Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ จะซื้อtaylor 414ce เป็นไงค๊าบบ  (อ่าน 31135 ครั้ง)

tlechin

• member
น้าๆ จะซื้อtaylor 414ce เป็นไงค๊าบบ
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:11:26 »
น้าค๊าบบคือจะซื้อtaylor 414ce เป็นยังไงคับ
หรือมีรุ่นไหนยี้ห้อไหนที่แนะนำได้อีกบ้างคับ ^^
แล้วอยากทราบราคาtaylor414ceด้วยคับ[มือ1นะคับ]

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: น้าๆ จะซื้อtaylor 414ce เป็นไงค๊าบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:22:41 »
เพิ่งไปลองมาเองครับ (จริง ๆ ไปลองมาหลายทีแระ อิอิ) อยากบอกว่าเสียงดีมาก ๆ ผมลองเทียบกับ 314 รู้สึกถึงความแตกต่างชัดเจน ตอนนี้ผมมัดจำ (ด้วยวาจา) กับทางร้านไปไปแล้ว บอกเดี๋ยวไปขออนุมัติเมียก่อน 5555

รุ่นนี้เลยครับที่ไปลองมา

ส่วนราคาแสนกว่า แต่ลดเหลือ 75000 ซื้อมอเตอร์ไซด์หรู ๆ ได้คันนึงเลย  :D

tlechin

• member
Re: น้าๆ จะซื้อtaylor 414ce เป็นไงค๊าบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:36:48 »
ขอบคุณมากคับน้าsontaya

ลองเอาคลิปมาให้ดูคับ
Taylor 414ce - How does it sound ?

หลายๆคนอาจจะหลงไหลในtaylor

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 14:31:49 »
หาได้ที่ไหนครับ  ราคาเท่าไรครับ

ถ้าจะซื้อที่ 75,000 บาท

ลองดู Gibson J45  ด้วย ครับ
Line id: 081-8718003

gazz

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 15:10:17 »
หาได้ที่ไหนครับ  ราคาเท่าไรครับ

ถ้าจะซื้อที่ 75,000 บาท

ลองดู Gibson J45  ด้วย ครับ

ฝาก Martin HD28 ไว้ในอ้อมใจอีกตัวไหมครับ อิอิ
เห้นแล้วอยากเอามาครอบครองจริงๆ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 15:14:19 »
เพิ่งไปลองมาเองครับ (จริง ๆ ไปลองมาหลายทีแระ อิอิ) อยากบอกว่าเสียงดีมาก ๆ ผมลองเทียบกับ 314 รู้สึกถึงความแตกต่างชัดเจน ตอนนี้ผมมัดจำ (ด้วยวาจา) กับทางร้านไปไปแล้ว บอกเดี๋ยวไปขออนุมัติเมียก่อน 5555

รุ่นนี้เลยครับที่ไปลองมา

ส่วนราคาแสนกว่า แต่ลดเหลือ 75000 ซื้อมอเตอร์ไซด์หรู ๆ ได้คันนึงเลย  :D

สำหรับผมขั้นตอนหลังยากกว่าขั้นตอนแรกเยอะครับ เศร้า..
:)

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 20:49:52 »
ถ้ามีกำลังก็จัดเลยครับ น้า tlechin ผมก็กำลังเก็บเงินอยู่จะสอย 314CE
Taylor ไม่ว่ารุ่นไหน เสียงใสเสมอเลยครับ

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 23:55:58 »
สวยมากเสียงดี แฮะๆ
มือกีต้าร์โฟล์ก

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 02:23:11 »
เรียนน้าtlechin  ผมต้องขอโทษครับที่อาจมีความเห็นที่ต่างออกไป คือผมรู้สึกว่ากีต้าร์รุ่นดังกล่าวจะมีจุดด้อยที่เสียงบางไปครับ  แต่ไม่ว่าจะอย่างไรก็ตามกีต้าร์ทุกตัวก็จะมีจุดเด่นของเค้าเอง น้ากับหลายๆ ท่านอาจจะชอบก็ได้ครับ และไม้ ovangkol ก็สวยมากด้วย

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 09:11:47 »
เรียนน้าtlechin  ผมต้องขอโทษครับที่อาจมีความเห็นที่ต่างออกไป คือผมรู้สึกว่ากีต้าร์รุ่นดังกล่าวจะมีจุดด้อยที่เสียงบางไปครับ  แต่ไม่ว่าจะอย่างไรก็ตามกีต้าร์ทุกตัวก็จะมีจุดเด่นของเค้าเอง น้ากับหลายๆ ท่านอาจจะชอบก็ได้ครับ และไม้ ovangkol ก็สวยมากด้วย

เรื่อง เสียงบาง  ก็เป็นเอกลักษณ์หนึ่งของ Taylor  แต่ในความบางของเสียง ก็ทำให้ Taylor  มีเสียงที่ใส กรุ๊งกริ๊ง  คม เป็นเม็ด ๆ ชัดเจน  และยังแฝงด้วยเสียง Sustain ที่ยาว  ซึ่งหายากในกีต้าร์ที่มีเสียงใส ๆ  ในส่วนตัว (ใช้ 314 CE)  คิดว่า  กีต้าร์ทุกยี่ห้อ ที่ได้รับความนิยม  จะมีเอกลักษณ์เฉพาะ เป็นของตัวเอง  น่าจะอยู่ที่ว่า  คนเล่นกีต้าร์  คนนั้น เล่นกีต้าร์ในแนวใด มากกว่า  ซึ่งก็น่าจะเลือก กีต้าร์ ที่มีโทนเสียง ที่กังวาล ออกมากจากตัวกีต้าร์  ให้เหมาะกับ สไตล์การเล่น ของตัวเอง
ที่ผ่านมาเมื่อเร็ว ๆ นี้  ได้มีโอกาส จับ Adamas  ดี ๆ แพง ๆ ตัวหนึ่ง  ความรู้สึกที่ได้เล่น ถือว่าให้เสียงที่ดีมาก  แต่ก็ยังไม่ประทับใจ เมื่อเอามาเล่นในสไตล์ ของตัวเอง
สิ่งที่แปลกมาก ก็คือ รู้ว่าหลายคน มีกีต้าร์ Taylor ตั้งแต่ Series 3xx ขึ้นไป อยู่ในความครอบครองเยอะมาก  แต่ทำไมเฝ้ารอหาจับต่อ ในกระดานซื้อขายต่าง ๆ ยากมาก ๆ หรืออาจพูดได้ว่า  แทบไม่มีใครยอมปล่อยออกมาเลย ก็ไม่รู้...  เพราะรอมาเป็นปี แล้ว

Finger Picking Style

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 09:15:54 »
martin อิอิ เสียง taylor มันใสและก็เบสน้อยไปหน่อย แล้วแต่ความชอบครับบบบ ชอบก็จัดไป
จันทาร ดีกว่า จันไร

ninunn

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 09:16:24 »
Craig David - Don't Love You No More (Acoustic)

ตัวในคลิปนี้ใช่ 414ce หรือเปล่าครับ เสียงเทพมาก ๆๆ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 10:25:58 »
กีตาร์ก้อเหมือน ผู้หญิง สเปคมันไม่ค่อยเหมือนกันหรอกครับ บางคนชอบน้าคมๆๆ ศัลยกรรมแบบเกาหลี บางชนชอบฝรั่งสูงยาว เข่าดี บางคนชอบญี่ปุ่น หมวยตัวเล็ก ขาวๆๆ ทุกอย่างเล็กหมด  อยู่ที่เราจะชอบอะไรน่ะครับ แต่รวมๆๆ มันก็มีสเปคมาตรฐานที่กลุ่มส่วนใหญ่ชอบกัน แต่บางคนอาจจะชอบแบบตุ๊กกี้ ชิงร้อยชิงล้านก็ไม่แปลกครับผม :)
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

winnie

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 10:28:02 »
ตามที่น้ากวางพูดเลยครับ กีต้าร์แต่ละตัวมีสไตล์เสียงที่ต่างกันอยู่ที่แต่ละคนชอบจริงๆ ผมเองก็ชอบ Taylor ตรงความใส ความคมชัด  sustain ที่ยาว ผมจะเอาไว้เล่น Fingerstyle ครับ แต่ใจก็อยากมีอีกตัวไว้ตีคอร์ดไว้ลุยเหมือนกันครับ

กีต้าร์เป็นเรื่องเหตุผลเฉพาะคนครับ ไปลองแล้วจะรู้ว่ามันใช่สำหรับเราหรือเปล่า แต่สำหรับผม Taylor ต้องโดนซักตัวแน่ๆ อิอิ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 10:31:12 »
เรียนน้าtlechin  ผมต้องขอโทษครับที่อาจมีความเห็นที่ต่างออกไป คือผมรู้สึกว่ากีต้าร์รุ่นดังกล่าวจะมีจุดด้อยที่เสียงบางไปครับ  แต่ไม่ว่าจะอย่างไรก็ตามกีต้าร์ทุกตัวก็จะมีจุดเด่นของเค้าเอง น้ากับหลายๆ ท่านอาจจะชอบก็ได้ครับ และไม้ ovangkol ก็สวยมากด้วย

เรื่อง เสียงบาง  ก็เป็นเอกลักษณ์หนึ่งของ Taylor  แต่ในความบางของเสียง ก็ทำให้ Taylor  มีเสียงที่ใส กรุ๊งกริ๊ง  คม เป็นเม็ด ๆ ชัดเจน  และยังแฝงด้วยเสียง Sustain ที่ยาว  ซึ่งหายากในกีต้าร์ที่มีเสียงใส ๆ  ในส่วนตัว (ใช้ 314 CE)  คิดว่า  กีต้าร์ทุกยี่ห้อ ที่ได้รับความนิยม  จะมีเอกลักษณ์เฉพาะ เป็นของตัวเอง  น่าจะอยู่ที่ว่า  คนเล่นกีต้าร์  คนนั้น เล่นกีต้าร์ในแนวใด มากกว่า  ซึ่งก็น่าจะเลือก กีต้าร์ ที่มีโทนเสียง ที่กังวาล ออกมากจากตัวกีต้าร์  ให้เหมาะกับ สไตล์การเล่น ของตัวเอง
ที่ผ่านมาเมื่อเร็ว ๆ นี้  ได้มีโอกาส จับ Adamas  ดี ๆ แพง ๆ ตัวหนึ่ง  ความรู้สึกที่ได้เล่น ถือว่าให้เสียงที่ดีมาก  แต่ก็ยังไม่ประทับใจ เมื่อเอามาเล่นในสไตล์ ของตัวเอง
สิ่งที่แปลกมาก ก็คือ รู้ว่าหลายคน มีกีต้าร์ Taylor ตั้งแต่ Series 3xx ขึ้นไป อยู่ในความครอบครองเยอะมาก  แต่ทำไมเฝ้ารอหาจับต่อ ในกระดานซื้อขายต่าง ๆ ยากมาก ๆ หรืออาจพูดได้ว่า  แทบไม่มีใครยอมปล่อยออกมาเลย ก็ไม่รู้...  เพราะรอมาเป็นปี แล้ว

ความคิดเห็นผมส่วนมาก น่าจะเกิดจากการปล่อยกีตาร์ราคาระดับนี้ มีโอกาสเจ็บตัวเยอะครับ คนซื้อส่วนใหญ่เลยชอบเก็บยาวเพราะชอบเสียงและไม่ค่อยอยากเปลี่ยนกีตาร์
สังเกตราคาตลาดที่ปล่อยได้ปีก่อนๆประมาณปี 09 10 มั้ง ผมเกือบได้คู่บุญกับ 414ce ขง ราคา 40000 กับน้าอีกท่านหนึ่ง สี่หมื่นกว่าเหมือนกัน เป็น 414 ทั้งคู่ จำได้ว่าไปเร็วมากๆๆๆ แบบ วันถึงสองวันได้

ส่วน314 ราคาตลาดที่เคยๆๆผ่านตา มักจะอยู่ประมาณ สามหมื่นกว่าๆๆ ถึงสี่หมื่นต้นๆแล้วแต่สภาพ ซึ่งต่างกับมือหนึ่งอยู่ราคา เกือบ 60000  ส่วนทรง 10 นี่ไม่ต้องสืบราคาตกค่อนข้างเยอะ

ถ้าชอบก็ไม่ต้องสนใจใครจัดเลยครับเอาที่เราสบายใจดีกว่าครับผม :)

Craig David - Don't Love You No More (Acoustic)

ตัวในคลิปนี้ใช่ 414ce หรือเปล่าครับ เสียงเทพมาก ๆๆ
น่าจะเป็น 614 ce ครับผม back sides maple ราคาน่าอยู่ที่เกือบๆแสน

:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

ninunn

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 12:42:04 »
ขอบคุณมากครับ น้า kiddada สำหรับข้อมูลนะครับ ตอนนี้ผมนั่งเล่น Bigbaby ไปก่อน ไม่รู้จะมีโอกาศได้เล่นพวกซีรี่สูงกว่านี้มั้ย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 14:48:00 »
ตามที่น้ากวางพูดเลยครับ กีต้าร์แต่ละตัวมีสไตล์เสียงที่ต่างกันอยู่ที่แต่ละคนชอบจริงๆ ผมเองก็ชอบ Taylor ตรงความใส ความคมชัด  sustain ที่ยาว ผมจะเอาไว้เล่น Fingerstyle ครับ แต่ใจก็อยากมีอีกตัวไว้ตีคอร์ดไว้ลุยเหมือนกันครับ

กีต้าร์เป็นเรื่องเหตุผลเฉพาะคนครับ ไปลองแล้วจะรู้ว่ามันใช่สำหรับเราหรือเปล่า แต่สำหรับผม Taylor ต้องโดนซักตัวแน่ๆ อิอิ
สวัสดีครับน้า winnie ลองรุ่น 514 หรือ 714 ซิครับ ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ

tlechin

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 16:04:11 »
ตามที่น้ากวางพูดเลยครับ กีต้าร์แต่ละตัวมีสไตล์เสียงที่ต่างกันอยู่ที่แต่ละคนชอบจริงๆ ผมเองก็ชอบ Taylor ตรงความใส ความคมชัด  sustain ที่ยาว ผมจะเอาไว้เล่น Fingerstyle ครับ แต่ใจก็อยากมีอีกตัวไว้ตีคอร์ดไว้ลุยเหมือนกันครับ

สวัสดีครับน้า winnie ลองรุ่น 514 หรือ 714 ซิครับ ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ

น้าnhoyคับ ผมคิดว่าทุกคนอยากลองคับ แต่ก็คงได้แค่ลอง ไม่มีเงินซื้อ T T

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 16:23:37 »
ผมเป็นอีกคนที่จะไม่ลอง Taylor แน่นอน

เพราะมันจะห้ามใจไม่อยู่หนะสิ

สำหรับมือสอง รุ่น 314 หรือ 414 ช่วงสองสามปีก่อน เห็นโผล่มาบ้าง และก็อยู่ไม่นาน
แต่ช่วงนี้มี 814 Brazillian สภาพดี ออกมาล่อแล้วนะครับ ราคา 110000 สนใจก็สอบถาม
กันดู

winnie

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 16:47:20 »
น้า nhoy ครับ ที่ไม่อยากลองก็เหมือนที่น้า guitarhaha บอกนั้นแหละครับ ลองแล้วมันเลิกคิดถึงยากนะครับ ลองอันที่เอื้อมถึงก่อน ไว้ได้ 314CE แล้วค่อยว่ากัน

พูดจริงๆ 314CE ที่ลองหาๆเนี่ย จะหลุดมาขายซักตัวสองตัวเอง เห็นในเวปมือสองอยู่แต่ อยู่ไกล ติดต่อไปก็ไม่ได้ครับ ตอนนี้เลยเก็บเงินอยู่ หวังสอยมือหนึ่ง แต่ถ้ามีหลุดมือสองมาจากน้ากวาง จะรีบคว้าอย่างไว แต่ท่าจะยากส์ อิอิ เพราะน้ากวาง จะสอยเพิ่มอีกตัวเนี่ยสิ ฮ่า+