Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องสเกลหน่อยครับผม  (อ่าน 3918 ครั้ง)

VP-Pro

• member
ขอถามเรื่องสเกลหน่อยครับผม
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 06:52:04 »
คือผมดูตารางสเกลจากเว็ป
http://www.all-guitar-chords.com/guitar_scales.php
นี้อะครับ สเกล เมเจอร์ ผมไม่มีปัญหาครับ
เช่น C major ผมก็จะเลือก ช่องแรก Full ช่อง 2 เป็น C ช่อง3 เป็น Major เลย
แต่ถ้าเป็น minor สเกลทั่วๆไปเนี่ย ช่องที่ 3 ต้องเลือกอันไหนครับ ผมหาที่มันเป็น Minor เฉยๆไม่มีมันเป็น

็Harmonic minor
Melodic minor
pentatonic minor และอื่นอะครับ

คือประเด็นเลยอยากจะรู้ว่าสเกล minor ที่ใช้ทั่วๆไปคืออันไหนหรอครับ

ขอบคุณครับผม

TuiHY

• member
Re: ขอถามเรื่องสเกลหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 19:01:24 »
ถ้าจะเล่นสเกลไมเนอร์แบบง่ายๆก่อน เลือกที่ Melodic Minor (Descending) เลยครับ
เพราะมันเป็นคอร์ดรีเลทีฝกับคอร์ดเมเจอร์ เช่น
สเกล Em (Melodic Minor Descending) = สเกล G (Major)
สเกล Am (Melodic Minor Descending) = สเกล C (Major)

วิธีคิดง่ายๆว่าคอร์ดไมเนอร์นี้ ไปใช้กับคอร์ดเมเจอร์อะไร หรือเป็นรีเลทีฝของคอร์ดเมเจอร์อะไร
สมมุติต้องการเล่น Dm และอยากรู้ว่าจะใช้สเกลของคอร์ดเมเจอร์อะไร ก็ให้บวกเข้าไป 3 เฟรต
D>D#>E>F ก็จะได้คอร์ด F เราก็ใช้สเกลของ F เมเจอร์ ได้เลยครับ
(แต่จริงๆถ้าจะนับให้ถูกกว่านี้ก็จะนับเป็น D>>E>F ไล่ตามสเกล)

ส่วนไมเนอร์ประเภทอื่นก็ใช้เหมือนกันครับ แต่จะได้อารมณ์เพลงที่เปลี่ยนไป แต่เริ่มจาก
Melodic Minor (Descending) ก่อนจะง่ายกว่าครับ

ปล. แม้ว่าสเกลเมเจอร์จะใช้กับไมเนอร์ที่เป็นรีเลทีฝได้ แต่เราจะนับรูท หรือหัวของสเกลตามคอร์ดมัน
เช่น Em กับ G ใช้สเกลเดียวกัน แต่เวลาเราไล่ G เราก็เริ่มต้นที่ G แต่ถ้าเราต้องการไล่สเกล Em
แม้มันเป็นสเกลเดียวกับ G แต่ให้ไปเริ่มต้นที่ E นะครับ
และเวลาใช้งานจริงก็ให้พยายามเริ่มเล่นที่โน๊ตแรก หรือเล่นอะไรก่อนก็ได้แต่ไปจบที่โน๊ตแรก เพื่อจะได้
แสดงอารมณ์ของไมเนอร์ได้ชัดเจนครับ

VP-Pro

• member
Re: ขอถามเรื่องสเกลหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 13:36:02 »
ขอบคุณครับน้า อิอิ

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 15:41:51 »
มารับความรู้เพิ่มครับ ^^

VP-Pro

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:13:43 »
จริงด้วยครับนับตามที่น้าบอก ไป 3 ตัว นี่เหมือนกันเป๊ะเลยอะครับ

ขอยคุณน้ามากๆครับ

staryu

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 22:38:07 »
มาเก็บความรู้ครับ  :D :D
" Always learning new song  song will be your teacher"

fingerkl

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 06:31:32 »
อธิบายได้เข้าใจง่ายดีครับ

ขอบคุณ ขอบคุณ