Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ จะซื้อtaylor 414ce เป็นไงค๊าบบ  (อ่าน 31134 ครั้ง)

iTui

• member
Re: น้าๆ จะซื้อtaylor 414ce เป็นไงค๊าบบ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 22:28:00 »
มาตั้งแต่เมื่อไร ?  แล้วเป็นไงบ้าง ? เสียง ?  แอคชั่น ?  ทัชชิ่ง ?  เล่นเข้ามือ  ?  ความคุ้มราคา  ?  ความสวยงาม ? สรุปให้ฟังด้วยนะครับ
หาก...  (หาก นะครับ  เน้น ๆ ว่า  หาก...)  ไม่ถูกใจ  ช่วยกระซิบบอกนิดนึง...ขอ คิว 1

แว๊กกกกกกกกกก...............ถามเป็นชุดเลย!!   :o   :o

สงสัยต้องทำขลิบ  เอ๊ย!! ทำเป็นคลิปมาตอบอย่างน้า winnie แนะนำแล้วมั้ง  ::)

แต่ด้วยว่าหน้าตาก็ไม่น่ามอง แถมฝีมือการเล่นกีต้าร์ก็ยิ่งไม่น่าฟังเท่าไหร่  เลยเอาไว้ให้เล่นพอทนฟังได้แล้วจะทำคลิปมาแปะนะครับ  ฮี่ๆๆ   ;D

เจ้า 314CE ได้มาเมื่อวานตอนเที่ยงๆ ครับ  ก็เจ้าตัวเดียวกับที่น้ารามมาบอกนั่นแหล่ะครับ ผมคุยกับเจ้าของไว้ 2-3 วันแล้วก็เลยตัดสินใจไปลอง

พอเห็นสภาพกีต้าร์และ hard case แล้ว ไม่สอยมาก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว  มันใหม่มากๆ  เจ้าของรักษาดีมากๆๆๆ  เค้าซื้อมามือ 1 จากร้านที่ Central World เมื่อ 2 ปีที่แล้ว

มันเป็นตัวที่มีป้าย 314CE แต่ไม่มีภาคไฟฟ้าครับ (แต่ในกล่องยังมีคู่มือ Fishman Prefix Plus pickup อยู่ด้วยเลย)  เอกสารต่างๆ พร้อมใบรับประกันจาก Taylor ที่ยังไม่กรอกครบถ้วนครับ

ตอนแรกผมก็อยากได้ 314CE รุ่นปัจจุบันที่มีภาคไฟฟ้่า แต่คิดละเอียดๆ แล้วผมเล่นอยู่กับบ้าน ไม่ได้ออกงานที่ไหนเลย (อย่างเก่งก็เล่นสักเพลงสองเพลงในงานปีใหม่ที่ทำงาน)

ซื้อตัวนี้ที่สภาพกริ๊บๆ ก็ประหยัดไปได้หมื่นเจ็ดกว่าๆ ก็นับว่าน่าพอใจครับ

ตัวนี้แอคชั่นเดิมๆ ใช้สายเบอร์ 12 กำลังสบายสำหรับผมเลย  touching ไม่มีปัญหาครับ เสียงเปิดพุ่งได้อย่างใจ ผมเล่นแคดดี้  เอ๊ย!!  เล่นปิ๊กกิ้งซะเป็นส่วนใหญ่ ก็ชอบมากครับ (ชอบมากกว่า D-15 ที่มีอยู่เลยล่ะ)

สรุปว่าน้ากวางกะน้า winnie คงไม่สนใจเข้าคิวแล้วใช่ป่าว เพราะมันไม่มีภาคไฟฟ้า 555+    แต่มันลงตัวกับผมได้สบายๆ  คุ้มค่ามาก  เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาให้ชมนะครับ   ;D  ;D  ;D

winnie

• บุคคลทั่วไป
Re: น้าๆ จะซื้อtaylor 414ce เป็นไงค๊าบบ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 08:52:13 »
รอชมรูปนะครับน้า iTui ดีใจด้วยที่ได้กีต้าร์ที่ถูกใจครับ ตอนแรกชั่งใจเหมือนกันว่าจะเอาแต่ ก็ตัดใจจากภาคไฟฟ้าไม่ได้ด้วย อีกอย่าง อย่างไรก็ไม่ได้รีบขนาดนั้น ก็กะว่าจะรอปีหน้าค่อยซื้อทีเดียวเอาที่ถูกใจเลยจบ อิอิ

ปล. นอกจากรูปสวยๆแล้ว ขอคลิปเสียงใสๆด้วยนะครับ อิอิ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 09:28:23 »
น้า iTui  น้้าพูดเล่นหรือเปล่า  ที่เอา  314 CE  ไปเีปรียบเทียบกับ D-15  เพราะราคา D-15  มันแพงกว่า  314 CE  เป็นหมื่น กว่า ๆ เลยนะครับ
พอดีผมก็ได้ D-15  All Solid Mahogany  มาจากน้า เอ  เหมือนกัน  ถ้าเล่น Finger Picking  สู้ 314 CE  ไม่ได้แน่นอน 
เพียงแต่ว่า ผมยังค้นหาไม่พบว่า  D-15  มันเหมาะกับการเล่นใน Style ไหน?  ก็เลยยังไม่กล้าฟันธงว่า  314 CE  ดีกว่า  D-15  ครับ
ก็กำลังคิดว่า  จะปล่อย  D-15  รอรับตระกูล  Taylor  ตั้งแต่  Series  3xx  ขึ้นไป
Finger Picking Style

• member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 09:38:50 »
รอชมรูปนะครับน้า iTui ดีใจด้วยที่ได้กีต้าร์ที่ถูกใจครับ ตอนแรกชั่งใจเหมือนกันว่าจะเอาแต่ ก็ตัดใจจากภาคไฟฟ้าไม่ได้ด้วย อีกอย่าง อย่างไรก็ไม่ได้รีบขนาดนั้น ก็กะว่าจะรอปีหน้าค่อยซื้อทีเดียวเอาที่ถูกใจเลยจบ อิอิ

ปล. นอกจากรูปสวยๆแล้ว ขอคลิปเสียงใสๆด้วยนะครับ อิอิ

น้า winnie  ถ้ารอได้ ก็รอเก็บของดี ทีเดียวเลย เพราะผมเองก็ไม่เคยผิดหวังกับ Series นี้  และยังอยากจะได้เพิ่มอีกต่างหาก ครับ
แต่ถ้ารอไม่ไหว  ลองพิจารณา ตัวที่ผมพอมีอยู่..  Martin D-15  All Solid Mahogany   Made in USA.  พร้อม  Hard Case  ของมันเอง สักนิดนึงก็ได้ 
เพราะเห็นในความตั้งใจที่อยากได้กีต้าร์  ที่ดี มีมาตรฐาน  ในระดับหนึีง ที่ Series อาจไม่สูงมากนัก 
แต่ผมอยากให้ น้า winnie  เก็บ Taylor มากกว่า ครับ

iTui

• member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 10:08:43 »
เห็นด้วยกับน้ากวางครับว่า น้า winnie รอเก็บ 314CE ตัวปัจจุบันที่มีภาคไฟฟ้าตามที่อยากได้ไปเลยทีเดียวจบครับ ไม่งั้นมันก็จะคาใจ หงุดหงิด งุ่นง่าน

สำหรับผมตอนนี้ก็เก็บสะสมกระสุนไว้สอย Gibson ที่น่าใช้อีกสักตัวก็คงหายคันไปอีกนานละครับ  ;D  ;D 

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 10:19:07 »
ปล่อยตัวนี้ แล้ว ไป เอา  cl40  ไงครับ
Line id: 081-8718003

winnie

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 10:37:16 »

น้า winnie  ถ้ารอได้ ก็รอเก็บของดี ทีเดียวเลย เพราะผมเองก็ไม่เคยผิดหวังกับ Series นี้  และยังอยากจะได้เพิ่มอีกต่างหาก ครับ
แต่ถ้ารอไม่ไหว  ลองพิจารณา ตัวที่ผมพอมีอยู่..  Martin D-15  All Solid Mahogany   Made in USA.  พร้อม  Hard Case  ของมันเอง สักนิดนึงก็ได้ 
เพราะเห็นในความตั้งใจที่อยากได้กีต้าร์  ที่ดี มีมาตรฐาน  ในระดับหนึีง ที่ Series อาจไม่สูงมากนัก 
แต่ผมอยากให้ น้า winnie  เก็บ Taylor มากกว่า ครับ

ผมก็คิดแบบน้ากวางเหมือนกันครับ ตอนนี้ก็มานั่งมองกีต้าร์ตัวเก่าตัวเดียวที่มี กำลังคิดว่าจะปรับแต่งอย่างไงดี ให้พอเล่นไปก่อนครับ ใจอยากจบทีเดียวเหมือนกัน เพราะ 314CE ก็แพงเอาเรื่อง น่าจะเป็นสิ่งที่แพงเป็นอันดับสามในชีวิตครับ รองจาก บ้าน รถ แล้วก็ กีต้าร์เนี่ยแหละ อิอิ

iTui

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 10:50:15 »
ปล่อยตัวนี้ แล้ว ไป เอา  cl40  ไงครับ

อูยยยยยยย......น้าทอมคร๊าบ  อย่าชี้กระรอกให้โพรงอย่างงี้สิคร๊าบบบบบ.....มันหวั่นไหว

โดยคาแรคเตอร์เสียงแล้ว CL40 กับ J45 (ของน้ารามนั่นแหล่ะ แอบมองทุกวัน) มันต่างกันยังไงครับ?

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 11:13:06 »
j45 ยังไม่เคยลอง แต่ cl40 เสียง เบส  Balance ดีมากครับ ดังลั่น ครับ
Line id: 081-8718003

iTui

• member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 13:06:15 »
ผมเอารูปเจ้า Taylor 314CE ที่ได้มาไปลงในห้องโชว์กีต้าร์นะครับ  เกรงใจพื้นที่กระทู้นี่น่ะครับ    ;D   ;D

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3386.0

K9918

• member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 07:30:52 »
ผมกำลังคิดจะขาย Taylor414ce ครับเพื่อระดุมทุนซื้อกีตาร์ไฟฟ้า เผื่อใครสนใจมาลองเป็นอีกทางเลือกก่อนจะไปซื้อของใหม่ครับ จะได้ประหยัดขึ้น  อยู่ลาดพร้าว71ครับ
[email protected]

nhoy

• member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 03:56:10 »
ผมกำลังคิดจะขาย Taylor414ce ครับเพื่อระดุมทุนซื้อกีตาร์ไฟฟ้า เผื่อใครสนใจมาลองเป็นอีกทางเลือกก่อนจะไปซื้อของใหม่ครับ จะได้ประหยัดขึ้น  อยู่ลาดพร้าว71ครับ
[email protected]
โอกาสดีของท่านที่ต้องการ Taylor 414ce มาแล้วครับ

• member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 09:36:01 »

เอาเสียงกีต้าร์ใส ๆ คม ๆ กรุ๊งกริ๊ง  เจ้า Taylor 414 CE  ของน้า K9918  ที่บรรเลงเอง  มาให้รับชมรับฟัง (แต่ผมลองติดต่อแล้ว  น้า K9918  ยังเสียดาย ไม่ตัดใจขายให้ ครับ)

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=pTGD_5l6KZQ&amp;feature=player_embedded" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=pTGD_5l6KZQ&amp;feature=player_embedded</a>

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 09:42:27 »
เมื่อวานไปซื้อเคสที่ MC ได้หยิบเจ้าตัวนี้มาลอง แม่เจ้า.......อยากจะกลับไปปาคราฟเตอร์ที่บ้านทิ้งเลยครับเสียงดีมว๊ากกกกกกกก สวยมว๊ากกกกกกกกกก
คมชัดใสแจ๋ว แถมเบสไม่บางด้วยครับ อยากได้จัง T_T

winnie

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 15:53:24 »

เอาเสียงกีต้าร์ใส ๆ คม ๆ กรุ๊งกริ๊ง  เจ้า Taylor 414 CE  ของน้า K9918  ที่บรรเลงเอง  มาให้รับชมรับฟัง (แต่ผมลองติดต่อแล้ว  น้า K9918  ยังเสียดาย ไม่ตัดใจขายให้ ครับ)

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=pTGD_5l6KZQ&amp;feature=player_embedded" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=pTGD_5l6KZQ&amp;feature=player_embedded</a>

ผมก็ติดต่อไปนะน้ากวาง น้าเค้าติดปัญหาการเมืองภายใน(บ้าน) เลยยังไม่ได้ ตัดสินใจขาย แต่ส่งคลิปให้เห็นเจ้า 414CE กับเสียง ทำไมมันหวานเยี่ยงนี้ อิอิ

ถ้าน้ากวางสอย 414CE จะปล่อย 314CE เรียกใช้บริการด้วยนะครับ อิอิ

• member
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 17:59:21 »

ถ้าน้ากวางสอย 414CE จะปล่อย 314CE เรียกใช้บริการด้วยนะครับ อิอิ

ใจตรงกันเล้ยยย...  ผมก็หวัง รอน้า winnie  สอย Taylor  มาเล่นจนเบื่อ ซะก่อน   แล้วก็ปล่อยให้ผม อีกที

เพราะผมก็ตั้งใจจะเก็บไล่ Series ไปเรื่อย ๆ ตั้งแต่ 4xx  จนถึง  9xx  เพราะแบรนด์อื่น ผมขายทิ้งไปเกือบหมดแล้ว

ล่าสุด ก็กำลังจะปล่อย  Martin  D 15  All Soid Mahogany  Made in U.S.A.  เพื่อระดมทุน  ใครสนใจก็เชิญ 

rham

• member
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 19:21:55 »
เพิ่งได้ TAYLOR มาใหม่ตัวนึงครับขอเชิญเข้าไปชมดูกันครับ http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3621.0

winnie

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 20:26:39 »

ใจตรงกันเล้ยยย...  ผมก็หวัง รอน้า winnie  สอย Taylor  มาเล่นจนเบื่อ ซะก่อน   แล้วก็ปล่อยให้ผม อีกที

เพราะผมก็ตั้งใจจะเก็บไล่ Series ไปเรื่อย ๆ ตั้งแต่ 4xx  จนถึง  9xx  เพราะแบรนด์อื่น ผมขายทิ้งไปเกือบหมดแล้ว

ล่าสุด ก็กำลังจะปล่อย  Martin  D 15  All Soid Mahogany  Made in U.S.A.  เพื่อระดมทุน  ใครสนใจก็เชิญ 

แหมน้ากวาง ผมยังไม่มีครอบครองเลยครับ กว่าจะได้มา ไหนกว่าจะเบื่อนิยังไม่รู้เลยว่าจะเบื่อหรือเปล่า อิอิ

ถ้าน้ากวางจะเล่นสอยทุก series งี้ มีตัวไหนเกินๆ อยากให้รับดูแลต่อบอกได้นะครับ ;)

TMosaic

• member
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 21:29:25 »
สู้ไม่ไหว