Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Takamine รุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 43749 ครั้ง)

Cinderella

• member
Takamine รุ่นไหนดีครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 23:37:43 »
สวัสดีครับ พอดีพึ่งเข้าบอร์ดมาใหม่นะครับ อยากจะสอบถามอะไรนิดหน่อย
คือผมกำลังเล็งหากีตาร์ใหม่อยู่ แล้วพอดีเพื่อนแนะนำมาว่า Takamine เนี่ยดีมาก
ผมเลยไปลองดูในร้าน นครหลวงการดนตรี ที่สยามพารากอน ตามที่เพื่อนบอก
มันก็มีหลายรุ่นมากเลย เลือกไม่ถูกจริงๆ แต่ตั้งไว้แล้วว่าจะไม่ให้ไม่เกิน 40,000บาท

แต่อยากจะถามพี่ๆในบอร์ดก่อนอ่ะครับว่า ยี่ห้อ Takamine เนี่ย มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างหรอ?
ถ้าเป็นไปได้อยากให้เน้นข้อเสียหน่อยครับ เพราะคนไม่ค่อยพูดถึง แบบเทียบกันยี่ห้ออื่นเป็นยังไง พวกมาร์ตินที่ดังๆ

แล้วที่ร้านเค้าแนะนำ ETN10C (มั้ง) ที่เป็นทรง D มี พรีแอมป์ กับ Tuner ด้วย เค้าบอกว่านิยมมาก ราคาประมาณ 36000 อ่ะ
แต่ผมกลับสะดุดตา ตัวที่ไม้เดียวกันแต่เป็นทรง NEX น่าจะรุ่น ETN40C อ่ะครับ ทรงมันสวยดี พวกนี้ผลิต Japan
ร้านเค้าบอกว่า 10 ไว้ ตีคอร์ด 40 ไว้เล่นฟิงเกอร์ แต่ผมเล่นแล้วรู้สึกว่าเสียง ETN40C มันไม่ค่อยดังเลยอ่ะครับ เลย งงๆ

รบกวนพี่ๆช่วยผมหน่อยนะครับ พอดีผมประสบการณ์น้อย

1. ข้อดีข้อเสียของยี่ห้อ Takamine โดยภาพรวมทั่วไป

2. ETN10C vs ETN40C ต่างกันมากไหมในแต่ละด้าน เสียงตัวไหนดีกว่ากัน ถ้าเป็นพี่พี่เลือกตัวไหน บอกมาเลยคับ

3. ข้อเสียของรุ่น ETN นี่มีอะไรบ้างครับ? แล้วมันรุ่นนี้ดังจริงๆหรอครับ ทำไมไม่ค่อยมีคนพูดถึงเลย หารีวิวไม่ค่อยได้เลย

4. ทำไม ETN ไม่มีที่กันปิ๊ก? ไม่มีแล้วจะเป็นอะไรไหม กีตาร์บางคนเป็นรูเลย แล้วถ้าติดเสียงจะแย่เลยจริงหรอ? (กังวลมาก)

5. พวกอคูสติกไฟฟ้าของยี่ห้อนี้ ที่เป็นผลิตในจีน มีตัวไหนพอจะแนะนำไหมครับ? (มันเยอะมาก ผมเลือกไม่ถูก)

ผมอนุญาติให้พูดแบบใส่อารมณ์ส่วนตัวได้เลยนะครับ ไม่ต้องกั๊ก แบบไม่ต้องกลัวว่าจะทำให้ผมลังเลใจ พูดได้หมดเลยครับ คหส่วนตัว

TOM1869

• member
Re: Takamine รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 08:00:46 »
1. ข้อดีข้อเสียของยี่ห้อ Takamine โดยภาพรวมทั่วไป
- ข้อดี ภาคไฟฟ้า เสถียรมาก เสียบแอมป์อะไรก็เสียงดี
- ข้อเสีย เสียงเป็นแบบที่ได้ยินนั่นแหละเป็น caracter ของยี่ห้อนี้ แต่เป็นข้อดีเวลาออกแอมป์

2. ETN10C vs ETN40C ต่างกันมากไหมในแต่ละด้าน เสียงตัวไหนดีกว่ากัน ถ้าเป็นพี่พี่เลือกตัวไหน บอกมาเลยคับ
- ทรงต่างกัน ตัวใหญ่ให้เสียงต่ำได้ดีกว่า  ผมเลือก Env ครับ

3. ข้อเสียของรุ่น ETN นี่มีอะไรบ้างครับ? แล้วมันรุ่นนี้ดังจริงๆหรอครับ ทำไมไม่ค่อยมีคนพูดถึงเลย หารีวิวไม่ค่อยได้เลย
- ดังซิครับ ในนี้มีหลายท่านใช้ครับ

4. ทำไม ETN ไม่มีที่กันปิ๊ก? ไม่มีแล้วจะเป็นอะไรไหม กีตาร์บางคนเป็นรูเลย แล้วถ้าติดเสียงจะแย่เลยจริงหรอ? (กังวลมาก)
- ติดเพิ่มได้ครับ  ไม่มีก็ไม่เห็นเป็นอะไร ของผมก็ไม่ได้ติด ติดแล้วเสียงแย่หรือเปล่าผมฟังไม่ออกครับ ว่าตัวไหนติดไม่ติด    แต่ผมไม่ใช่ ปิ๊คกับกีต้าร์ผมครับ

5. พวกอคูสติกไฟฟ้าของยี่ห้อนี้ ที่เป็นผลิตในจีน มีตัวไหนพอจะแนะนำไหมครับ? (มันเยอะมาก ผมเลือกไม่ถูก)
- ของจีนก็ดีครับ เอาไปใช้งาน ลุยได้ ภาคไฟฟ้ากีเลยล่ะ แต่ Japan ก็ดีกว่าครับ

6. ผมอนุญาติให้พูดแบบใส่อารมณ์ส่วนตัวได้เลยนะครับ ไม่ต้องกั๊ก แบบไม่ต้องกลัวว่าจะทำให้ผมลังเลใจ พูดได้หมดเลยครับ คหส่วนตัว
- ไม่ค่อยมีอารมย์เลยจ้า
Line id: 081-8718003

Jkamp

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 01:15:00 »
- ข้อดี ภาคไฟฟ้า เสถียรมาก เสียบแอมป์อะไรก็เสียงดี
- ข้อเสีย เสียงเป็นแบบที่ได้ยินนั่นแหละเป็น caracter ของยี่ห้อนี้ แต่เป็นข้อดีเวลาออกแอมป์

- ทรงต่างกัน ตัวใหญ่ให้เสียงต่ำได้ดีกว่า  ผมเลือก Env ครับ

- ดังซิครับ ในนี้มีหลายท่านใช้ครับ

- ติดเพิ่มได้ครับ  ไม่มีก็ไม่เห็นเป็นอะไร ของผมก็ไม่ได้ติด ติดแล้วเสียงแย่หรือเปล่าผมฟังไม่ออกครับ ว่าตัวไหนติดไม่ติด    แต่ผมไม่ใช่ ปิ๊คกับกีต้าร์ผมครับ

- ของจีนก็ดีครับ เอาไปใช้งาน ลุยได้ ภาคไฟฟ้ากีเลยล่ะ แต่ Japan ก็ดีกว่าครับ

6. ผมอนุญาติให้พูดแบบใส่อารมณ์ส่วนตัวได้เลยนะครับ ไม่ต้องกั๊ก แบบไม่ต้องกลัวว่าจะทำให้ผมลังเลใจ พูดได้หมดเลยครับ คหส่วนตัว
- ไม่ค่อยมีอารมย์เลยจ้า

ตามน้าทอมเลยครับ
ถ้าเล่นออกแอมป์ Takamine สุดยอดครับ แต่ถ้าเสียงเปล่างบ40,000 ยังมีอีกหลายตัวเลือกครับ
ถ้าท่านยังไม่ค่อยมีประสบการณ์ ไปลองเล่นหลายๆยี่ห้อดูก่อน ท่านอาจจะเปลี่ยนใจก็ได้ครับ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 23:42:18 »
ถ้าชอบเสียงเปล่า ให้ลอง K.yairi ด้วยนะครับ ส่วนตัวผมชอบมากกว่า แต่ถ้าเป็น Takamine All solid ผมชอบ ENV เช่นกัน รุ่นที่ผมชอบราคามันช่าง
แสนสาหัสจริงๆ ถ้าถามความอึด และทนของ Takamine ก็ต้องยอมให้กับเค้าหละ ถ้าชอบแบบอึดๆ ถึกๆ ทนๆ ออกแอมป์เสียงดีๆ เลือก Takamine
ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ

playguitar

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 06:52:24 »
ถ้างบไม่เกิน 40000 แนะนำจากใจเลยครับให้เล่นของที่เค้าผลิตใน ญี่ปุ่นจะดีกว่า ของจีนไม่ค่อยเวอร์ค ข้อเสียของทาคามิเนะที่ผมไม่ชอบคือคอมันกว้างความคิดเห็นส่วนตัวนะ

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 00:42:03 »
แสดงว่าเสียงปล่าว Takamine ในราคานี้ สู้ยี่ห้ออื่นไม่ค่อยได้หรอครับ?

มีแต่คนบอกว่าให้เอาตัว Japan เลย แต่เหมือน ETN เป็นรุ่นต่ำสุดสินะ 555
ถ้างั้นพี่ๆมีตัวไหนแนะนำไหมอ่ะครับ ที่เสียงดีกว่าเจ้า ETN ในงบประมาณนี้

แล้ว K.yairi นี่คือไรหรอครับ หาลองได้ที่ไหนอ่ะ

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 00:48:09 »

ขอโทษพี่ด้วยที่ต้องถามโง่ๆนะครับ แต่คือที่บอกว่า คาแรกเตอร์ขของยี่ห้อนี้ มันเป็นไงอ่ะ

คือผมแยกเสียงไม่ค่อยเก่งเลย รูู้แค่พวกเทเลอร์เสียงจะบางๆหน่อย รบกวนคนที่เก่งช่วยเปรียบเทียบให้ผมหน่อยนะครับ

แล้วถ้า ทรงใหญ่ ให้เสียงต่ำดีกว่า แล้วงี้จะซื้อตัว NEX ทำไมอ่ะครับ ตัว D ก็น่าจะเล่นได้ครอบคลุมกว่ารึปล่าว

อยากรู้มากเลยว่า NEX กับ D นี่ทรงไหนดีกว่ากัน เล่นได้ครอบคลุมกว่า อันไหนน่าตะขายออกมากกว่ากัน?

ขอโทษด้วยนะครับถ้าผมถามอะไรไม่เข้าท่า

sc1104

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 01:52:39 »
เน้นตีคอดสตรัมหนักแน่น ก็ทรง d เลยครับ ส่วนทรง nex จะเน้นฟิงเกอร์ แต่ก็สตรัมได้ ส่วนตัวแล้วยี่ห้อนี้คอเล็กแต่รุ่นคอใหญ่หน่อยก็มี เน้นออกแอมป์หายห่วงเลย ทากา ถึก ทน จริงๆ เน้นใช้งานยาวๆ

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 02:17:19 »
เน้นตีคอดสตรัมหนักแน่น ก็ทรง d เลยครับ ส่วนทรง nex จะเน้นฟิงเกอร์ แต่ก็สตรัมได้ ส่วนตัวแล้วยี่ห้อนี้คอเล็กแต่รุ่นคอใหญ่หน่อยก็มี เน้นออกแอมป์หายห่วงเลย ทากา ถึก ทน จริงๆ เน้นใช้งานยาวๆ

ทำไมพี่ Panit เลือก D > Nex หรอครับ (ดูจากรูป)?

แล้วตอนนี้ใช้รุ่นอะไรอยุ่อ่ะ มีแนะนำไหมคับ ผมว่า takamine ทำกีตารืสวยดี

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 02:19:22 »
แล้วคอเล็กนี่ ดีหรือไม่ดีอ่ะ =  = ทำไมพูดเหมือนเป็นสิ่งที่ไม่ค่อยดี 555

SALAMANDER

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 02:25:56 »
แล้วคอเล็กนี่ ดีหรือไม่ดีอ่ะ =  = ทำไมพูดเหมือนเป็นสิ่งที่ไม่ค่อยดี 555

อันนี้แล้วแต่คนจ๊ะ บางคนถนัดบางคนไม่ถนัด

ส่วนใหญ่คอกว้างมันจะวางนิ้วง่ายกว่า แต่บางคนนิ้วสั้นก็ไม่เหมาะสำหรับคอกว้างเท่าไร่ครับ(ยืดไม่สุด ทาบไม่ถึง)

ทำไมพี่ Panit เลือก D > Nex หรอครับ (ดูจากรูป)?

แล้วตอนนี้ใช้รุ่นอะไรอยุ่อ่ะ มีแนะนำไหมคับ ผมว่า takamine ทำกีตารืสวยดี

น้าเค้าคงสื่อว่าถ้าเน้นแนวตีคอร์ดให้เลือกทรงD ครับ ไม่ใช่ว่าทรงD มันจะดีกว่า NEX นะครับ แต่
ทรงD มันจะเสียงกระหึ่มกว่า ส่วนNEX โน๊ตชัดกว่าครับเหมาะสำหรับแนวfingerstyle ครับ
อยู่ที่น้าCinderella แล้วแหละครับว่าจะเลือกเล่นแนวไหน
ปล.NEX ก็สตรัมได้นะจ๊ะแถมรูปร่างสวยด้วย อิอิ

SALAMANDER

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 02:28:27 »
TAKAMINE ว่าคอเล็กล่ะ เจอ Ovation เข้าไปนิ้วแทบขี่กันเลยครับ

แต่ไม่เป็นไร เพื่อความเท่ห์ของหลังเต่าลายฉลุ ก็ต้องทนเอา ฮ่าๆ

ตอนนี้ผมเริ่มชินกะคอเล็กล่ะครับ ^ ^

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 03:43:45 »

อันนี้แล้วแต่คนจ๊ะ บางคนถนัดบางคนไม่ถนัด

ส่วนใหญ่คอกว้างมันจะวางนิ้วง่ายกว่า แต่บางคนนิ้วสั้นก็ไม่เหมาะสำหรับคอกว้างเท่าไร่ครับ(ยืดไม่สุด ทาบไม่ถึง)

น้าเค้าคงสื่อว่าถ้าเน้นแนวตีคอร์ดให้เลือกทรงD ครับ ไม่ใช่ว่าทรงD มันจะดีกว่า NEX นะครับ แต่
ทรงD มันจะเสียงกระหึ่มกว่า ส่วนNEX โน๊ตชัดกว่าครับเหมาะสำหรับแนวfingerstyle ครับ
อยู่ที่น้าCinderella แล้วแหละครับว่าจะเลือกเล่นแนวไหน
ปล.NEX ก็สตรัมได้นะจ๊ะแถมรูปร่างสวยด้วย อิอิ

รบกวนถาม พี่ Salamander ส่วนตัวชอบทรงไหนหรอครับ NEX หรือ Dreadnaught?

ความจริงผมชอบเล่นสตรัมมิ่ง แต่ว่าทรง NEX ก็สวยอย่างที่ว่าจริงๆนั่นแหละ แต่กลัวว่าจะสตรัมไม่เพราะอ่ะ

หูผมไม่ค่อยเทพ เลยลองแล้วไม่ต่างมาก แค่ดังไม่ดัง เซงเลย บางคนฟังได้ลึกมาก

ผมเป็นคนนิ้วใหญ่พอสมควร สงสัยต้องไปลองเล่นที่ร้านใหม่ละว่าโอเคไหม

ทีบอร์ดนี้จะแทนกันว่า "น้า" หรอครับ สงสัยจัง

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 10:49:05 »
1.ที่บอกว่า คาแรกเตอร์ขของยี่ห้อนี้ มันเป็นไงอ่ะ
-  takamine เป็นกีต้าร์ที่ให้เสียงต่ำได้ไม่ดีนัก  เป็น คาแรกเตอร์ของยี่ห้อนี้ เป็นคุณสมบัติที่เหมาะในการใช้งานบนเวทีครับ  สามารถคุม Feedback ได้ง่าย มีศิลปินระดับโลกใช้กันมาก วง The Eagles ทั้งวงก็ใช้ Takamine ครับ

2. ถ้า ทรงใหญ่ ให้เสียงต่ำดีกว่า แล้วงี้จะซื้อตัว NEX ทำไมอ่ะครับ ตัว D ก็น่าจะเล่นได้ครอบคลุมกว่ารึปล่าว
- คนที่ซื้อ เขาไม่ได้ซื้อ เพราะชอบเสียงต่ำครับ กีต้าร์ของผมก็ให้เสียงต่ำไม่ดี ผมก็ซื้อ แถมตัวที่ให้เสียงต่ำดีๆ ผมไม่เคยเอามาใช้ On Stage เลย และ ทรง NEX  ก็เล่นได้ครอบคลุมเช่นกันครับ

3. อยากรู้มากเลยว่า NEX กับ D นี่ทรงไหนดีกว่ากัน เล่นได้ครอบคลุมกว่า อันไหนน่าตะขายออกมากกว่ากัน?
- เล่นได้ครอบคลุมพอๆ กัน ขายออกง่ายหรือไม่ ไม่ได้อยู่ที่ทรง อยู่ที่ราคาขายครับ  ซื้อกีต้าร์ใหม่ มา 40,000 บาท ขาย 39,000 บาท คงอีกนานกว่าจะขายได้ แต่ถ้าขาย 15,000 บาท ขายออกง่ายแน่นอนครับ

4.คอเล็กนี่ ดีหรือไม่ดีอ่ะ ทำไมพูดเหมือนเป็นสิ่งที่ไม่ค่อยดี 555
- มือใหญ่ นิ้วใหญ่ เล่นกีต้าร์คอเล็กก็เล่นไม่ถนัด มือเล็กนิ้วเล็กเล่นกีต้าร์คอใหญ่ก็ไม่ถนัด  อันนี้ ต้องลองเอง ดีสำหรับคนหนึ่ง อาจไม่ดีสำหรับคนหนึ่งก็ได้ครับ

6.รบกวนถาม พี่ Salamander ส่วนตัวชอบทรงไหนหรอครับ NEX หรือ Dreadnaught?
-  -ข้อนี้ตอบได้คนเดียว

7. ผมชอบเล่นสตรัมมิ่ง แต่ทรง NEX ก็สวยอย่างที่ว่าจริงๆ แต่กลัวว่าจะสตรัมไม่เพราะอ่ะ
- เพราะไม่เพราะ อยู่ที่คนเล่นมากกว่า ทรงกีต้าร์ ครับ 

8. หูผมไม่ค่อยเทพ เลยลองแล้วไม่ต่างมาก แค่ดังไม่ดัง เซงเลย บางคนฟังได้ลึกมาก
- ผมก็ไม่เคยเจอคนหูเทพเลย  เล่นกีต้าร์ทรง D กับ ทรง NEX หันหลังให้ทาย ไม่เห็นใครทายถูกสักคน ว่าเล่นทรงไหนครับ

9. ทีบอร์ดนี้จะแทนกันว่า "น้า" หรอครับ สงสัยจัง
- ไม่กล้าเรียก ลุง  กลัวแก่

ENV460sc ทรง  NEX ครับ

ENV360S ทรง D

TNV760 ทรง OM
Line id: 081-8718003

zeropoint

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 13:55:16 »
ขอบังอาจถามหน่อยนะครับว่า"จะเอาไปทำอะไร" ถ้าเอาไปเล่นร้านละก็ ยี่ห้อนี่เหมาะสมที่สุด แต่ถ้าเอาไปเล่นอยู่บ้านคนเดียวละก็ มองยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ
ปล. ที่ผมถามเพราะว่าผมเจอมาเยอะครับ พวกคนที่ไม่ได้เล่นกีต้าร์โปร่งก็จะรู้จักอยู่ไม่กี่ยี่ห้อ เพื่อนผมหลายคน อยากได้takamine เพราะว่ายี่ห้อนี่มันดัง ข้อมูลเยอะ เวลาเสิร์ชขึ้นเป็นอันดับต้น ๆ แต่ผมว่ามันไม่เวิร์คถ้าเราไม่ใช่นักดนตรีมืออาชีพจริง ๆ เสียงไม่เพราะถ้าไม่ได้ออกแอมป์

jewaros

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 18:15:38 »
แต่ก่อนตอนเรียนอยู่ดูพวก concert เห็นเค้าใช้ takamine ทรง nex แล้วรู้สึกว่ามันสวยมากมาย ตั้งใจว่าซักวันจะต้องหามาครอบครองให้ได้แต่พอสอบถามจากหลายๆคนเค้าว่าเสียงเปล่าไม่ work ต้องออกแอมป์ถึงจะเสียงดีเลยไปถอยยี่ห้ออื่นมาครับ แต่ก็ยังคิดไว้ว่าซักวันนึงต้องมีไว้ในครอบครองให้ได้ครับ  ;)

folksongthai

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 20:01:32 »
ถ้าเน้นเล่น สตรัม ก็เลือกทรง Dreadnought ครับเล่นตีคอร์ดเสียงจะดังกว่า แต่ถ้าเล่นฟิงเกอร์ทรง NEXC จะดีกว่าเพราะเสียงโน็ตจะชัดกว่า  ;D ส่วนตัวผมจะชอบทรง D มากกว่าเพราะ ตัวกีต้าร์ใหญ่ลูกบาศก์ก็ใหญ่กว่า เสียงก็จะดังกว่าเป็นธรรมดา ผมเล่น ทาคามิเนีะ ทรง D อยู่ ส่วนตัวเล่นเสียงเปล่าก็รู้สึกว่ามันดังมากนะ แต่ทรง NEX มันจะให้ความรู้สึกว่าเล่นง่ายกว่า ตัวมันจะบางและ แคบกว่าทรง D เวลาสะพายก็ดูคล่องกว่า ออกแอมป์ก็จะคุม Feedback ได้ง่ายกว่า เพราะเนื่องจากทรงก็น่ามีส่วน จากลูกบาศก์ที่น้อยกว่าตามขนาดที่ลดลง ซึ่งทรง Nex เสียงเปล่าไม่น่าจะสู้ทรง D ได้ถ้าดูที่ลูกบาศก์ของตัวกีต้าร์ ก็คงคล้ายๆรถหนะครับ อยู่ที่ว่าเราเอาไปใช้อะไร ถ้าเราต้องการลุยป่า แต่จะถอยรถเตี้ยๆก็คงจะไม่เวริค์

ส่วนเรื่องเสียงเปล่าผมว่าทาคามิเน๊ะ มันก็มีเอกลักษณ์ะของมันนะครับ คือ สาย 6 กับสาย 5 เสียงมันจะไม่โดดมาก มันเป็นกีต้าร์ที่ให้ความบาลานซ์ดีนะ ส่วนตัวผมนะ แต่บางคนก็ไม่ชอบเสียงลักษณะนี้

ซึ่งคงขึ้นกับรสนิยมของแต่ละบุคคล ไม่ใช่ทุกคนจะชอบทาน ก๋วยเตี๋ยวผัดซีอิ้วใส่ไข่ หรือ โรตีนมข้น เหมือนกัน บางท่านก็ชอบที่จะทาน ข้าวมันไก่ โรตีไสไหมมากกว่า ;D

จึงอยากให้ทุกๆท่าน ถ้าชอบแบรนด์ไหนยี่ห้อ ไหนก็อยากให้ไปลองเอง เพราะความต้องการ และความชอบของแต่ละคน สรีระอุ้งมือ ก็ไม่เหมือนกัน ข้อมูล ความเห็นของคนอื่น อาจจะให้แนวทางได้ แต่สุดท้ายกีต้าร์มันอยู่กับเราๆ เป็นคนเล่น ซึ่งร้านดนตรีสมัยนี้ผมว่าก็เปิดกว้างขึ้นมาก เรื่องลองกีต้าร์เนี่ยเป็นหัวใจสำคัญในการเลือกซื้อ อยากให้ทุกท่านได้กีต้าร์ที่ท่านถูกใจจริงๆ

jewaros

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 21:10:11 »
ถ้าเน้นเล่น สตรัม ก็เลือกทรง Dreadnought ครับเล่นตีคอร์ดเสียงจะดังกว่า แต่ถ้าเล่นฟิงเกอร์ทรง NEXC จะดีกว่าเพราะเสียงโน็ตจะชัดกว่า  ;D ส่วนตัวผมจะชอบทรง D มากกว่าเพราะ ตัวกีต้าร์ใหญ่ลูกบาศก์ก็ใหญ่กว่า เสียงก็จะดังกว่าเป็นธรรมดา ผมเล่น ทาคามิเนีะ ทรง D อยู่ ส่วนตัวเล่นเสียงเปล่าก็รู้สึกว่ามันดังมากนะ แต่ทรง NEX มันจะให้ความรู้สึกว่าเล่นง่ายกว่า ตัวมันจะบางและ แคบกว่าทรง D เวลาสะพายก็ดูคล่องกว่า ออกแอมป์ก็จะคุม Feedback ได้ง่ายกว่า เพราะเนื่องจากทรงก็น่ามีส่วน จากลูกบาศก์ที่น้อยกว่าตามขนาดที่ลดลง ซึ่งทรง Nex เสียงเปล่าไม่น่าจะสู้ทรง D ได้ถ้าดูที่ลูกบาศก์ของตัวกีต้าร์ ก็คงคล้ายๆรถหนะครับ อยู่ที่ว่าเราเอาไปใช้อะไร ถ้าเราต้องการลุยป่า แต่จะถอยรถเตี้ยๆก็คงจะไม่เวริค์

ส่วนเรื่องเสียงเปล่าผมว่าทาคามิเน๊ะ มันก็มีเอกลักษณ์ะของมันนะครับ คือ สาย 6 กับสาย 5 เสียงมันจะไม่โดดมาก มันเป็นกีต้าร์ที่ให้ความบาลานซ์ดีนะ ส่วนตัวผมนะ แต่บางคนก็ไม่ชอบเสียงลักษณะนี้

ซึ่งคงขึ้นกับรสนิยมของแต่ละบุคคล ไม่ใช่ทุกคนจะชอบทาน ก๋วยเตี๋ยวผัดซีอิ้วใส่ไข่ หรือ โรตีนมข้น เหมือนกัน บางท่านก็ชอบที่จะทาน ข้าวมันไก่ โรตีไสไหมมากกว่า ;D

จึงอยากให้ทุกๆท่าน ถ้าชอบแบรนด์ไหนยี่ห้อ ไหนก็อยากให้ไปลองเอง เพราะความต้องการ และความชอบของแต่ละคน สรีระอุ้งมือ ก็ไม่เหมือนกัน ข้อมูล ความเห็นของคนอื่น อาจจะให้แนวทางได้ แต่สุดท้ายกีต้าร์มันอยู่กับเราๆ เป็นคนเล่น ซึ่งร้านดนตรีสมัยนี้ผมว่าก็เปิดกว้างขึ้นมาก เรื่องลองกีต้าร์เนี่ยเป็นหัวใจสำคัญในการเลือกซื้อ อยากให้ทุกท่านได้กีต้าร์ที่ท่านถูกใจจริงๆ
เห็นด้วยครับชอบแบรด์ไหนยี่ห้อไหน ต้องไปลองเองครับ หลายคนบอกว่า cpx500 เสียงเปล่าไม่ีดี แต่มันชอบครับเลยจัดมา เหอ เหอ  ;D ;D
แต่จริง ๆตอนจะเสียตังค์ซื้อก็ต้องถามความเห็นจากน้าๆ ในบ้านไม้นี่แหละครับเพื่อช่วยตัดสินใจครับ

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 00:03:18 »
ขอบังอาจถามหน่อยนะครับว่า"จะเอาไปทำอะไร" ถ้าเอาไปเล่นร้านละก็ ยี่ห้อนี่เหมาะสมที่สุด แต่ถ้าเอาไปเล่นอยู่บ้านคนเดียวละก็ มองยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ
ปล. ที่ผมถามเพราะว่าผมเจอมาเยอะครับ พวกคนที่ไม่ได้เล่นกีต้าร์โปร่งก็จะรู้จักอยู่ไม่กี่ยี่ห้อ เพื่อนผมหลายคน อยากได้takamine เพราะว่ายี่ห้อนี่มันดัง ข้อมูลเยอะ เวลาเสิร์ชขึ้นเป็นอันดับต้น ๆ แต่ผมว่ามันไม่เวิร์คถ้าเราไม่ใช่นักดนตรีมืออาชีพจริง ๆ เสียงไม่เพราะถ้าไม่ได้ออกแอมป์

ไม่ต้องบังอาจถามครับ ถามเฉยๆก็ได้ 555 ความจริงผมลืมบอกไปเองแหละว่า"จะเอาไปทำอะไร" เป็นสิ่งที่สำคัญมากสินะ
ส่วนคำตอบผมคือ นั่งเล่นอยู่บ้าน "เป็นหลักครับ" แต่ในอนาคต อาจจะได้ ออกแอมป์บ้างครับ แบบเผื่อในอนาคตจะเอาไปเล่นที่คณะ หรือตามงานอะไรเงี้ย
ผมเลยอารมณ์ประมาณว่า งั้นเอาติด อีเลคโทรนิคไปก่อนละกัน ไม่เสียหาย ยังไม่ได้แพลนจะเป็นนักดนตรีอาชีพครับ เล่นเป็นงานอดิเรกมากกว่า

แล้วผมก็เป็นหนึ่งในคนที่พี่เคยเจอครับ ผมเล่นกีตาร์โปร่งแค่ในเชิงของต่อเพลง การฝึก เทคนิค ฯลฯ แต่ความรู้ทางด้านการตลาด ไม้ เสียง แบรนด์ นี่แทบจะศูนย์ครับ
ง่ายๆก็คือมือใหม่ ผมถึงบอกไงว่าเพื่อนแนะนำแบรนด์นี้มา ส่วนตัวก็กำลังลองศึกษารุ่นต่างๆจากบอร์ดที่นี่อยุ่ครับ (ค้นพบว่า มันล้ำลึกกว่าที่คิด ยิ่งศึกษายิ่งรู้สึกว่าโง่ ฮ่าๆ)
แต่คือผมก็ไม่รู้นะว่าไอ Takamine เนี่ยมันดังแค่ไหน เทียบกับแบรนด์ที่คนพูดถึงบ่อยๆพวก Taylor Martin แค่เพื่อนแนะนำให้ดู ผมก็ว่าทรงมันสวยดีครับ
แต่เหมือนว่า พวก Taylor จะเป็นที่นิยมมากที่สุดเลยแหะ

แล้วที่บอกว่าให้ผมมอง**ยี่ห้อ**อื่นนี่ ไม่ใช่รุ่นแต่แบบ แบรนก์อื่นเลยหรอครับ? เช่นอะไรอ่ะครับ ในราคาประมานที่ผมกล่าวไว้?

แต่ก่อนตอนเรียนอยู่ดูพวก concert เห็นเค้าใช้ takamine ทรง nex แล้วรู้สึกว่ามันสวยมากมาย ตั้งใจว่าซักวันจะต้องหามาครอบครองให้ได้แต่พอสอบถามจากหลายๆคนเค้าว่าเสียงเปล่าไม่ work ต้องออกแอมป์ถึงจะเสียงดีเลยไปถอยยี่ห้ออื่นมาครับ แต่ก็ยังคิดไว้ว่าซักวันนึงต้องมีไว้ในครอบครองให้ได้ครับ  ;)

ใข่ครับ ผมเห็นว่าทรงนี้มันสุดยอดมากๆ สวยจริง เลย 'จะต้องหามาครอบครองให้ได้' แต่ตอนนี้หลังจาก 'สอบถามจากหลายๆคน' ชักเริ่มลักเลใจแล้วครับ
ทำไมเสียงต้นไม่ดีแต่ ออกแอมป์ดีล่ะ ไม่ค่อยเมคเซนส์เลย แล้วรุ่นไหนอ่ะที่เสียงต้นดี?

ที่งบนี้ ร้าน music colelction แนะนำ Taylor 214ce เค้าบอกว่าขายดีสุด เสียงดีมาก ราคาเกือบ 40000

SALAMANDER

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 00:39:19 »
เอาตรงๆเลยนะครับ เลือกตัวที่อยากได้ครับ

ตอนเด็กๆนี่ผมละชอบหลังเต่ามากครับ มันเท่ห์อ่ะ

พอโตมาก็หามาครองจนได้

แต่เสียงเปล่ามันไม่เพราะเท่ากีตาร์ไม้หรอกครับ แถมคอเล็กเล่นก็ไม่ถนัด

แต่เป็นตัวที่ผมเล่นบ่อยที่สุด

กีตาร์ที่ดี คือกีตาร์ที่เราเล่นแล้วสบายใจครับ อย่าได้แคร์เสียงพูดใครๆ

เพื่อนผมบอกว่า หลังเต่าเสียงแข็งด้านๆจัง ผมเลยบอกว่าต่อออกแอมป์สู้กันป่ะละ่ ? ฮ่าๆๆๆ

ปล.ผมเล่นเปล่าๆครับ ไม่เคยต่อแอมป์ ยังงงๆอยู่เลยว่าซื้อหลังเต่ามาทำไม 5555