Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนคลับสายDadario  (อ่าน 1314 ครั้ง)

jokermanu

• member
แฟนคลับสายDadario
« เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 14:07:08 »
DAD-EXP13: DADDARIO EXP13 COATED 80/20 BRONZE‚ 11-52
กัุบ
DAD-EXP26: DADDARIO EXP26 COATED PHOSPHOR BRONZE‚11-52
2รุ่นนี้ให้เสียงแตกต่างกันอย่างไรครับ แล้วแต่ละแบบมันเหมาะกับการเล่นแบบไหนจะซื้อมาใส่ทรงD-cutaway รบกวนน้าๆทีครับ

folkbeach

• member
Re: แฟนคลับสายDadario
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 14:39:19 »
ขึ้นอยู่กับโทนเสียงที่ชอบ กับกีต้าร์ที่ใช้ 

- ถ้าชอบเสียงแหลมๆ จัดจ้าน เป็นประกาย ก็ใช้ EXP13 COATED 80/20 BRONZE แบบนี้ผมใช้อยู่ใช้กับ Martin

เนื่องจาก martin มันนุ่มอยู่แล้ว เลยอยากเพิ่มความจัดจ้าน และใสๆ ให้หน่อยก็เลยเลือก EXP13

- ถ้าชอบเสียงนุ่มๆ อบอุ่น หรือเอาไว้แก้ทางพวกกีต้าร์เสียงแหลมๆ แบบนี้ผมใช้อยู่ใช้กับ Morris และ Yamaha

เนื่องจาก Morris และ Yamaha  โทนเสียงแหลมๆ กลางจัด เลยอยากให้มันนุ่ม และสุภาพขึ้น เลยเลือก EXP26 

ส่วนตัวชอบใช้สาย D'Addario มากที่สุดเนื่องจากมีให้เลือกหลายแบบดี เข้ากับกีต้าร์ได้หลายแบรนด์

ตีคอร์ด Balance เสียงออกมาดี finger ก็ออกมาดี แม้จะไม่ค่อยทนเท่า Elixir ก็ตาม 

บอมศักดิ์

• member
  • มือใหม่ ขอความกรุณาชี้แนะด้วยครับ ^^!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 14:44:18 »
จากที่ผมเคยลองมานะครับ ในยี่ห้อเดียวกัน เบอร์ขนาดเท่ากันสายแบบ
80/20 BRONZE จะให้เสียงที่สดใสกว่าครับ
และPHOSPHOR BRONZE เสียงจะแน่นๆ กระหึ่มกว่าอ่ะครับน้า
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ลองรอน้าๆท่านอื่นแนะนำดูเพิ่มเติมนะครับ
และทางทีดีน้าลองด้วยตัวเองดูครับ จะได้ลองฟังทั้ง2แบบ ทีนี้ก็อยู่ที่น้าjokermanuละครับว่าชอบแบบไหนมากกว่ากันครับ ^^
- BoMSuK71 -

Peaceman

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 16:22:56 »
ส่วนตัวชอบ Dad EXP16 ครับ แน่นนุ่มพุ่ง ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 20:17:59 »
DAD-EXP13: DADDARIO EXP13 COATED 80/20 BRONZE‚ 11-52
กัุบ
DAD-EXP26: DADDARIO EXP26 COATED PHOSPHOR BRONZE‚11-52
2รุ่นนี้ให้เสียงแตกต่างกันอย่างไรครับ แล้วแต่ละแบบมันเหมาะกับการเล่นแบบไหนจะซื้อมาใส่ทรงD-cutaway รบกวนน้าๆทีครับ
เรียนน้า jokemanu ดังนี้ครับ..
  80/20 Bronze จะให้เสียงที่ออกไปทางคมชัด-แหลมใสกว่า
  ในขณะที่ Phosphor Bronze จะให้เสียงที่อุ่นนวลและมีบาลานซ์ที่ดี ครับ

สำหรับที่น้า jokemanu ถามว่า "แต่ละแบบมันเหมาะกับการเล่นแบบไหน" ขออนุญาตเรียนว่า แล้วแต่ความชอบของแต่ละท่านครับ
และสายทั้งสองประเภทก็เล่นได้ทั้งสตรัมมิ่งและฟิงเกอร์
เพียงแต่ว่าจากความเห็นส่วนตัวของผม กรณีเน้นไปทางสตรัมมิ่งน่าจะเลือก Phosphor Bronze และถ้าเน้นไปทางฟิงเกอร์สักหน่อยก็น่าจะเลือก 80/20 Bronze ครับ

nantfa

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 20:22:15 »
เป็น สายที่ผมไม่ค่อยชอบนัก เเล้วก็หางเสียงซัสเทนเสื่อมไวไปนิด เเล้วก็ดำไวไปหน่อย  (จริงๆ ดำไวสุด ตือ มาติน)

เเต่ด้วยความที่เป็นสาย ที่หาซื้อง่าย  เเถมร้านกีต้าร์เเถวบ้านมีขาย ผมก็เลยใช้มันอยู่ ยี่ห้อเดียว

ฮ่า ฮ่า
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 03:56:20 »
เมื่อก่อนใช้ Dad ธรรมดาอาทิตย์กว่าๆสายก็ดำแล้วครับ ตอนนี้ใช้ EXP มาเดือนกว่าๆเล่นวันละสองสาม ช.ม. อาทิตย์ละ สาม-สี่ครั้ง สายยังเหลืองสวยยู่เรยครับ

jokermanu

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:53:23 »
ขอบคุณน้าๆทุกคนมากครับ ได้ความรู้เพียบเลย

♬ Kassi ♬

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:36:14 »
เมื่อก่อนใช้ Dad ธรรมดาอาทิตย์กว่าๆสายก็ดำแล้วครับ ตอนนี้ใช้ EXP มาเดือนกว่าๆเล่นวันละสองสาม ช.ม. อาทิตย์ละ สาม-สี่ครั้ง สายยังเหลืองสวยยู่เรยครับ

ผมใช้ ej 26 ธรรมดา เล่นเสร็จเช็ด สอง เดือนกว่า ดำ นิด ๆ แล้วครับครับ ;D

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 16:00:15 »
ในกรณีของ "สายธรรมดา" แล้ว ผมว่า EJ ของ D'ad ก็เป็นสายที่ค่อนข้างทนและน่าใช้ดีทีเดียวครับ
เรียนว่าการเช็ดดูแลทำความสะอาดสายหลังการเล่นทุกครั้ง ก็เป็นปัจจัยหนึ่งที่ช่วยยืดอายุการใช้งานของสายได้พอควรเลยครับ

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 17:39:53 »
พึ่งลองใส่ Dad exp16 ครับ
เสียงกังวาลกว่าสายเดิมมาก
แต่รู้สึกว่าสาย 3-6 หางเสียงกรุ๊งกริ๊งมาก
ซึ่งโดยส่วนตัวไม่ชอบ ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพราะพึ่งใส่สายใหม่หรือเปล่า
หรือเป็นเพราะแนวของสาย dad เป็นแบบนี้
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 19:21:20 »
^^
ผมเข้าใจว่าเป็นเพราะสายยังใหม่อยู่ครับ

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 19:37:48 »
ขอบคุณครับน้า หน่อย
เดี่ยวต้องลองเล่นไปเรื่อยๆ
เพราะผมซื้อมาเปลี่ยนครั้งแรกดีดแล้ว ต้องเปลี่ยนกลับไปใส่สายเดิมที่ติดมากับ AC3R เลยครับ
แต่ก็ต้องเปลี่ยนมาใช้ exp16 ที่ซื้อมาอีกครั้ง เพราะสายเดิม เสียงทึบ อายุการใช้งานคงหมดแล้ว
และเสียดายสาย exp16 ที่ซื้อมา หวังหยู๋ว่าเล่นไปจนเข้าที่แล้ว เสียงกรุ้งกริ๊งจะลดลง
*ผมรัก เสียงกีตาร์*