Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องไม้ของ top solid ครับ  (อ่าน 1588 ครั้ง)

kanompung01

• member
ถามเรื่องไม้ของ top solid ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 07:31:36 »
โดยปกติไม้ที่นำมาทำเป็น top solid จะต้องเป็นไม้ชิ้นเดียวไหมครับ หรือสามารถเป็นเป็นไม้สองแผ่นมาต่อกันซ้ายขวาได้ พอดีเพิ่งมีกีต้าร์ที่เป็น top solid ตัวแรกนะครับเลยเกิดความสงสัย ขอบคุณครับ

JEERASIN

• member
Re: ถามเรื่องไม้ของ top solid ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 07:59:51 »
ไม้ที่นำมาทำกีต้าร์ต้องเอาไม้สองแผ่นมาประกบกันอยู่แล้วครับ

TOM1869

• member
Re: ถามเรื่องไม้ของ top solid ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 08:56:12 »
โดยปกติไม้ที่นำมาทำเป็น top solid จะต้องเป็นไม้ชิ้นเดียวไหมครับ หรือสามารถเป็นเป็นไม้สองแผ่นมาต่อกันซ้ายขวาได้ พอดีเพิ่งมีกีต้าร์ที่เป็น top solid ตัวแรกนะครับเลยเกิดความสงสัย ขอบคุณครับ

กีต้าร์ที่ใช้ไม้แผ่นเดียว มาทำ Top solid เป็นกีต้าร์ไม่ปกติครับ
Line id: 081-8718003

kanompung01

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 10:47:01 »
อ้อ โล่งใจครับ พอดีกีตาร์ที่ซื้อมาพอถ่ายรูปสีมันแบ่งกันชัดเจนเลยครับ แต่มองด้วยตาเปล่าต้องสังเกตครับ แต่ผมไม่ซีเรียสเพราะพอใจครับเสียงที่ได้จากมันครับ ของคุณครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 13:12:09 »
โดยปกติทั่วไป กีต้าร์มักจะใช้ไม้จากชิ้นเดียวกัน ฝานออกเป็นสองแผ่น แล้วนำมาเชื่อมต่อกันเป็นไม้หน้าครับ
โดยมักจะให้ส่วนที่มีลายถี่เชื่อมต่อกันอยู่บริเวณตรงกลางตัวกีต้าร์ และให้ส่วนที่มีลายห่างกว่าอยู่บริเวณขอบครับน้า kanompung01

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 17:36:11 »
ไม้หน้ากีตาร์ปัจจุบันใช้ไม้สองแผ่นแทบทั้งสิ้นครับ
สังเหตุกีตาร์หลายๆตัวที่มีสีไม่เท่ากันตัดกันตรงหลังบริจครับ

แต่ก็อยากรู้จริงๆ ถ้ากีตาร์ที่เล่น นานๆ จนเสียงเปิด และสีไม้หน้าเปลี่ยนเข้มขึ้น
สีไม้ของกีตาร์ที่ไม่เท่ากันนั้น จะมีสีอิ่มตัวจนเท่ากันหรือไม่
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

sonic

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 17:57:21 »
สองแผ่น ต่อเข้าหากัน แบบนี้

katika

• member
  • Feel good~
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 19:08:14 »
ทำไมเขาถึงใช้ 2 ชิ้นต่อกันละครับ ในเมื่อมันก็นะจะใช้อันเดียวได้

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 19:28:31 »
ถ้าใช้แผ่นเดียว มันเป็นเผ่นใหญ่มากเลยนะครับ
ดูขนาดของกีตาร์แต่ละตัวเส้นผ่าศูนย์กลางก็กว้างพอสมควรนะครับ
อีกอย่างคงเกี่ยวกับเรื่องเสียงเข้ามาด้วย
เคยอ่านเจอว่าใช้ไม้สองแผ่นจะให้เสียงที่ดีกว่าแผ่นเดียว
แต่ที่เจอคือความคิดเห็นของท่านอื่นๆ ที่ได้แสดงความคิดเห็นไว้ในเว็บเกี่ยวกับการทำกีตาร์ครับ ไม่รู้จริงมั้ย
เคยดูใน 108 review ก็เคยได้ยินกูรูบอกว่า ไม้ที่ทำบ้อดี้ของกีตาร์ ไม้หน้าให้เสียง 60% ไม้หลังให้เสียง 30% และไม้ข้างอีก 10%
การเลือกซื้อจึงควรเลือกเน้นที่ Top/Back ถ้างบเยอะไม่พอ all solid ;D ;D ;D
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 20:11:13 »
ไม้ Top ไม่สามารถนำไม้แผ่นเดียวมาทำได้ครับเพราะ ไม้หน้าส่วนมากจะเป็นไม้เนื้ออ่อน ไม้เนื้ออ่อนตรงกลางลำต้นจะยิ่งอ่อนมากครับ ส่วนตรงกลางไม่แข็งแรงพอครับ..

katika

• member
  • Feel good~
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 21:03:22 »
ถ้าใช้แผ่นเดียว มันเป็นเผ่นใหญ่มากเลยนะครับ
ดูขนาดของกีตาร์แต่ละตัวเส้นผ่าศูนย์กลางก็กว้างพอสมควรนะครับ
อีกอย่างคงเกี่ยวกับเรื่องเสียงเข้ามาด้วย
เคยอ่านเจอว่าใช้ไม้สองแผ่นจะให้เสียงที่ดีกว่าแผ่นเดียว
แต่ที่เจอคือความคิดเห็นของท่านอื่นๆ ที่ได้แสดงความคิดเห็นไว้ในเว็บเกี่ยวกับการทำกีตาร์ครับ ไม่รู้จริงมั้ย
เคยดูใน 108 review ก็เคยได้ยินกูรูบอกว่า ไม้ที่ทำบ้อดี้ของกีตาร์ ไม้หน้าให้เสียง 60% ไม้หลังให้เสียง 30% และไม้ข้างอีก 10%
การเลือกซื้อจึงควรเลือกเน้นที่ Top/Back ถ้างบเยอะไม่พอ all solid ;D ;D ;D
ไม้ Top ไม่สามารถนำไม้แผ่นเดียวมาทำได้ครับเพราะ ไม้หน้าส่วนมากจะเป็นไม้เนื้ออ่อน ไม้เนื้ออ่อนตรงกลางลำต้นจะยิ่งอ่อนมากครับ ส่วนตรงกลางไม่แข็งแรงพอครับ..

อ๋ออย่างนี้นี่เอง ขอบคุณน้าทั้ง 2 มากๆ เลยครับ

kpsfolk

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 21:17:07 »
ไม้หน้ากีตาร์เป็นไม้ต่อกันด้วยกาว รอยต่อจะอยู่ตรงกลางกีตาร์เลย เป็นไม้ชนิดเดียวกันแต่อาจจะเป็นแผ่นเดียวกันที่เลื่อนให้บางลงแล้วแผ่ออกก็ได้ หรือเป็นไม้คนละแผ่นก็ได้ครับ ให้ดูจากลายไม้และความสมมาตรกันของลายไม้