Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จำกันได้ไหมกีตาร์ตัวแรกที่น้าๆเล่นกันยี่ห้ออะไร และตัวปัจจุบันเล่นยี่ห้ออะไรกันอยู่ครับ  (อ่าน 6867 ครั้ง)

Thanawat bass

• member
  • ^__^
ตัวแรกที่เล่นเป็นของน้า  ยี่ห้อ collection หลังเต่า  แล้วก็ซื้อ Future มาเล่นเองครับ
:-)

vornus

• member
ตัวแรก jojo ตัวละ1300

ส่วนตอนนี้เยอะแยะเลยครับ

มาตินมี d 28ge.   om28ge. d40ble. oo28custum

lowdenอีก เยอะแยะจริงๆครับ

free_willy

• บุคคลทั่วไป
ยี่ห้อแรกที่ผมเล่นคือ Eko ครับ ของพี่สาว ซื้อมาจากห้างไทยไดมารู ราคา 750 บาท ตอนนี้ทั้งห้างและกีตาร์ไม่อยู่แล้ว

nhoy

• member
ยี่ห้อแรกที่ผมเล่นคือ Eko ครับ ของพี่สาว ซื้อมาจากห้างไทยไดมารู ราคา 750 บาท ตอนนี้ทั้งห้างและกีตาร์ไม่อยู่แล้ว
ผมเหมือนน้า free_willy เลยครับ เคยซื้อ Eko จาก ไทยไดมารู เช่นกัน และตอนนี้ก็จำไม่ได้ว่ากีต้าร์ตัวนั้นหายไปไหนแล้วครับ ;D

autoexpress

• member
Fujiyama ตัวละ 1,200 บาท เหมือนกันกับหลายคนจ้า
สมัยนั้นเพื่อนๆ ก็จะมี JOJO ด้วย ราคาเท่ากันเลย
อนิจจัง วทสังขารา

univers99

• member
    • Life
เคยสัมผัสครั้งแรกในชีวิตก็เป็น Yamaha F-210 ครับ (ยืมเค้ามาหัด เพลงแรก โรงเรียนของหนู)
และอีกตัวคือ Royal จำรุ่นไม่ได้ ยืมเพื่อนมาเล่น จากนั้นก็เล่นแบบยืมเค้าตลอด Jojo, Suzuki, Fujiyama

ที่เคยครอบครองก็มีโปร่งไฟฟ้าFuture รุ่น FAG-700
Collection หลังเต่าโปร่งไฟฟ้า จำรุ่นไม่ได้
ParamountX รุ่น F-550BCEQN โปร่งไฟฟ้า

ปัจจุบันมี Veelah V1-DCE ครับ

อนาคต ฝันเอาไว้ว่าจะหา Martin, Guild, Taylor, K Yairi, Gibson
มาไว้ในอ้อมกอดกับเค้าบ้าง สักวันหนึ่ง....ตัวไหนก็ได้ สักตัวครับ
กีตาร์เพื่อนคลายเหงา

kalasin_blues

• member
ฟูจิยาม่าคับ กีตาร์คนข้างบ้านเวลาตั้งสายต้องมีใช่คีม 555
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต

pickpanther

• member
    • My Page
melody ครับ ตัวละประมาณ 700-800 บาท ใช้เล่นอยู่ 7-8 ปี ก่อนจะเก็บเงินซื้อกีต้าร์โปร่งตัวใหม่
FB/PickFingerstyle

playguitar

• member
ตัวแรกที่น้าๆเล่นราคาไม่แรง แต่ตัวปัจจุบันนี่เทพๆทั้งนั้นเลย

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
เหมือนมีแฟนครับน้า
ถ้าได้มีโอกาสเลือกแฟนใหม่ ก็ต้องเลือกแฟนที่สวยและน่ารักว่าเดิม

*แต่บางที่แฟนเก่าก็น่าเก็บไว้ เหมือนเราเก็บกีตาร์เก่าๆไว้ใช้ยามที่เราละลึกถึง*
-------------------- ;D ;D ;D ;D ;D-----------------------
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

jewaros

• member
jojo ครับ ยืมเพื่อนหัดเล่นต่อนเรียนปี 1 มหาลัยก่อนจะมาถอย yamaha f210 เกือบ 20 ปีแล้วยังอยู่ครับแ่ต่ลูกบิดเสียไปแล้ว
ตอนนี้ล่าสุดก็ walden g700ce  และคาดว่าน่าจะตามมาอีกเรื่อยๆ ครับถ้าแฟนอนุมัติทุกๆวันเกิด( ตามแผน )  ;D ;D

Jkamp

• member
ตัวแรก Jojo ครับ

ปัจจุบัน Takamine ETN20 กับ Yamaha SLG 110s ครับ

Sky_1984

• member
Fujiyama โดนขี้ยาข้างโรงเรียนเอามาบังคับซื้อ300บาท(มันขโมยมาแน่ๆ)..55555...ผ่านมือมาก็หลายตัวแต่ตอนนี้ใช้gibson songwriter

playguitar

• member
ประสบการณ์แต่ละคนสุดยอดมากครับน้า อิอิ ดูแล้วน่าจะเซียนกีตาร์กันทุกคน

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
ผมเล่นมาหลายปีครับ แต่ไม่ได้เล่นหนักมาก เล่นเวลาว่าง เครียด หรืออารมณ์มันพาไป
เล่นมาหลายปีแล้วแต่เหมือนเดินวกไปวนมาอยู่ที่เดิมไม่ไปไหนเลย
พอเล่นเป็นเพลงจบเพลง
 ;D ;D ;D
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

guitar hunter

• บุคคลทั่วไป
ตัวแรกยี่ห้อ maya เป็นมรดกจากน้าสาว ต้องแย่งกันเล่นกับพี่ชาย กีต้าร์ตัวนี้ แอคชั่นสูงปรี๊ด ต่อให้เทพแค่ไหนมาเล่นก็ต้องบ่น
ตอนนั้นก็ไม่รู้หรอกครับว่ามัน set up ได้ (ประมาณ 25 ปีที่แล้ว) ก็ทนเล่นกันไป คอร์ดทาบนี่ไม้ต้องพูดถึงกดยังไงก็บอดสนิท
สุดท้ายไม่รู้ว่าหายไปไหน คาดว่าพี่ชายคงเอาไปเล่นที่มหาลัยแล้วสาปสูญ ส่วนตัวที่ควักตังค์ซื้อเองตัวแรก ก็ yamaha f310
พิมพ์นิยมคร้าบ

MCMM

• member
ยืมชาวบ้านเล่นครับ 555 จนปัจจุบันซื้อเอง crafter gae18/n ซื้อเมื่อต้นปีนี้เอง 555 เล่นมาตั้งนานไม่เคยมีกีต้าเป็นของตัวเองเลย

Kai Acoustic™

• member
ตัวแรกป้าซื้อให้ครับดีใจมาก จำได้ว่าตอนนั้นเรียน ม. 3 เป็นยี่ห้อ JOJO ราคาประมาณ 700 บาท   ได้มาแอคชั่นสูงมาก ตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องการปรับ action อะไรเลยครับ เล่นไปทั้งๆ แบบนั้น ฝึกจับคอร์ดจนนิ้วบวม และเลือดซึมๆ เป็นกีต้าร์ครูครับ

ระยะเวลาผ่านไปกว่า 20 ปีเจ้า JOJO ถูกยกให้คนงานที่บ้านไป ระหว่างนี้ผมได้กีต้าร์ yamaha จำรุ่นไม่ได้ ซื้อมาตัวละ 3,500 มาเล่น นานกว่าสิบปีครับ และขายมันไปเมื่อประมาณซัก 4-5 ปีก่อน

ปัจจุบันซื้อกีต้าร์ด้วยน้ำพักน้ำแรงเราเองตัวแรก crafter GLXE 1500 เป็น All Solid ตัวแรก ไม้หน้าเป็น Engelmann Spruce ไม้ข้างกับหลังเป็น Rosewood เสียงนุ่มๆ ตอนนี้ไม้เริ่มเปิดเสียงไพเราะ โน๊ตอิ่มและกังวานดีครับ ชอบ Crafter ตรงที่งานผลิตปราณีตมาก ตัวที่สองได้มาเมื่อประมาณซักสองอาทิตย์ได้ครับ Walden G2070 เป็น All Solid อีกตัวแต่ไม้หน้าเป็น Red Cedar หลังกับข้างเป็น Mahogany เสียงดีตั้งแต่แรกเลย ตัวนี้เล่นแนวฟิงเกอร์เล่นเอาคลิ้มเลยครับ..ชอบ Walden งานคุณภาพโดยเฉพาะเสียงเกินราคาค่าตัวไปเยอะ

pannpower

• member

ตัวแรก JoJo ครับ แม่ซื้อให้ ^_^  ครับ คอนิโก่งมาก จับยากน่าดู แต่ก็หัดจากตัวนี้แหละ อิอิ

ตัวที่สอง Kimus  ครับ เก็บตังค์ซื้อตอนปวช. เสียงดีน่าดูเชียว แต่เสียงยังเพี้ยนๆอยู่ ^_^ ตอนนั้นยังไม่รู้เรื่อง Intonation

ตัวที่สาม Takamine ED55 ครับ ซื้อตอนทำงานใหม่ๆ ^_^ ซื้อมือสองจากน้าในเว็บนี้ครับ

ตัวที่สี่ ยังไม่น่าจะมี อิอิ แต่ก็อยากได้ กิเลส ผุดๆๆ ผุดมาเป็นระยะ ^_^ Taylor 314 ส๊วยสวย เสียงดีด้วย อยากได้ๆๆ

sittigorn

• member
  • อารมคือ อาวุธของ "นักดนตรี"
    • http://www.facebook.com/#!/EmotionIndyink
ตัวแรก  Paramount.  ตัวล่าสุด  Yamaha. Apx500.  Norman b18. ตัวต่อไปกำลังเลงๆครับ