Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลใดที่ทำให้ท่านเล่น Acoustic  (อ่าน 4272 ครั้ง)

m_kong6

• member
Re: เหตุผลใดที่ทำให้ท่านเล่น Acoustic
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 12:49:03 »
เคยคิดลองเล่นครับ พอไปซื้อ จับๆลองๆ รู้สึกไม่ใช่แนวครับ ;D
ชอบเสียงAcousticมากกว่าครับ

cross

• member
Re: เหตุผลใดที่ทำให้ท่านเล่น Acoustic
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 15:59:30 »
ชอบเสียงธรรมชาติของไม้  หยิบจับง่าย  พกพาง่าย

:)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 17:22:06 »

ชอบธรรมชาติ ไม่ยุ่งยากครับ
noomxman

sittigorn

• member
  • อารมคือ อาวุธของ "นักดนตรี"
    • http://www.facebook.com/#!/EmotionIndyink
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 21:27:14 »
เหตุผลใหญ่่คือชอบ เหตุผลรองคือเท่   เหตุผลพี่เกิดตามมา  สาวครึม   ฮึฮึ

CABUKI

• member
  • AE MC
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 22:50:32 »
เมื่อก่อนผมเล่นไฟฟ้าเป็นหลัก เคยทำวง เคยเล่นงานนอก ลานเบียร์ เวทีใหญ่ ๆ
แต่รู้สึกว่ามันไม่ใช่แนวที่ชอบครับ เลยขายอุปกรณ์กีตาร์ไฟฟ้าทุกอย่างทิ้งหมด เล่นแต่ Acoustic เล่นให้เมีย ให้ลูก (ในท้องเมีย) ฟังสบาย ๆ ไม่ต้องต่ออุปกรณ์อะไรมากมาย โปร่งตัวเดียวจบ ที่สำคัญ เมียไม่ชอบเสียงกีตาร์ไฟฟ้าครับ ^_^
  ฮ่าๆ เหตุผล น้ามด  เหมือนเหตุผลของผมเลย เล่นให้เมีย ให้ลูก เมียไม่ชอบไฟฟ้าเหมือนกันจ๊า

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 00:09:25 »
เมื่อก่อนผมเล่นไฟฟ้าเป็นหลัก เคยทำวง เคยเล่นงานนอก ลานเบียร์ เวทีใหญ่ ๆ
แต่รู้สึกว่ามันไม่ใช่แนวที่ชอบครับ เลยขายอุปกรณ์กีตาร์ไฟฟ้าทุกอย่างทิ้งหมด เล่นแต่ Acoustic เล่นให้เมีย ให้ลูก (ในท้องเมีย) ฟังสบาย ๆ ไม่ต้องต่ออุปกรณ์อะไรมากมาย โปร่งตัวเดียวจบ ที่สำคัญ เมียไม่ชอบเสียงกีตาร์ไฟฟ้าครับ ^_^
  ฮ่าๆ เหตุผล น้ามด  เหมือนเหตุผลของผมเลย เล่นให้เมีย ให้ลูก เมียไม่ชอบไฟฟ้าเหมือนกันจ๊า
หัวอกเดียวกันครับน้า ฮ่าๆๆ
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

Guitar@woodmusic

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 00:48:38 »
หนึ่งเลย ผมชอบเสียงที่ผลิตจากกีตาร์จริงๆ ไม่ผ่านการปรุงแต่ง

สอง ผมชอบตรงที่มันมีลูกเล่นน้อย ไม่ต้องมีเอฟเฟ็คปรุงแต่ง มันเลยท้าทายให้เราฝึกฝนเทคนิคลูกเล่นเพื่อทำให้จุดด้อยกลายเป็นจุดเด่น

สุดท้าย ก็คือทั้งหมดที่พล่ามมา มันทำให้เกิดเอกลักษณ์เฉพาะกีตาร์แต่ละตัว ถึงจะจะผลิตวันเดียวกัน สเป็คไม้เดียวกัน โครงสร้างเหมือนกัน ช่างคนเดียวกัน แต่สุดท้ายแล้ว เสียงจะออกมาต่างกัน ไม่มากก็น้อยครับ

kanompung01

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 23:05:58 »
ผมเล่นเพราะตอนนั้นเพลงเพื่อเธอตลอดไปกำลังดังครับ ตอนนั้นเป็นเด็กคิดว่า ฮูววววว เพลงอะไรวะเสียงกีต้าร์เพราะจัง เลยหัดเล่นครับ พอเริ่มตีดอร์ดคล่องก็จัดเลยครับ หัดเล่นเพลงเพื่อเธอตลอดไป จนทุกวันนี้ทุกครั้งที่จับกีต้าร์ผมก็จะเล่นเพลงนี้ก่อนเสมอ...เป็นเพลงครูกันเลยทีเดียว

Thanawat bass

• member
  • ^__^
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 23:35:59 »
เล่นครั้งแรกตอนเรียนเพราะเพื่อนคนหนึ่งมี f310 แต่ในกลุ่มไม่มีใครเล่นเป็นเลย ผมก็เลยไปดูๆในเว็บมาวันหนึ่ง ก็กลับไปตีคอร์ดให้เพื่อนร้องได้แล้วครับ ยิ่งเล่นก็ยิ่งรักๆๆๆๆๆๆๆๆๆ acoustic จนตอนนี้เข้าสายเลือดละ 70 เปอร์เซ็นของแต่ละวันก็อยู่กับกีต้าร์โปร่งนี่แหละ ขนาดไปทำงานยังเอาไปเล่นแทบทุกวัน 555+
:-)

sadkadinw

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 00:24:08 »
ชอบเสียงมันครับ ไฟฟ้าทำเสียงแบบนี้ไม่ได้

เสียงของไม้เนื้อแห้งๆ ฟังแล้วสบายหูมากๆครับ หยิบเล่นง่าย ตีคอร์ดไปเรื่อยมั่วๆ ยังเพราะเลยครับ ^^

fingerkl

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 07:48:21 »
หนึ่งเลย ผมชอบเสียงที่ผลิตจากกีตาร์จริงๆ ไม่ผ่านการปรุงแต่ง

สอง ผมชอบตรงที่มันมีลูกเล่นน้อย ไม่ต้องมีเอฟเฟ็คปรุงแต่ง มันเลยท้าทายให้เราฝึกฝนเทคนิคลูกเล่นเพื่อทำให้จุดด้อยกลายเป็นจุดเด่น

เหตุผลนี้ใช่เลยครับ  คิดเห็นเหมือนกัน

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 07:56:05 »
เสียงของอะคุสติกกีต้าร์ มันพริ้วไหว ไม่ถูกตีกรอบ ฟังสบายๆ
นอกจากกีต้าร์แล้ว ผมพ่วงซึงไม่สัก 1 ตัว พิณไม้ขนุนอีก 1
( เสียงจากไม้ๆ )

catzy

• member
    • รับสอนกีต้าร์ที่บ้าน, เรียนกีตาร์ตามบ้าน
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 09:37:03 »
ชอบ Acoustic คร้าบ  ;D

free_willy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 09:48:24 »
ไม่มีวง เล่นกีตาร์ไฟฟ้าไม่ถนัด เสียงกีตาร์ไฟฟ้าดังเกินไป ไม่ชอบ

ซื้อกีตาร์โปร่งตัวเดียวก็ใช้เงินเยอะมากพอแล้ว ขืนซื้อกีตาร์ไฟฟ้าอีกก็ไม่ต้องกินข้าวกันพอดี

december

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 12:07:36 »
เล่นแล้วรู้สึกผ่อนคลาย  ;)

Somchai Kitcharoen

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 10:11:44 »
เพราะเล่นสะดวก ไม่ยุ่งยากครับ สงบๆได้อารมณ์ดีครับ ชอบเสียงแบไม้ๆ ครับ

Peaceman

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 21:36:59 »
ชอบเสียงที่เป็นธรรมชาติ  กีต้าร์ไฟฟ้าเวลาเล่นจะต้องต่อแอมป์ ผมว่าไม่ค่อยสะดวกเหมือน acoustic เล่นที่ไหนก็ได้ง่ายดี

bossabossome

• member
  • อืม.......
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 21:52:15 »
สำหรับผมสวนกระแสนะครับ บอกตรงๆว่าส่วนตัวผมชอบกีตาร์ไฟฟ้า เพราะส่วนใหญ่เพลงที่ผมชอบฟังจะออกแนว metal ซะส่วนใหญ่ ถึงไม่มีวงเล่นแต่บางครั้งที่มีเวลาว่างๆก็จะชอบพ่วงกีตาร์ไฟฟ้าเอฟเฟคก้อน metal zone แค่ก้อนเดียวกับแอมเล็กๆเล่นคนเดียวอย่างบ้าครั่งมั่วไปเรื่อยก็สนุกเหมือนกับน้าๆที่ชอบเล่นอคูสติกคนเดียวนั่นแหละครับ กับคำถามที่ว่า เหตุผลใดที่ทำให้ท่านเล่น Acoustic ตอบได้เลย ว่าหยิบจับง่ายไปได้ทุกหนทุกแห่ง เวลาจะเล่นหยิบจับออกนอกชานบ้านหรือสถานที่อื่นๆถือไปเลยตัวเดียวจบ ไม่ต้องง้อแอมเอฟเฟคไฟฟ้า (ส่วนตัวก็หลงใหลอคูสติกเสียงดีๆอยู่ไม่น้อยทีเดียวถ้ามีงบมากพอกะว่าจะสอยมาเก็บไว้เชยชมเหมือนกันครับ) แต่ส่วนตัวอยู่ในห้องหยิบไฟฟ้าพ่วงเอฟเฟคปิดประตูหน้าต่างให้สนิท สะพายบนบ่า เปิดแอม ใส่พาวเวอร์คอร์ด นั่นแหละครับโลกเป็นของผม 5555+
It's my life....

ming

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 22:47:37 »
ผมว่าฟังแล้วไม่เลี่ยนครับ
อีกอย่างไม่เรื่องมากไม่ต้องพกอะไรมากมายเวลาไปเที่ยวเล่นที่ไหนก็ได้ไม่จำเป็นต้องพึ่งไฟฟ้า
ผมชอบเสียงกีต้าร์โปร่งมานานแล้วครับ ถึงแม้จะเพิ่งมาหัดเล่นครับ
ผมเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าไม่เป็นด้วย555 ซื้อมาทิ้งไว้หนึ่งตัวไม่รู้จะเล่นไงเลยทิ้งไว้เฉยๆครับ

fingerstyles

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 11:56:40 »
 ;Dตอบสนองความต้องการได้ทันทีที่หยิบขึ้นมาึี ;D
อยากให้ทุกคนเล่นกีต้าร์ อย่างสร้างสรรค์ และมีความสุข