่างไรให้ได้สีที่เป็นธรรมชาติ ผมก็พอมีไม้เก็บไว้บ้างหวังว่าวันนึงจะได้ใช้บริการนะครับ

giggscii

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 12:04:50 »
ดูสวยมากเลย แต่ไม้คงหายากมาก

vanilla

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 12:39:02 »
usamah ขอบคุณครับ :)
giggscii ตั้งแต่เกิดมาผมก็เพิ่งเคยเห็นนี่ล่ะครับ ไม้ sitka ที่เป็นแบบนี้ คนเราก็ช่างสรรหานะครับ
อยู่ซะบนเขาและใต้ดินขนาดนั้นก็ยังไปขุดมาทำกีตาร์กันได้

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 13:03:18 »
น่าสนใจมากครับสำหรับ Sitka Spruce สีดำ สวยและแปลกมากครับ ขอบคุณน้า vanilla ที่กรุณานำมาให้ชมกัน
ผมเคยทราบแต่ว่า มีแบรนด์ดังแบรนด์หนึ่งได้นำไม้ Sycamore ซึ่งต้นถูกฝังลึกลงไปประมาณ 30 ฟุต มีอายุนับพันๆ ปี
มีลวดลายที่สวยงามมาทำ Back & Side ของกีต้าร์ เห็นแล้วยังรู้สึกอยากได้มากๆ เลยครับ

vanilla

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 14:54:24 »
ถ้าเอาไม้หลังข้างของน้าน้อย กับไม้หน้าชุดนี้มาทำด้วยกันอายุรวมกันก็เกือบ 4,000 ปี กีตาร์ตัวนี้จะขลังไปไหนเนี่ย

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 15:04:59 »

สวยและแปลกดีครับพี่พันน่าสนใจมากเลย ;D ;D ;D
noomxman

jewaros

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 19:34:18 »
ตอนประกอบเป็นตัว uke แล้ว หน้าตาดูแปลกไม่เบา แต่เสียงเป็นยังไงอันนี้ไม่ทราบได้ครับ

ใบ certificate ยืนยันว่าไม้ชิ้นนี้เก่าจริงๆ ไม่มากไม้น้อยแค่2,850 ปี!!!แค่นั้นเอง อายุมากกว่าพุทธกาลซะอีก

สนนราคาอยู่ที่ชุดละ 250 USD ถ้าสั่งมาเมืองไทยรวมค่าภาษีและค่าส่งแล้วก็อยู่ราวๆ เก้าพันบาทเท่านั้นเอง
ผมว่าถ้าเจอที่บ้านเราคงไม่ได้มาทำกีตาร์หรอก ถูกเอาไปบูชาขอหวยซะก่อนแล้ว555
สวยดีครับนึกว่าจะแพงกว่านี้นะครับก็ไ่ม่แพงนะไม่รู้เสียงเป็นไง  ;)

บูมบาม

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 20:45:16 »
ถ้ามาแถวบ้านเราจะดำสนิทเชียวไม่ต้องรอถึงพันปี แค่ไม่กี่นาทีก็ดำหมดป่า 55555
เล่นได้เพราะใจมันรัก

vanilla

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 22:40:25 »

สวยดีครับนึกว่าจะแพงกว่านี้นะครับก็ไ่ม่แพงนะไม่รู้เสียงเป็นไง  ;)

ครับ แต่เกรนมันไม่สวยนักถ้าเทียบกับ sitka ที่เกรนดีๆ แต่มันได้ตรงความแปลกนี่ล่ะครับ