Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ fast fret กับสายเคลือบ elixir แล้วสายเสื่อมไว?  (อ่าน 1595 ครั้ง)

jingjo_jung

• member
ตัวผมเองใช้ สาย pb ของ elixir ซึ่งเป็นสายเคลือบครับ จากประสบการณ์ ใช้ fast fret เช็ดถูสาย รู้สึกว่าสายจะแข็งไว สัมผัสแล้วจะรู้สึกเจ็บนิ้ว จนกลัวจะบาดนิ้วเลยครับ ทุกวันนี้ผมใช้แค่ผ้าไมโครไฟเบอร์ เช็ดสายเอาเท่านั้น น้าๆ ท่านใดรู้สึกเหมือนผมหรือมีคำแนะนำบ้างมั้ยครับ :D หรือ fast fret จะใช้ได้เฉพาะสายไม่เคลือบครับ

บอมศักดิ์

• member
  • มือใหม่ ขอความกรุณาชี้แนะด้วยครับ ^^!
Re: ใช้ fast fret กับสายเคลือบ elixir แล้วสายเสื่อมไว?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 06:00:05 »
จากความรู้สึกที่เคยลองส่วนตัวที่จริงสายแบบเคลือบ ควรเช็ดด้วยผ้าสะอาดอย่างเดียวก็พอนะคับ
fast fret ใช้กับสายธรรมดาที่ไม่เคลือบ เพราะถ้าเป็นสายเคลือบมันจะทำให้สารที่เคลือบหลุดไปนะคับ
เพราะฉะนั้นใช้แค่ผ้าสะอาดๆ เช็ดๆรูดๆก็พอครับสำหรับ elixir และสายเคลือบแบรนด์ต่างๆ
 ยังไงน้าjingjo_jungรอฟังน้าๆท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มเติมนะคับ ^^
- BoMSuK71 -

Kai Acoustic™

• member
Re: ใช้ fast fret กับสายเคลือบ elixir แล้วสายเสื่อมไว?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 07:26:24 »
Fast Fret ไว้ใช้กับสายธรรมดาครับ...สายเคลือบไม่ต้องลงน้ำยาอะไรเลยครับ เล่นเสร็จใช้ผ้านุ่มเช็ดก่อนเก็บลง case เป็นพอครับ... Elixer เป็นสายเคลือบที่ทนมากนะครับ ผมเคยใช้นานกว่าเกือบสองเดือนยังไม่ค่อยดำเท่าไหร่ครับ

katika

• member
  • Feel good~
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 13:21:54 »
เพื่อนซื้อสายของ Dean Markley มา พอใช้ Fast Fret แล้ว สายหนืดแข็งมากๆ สไลด์สาย 4-6 แทบไม่ไปเลยครับ

Guitar@woodmusic

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 13:24:38 »
แสดงว่าน้า จขกท เป็นคนเหงื่อที่มือเยอะนะครับเนี่ย ลองล้างมือให้สะอาด เช็ดให้แห้งก่อนเล่นนะครับ เพราะจิงๆแล้ว fast fret จะช่วยดูแลสายกีตาร์ของเรา

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 14:07:40 »
สายเคลือบ ถ้าคุณไปลงน้ำยา
สายก็เจ๊งเร็วครับ

เคยทำตอนไม่รู้ ทีนึงกับ martin sp
วันสองวัน สายดำ เสียงทึบ ทันที

jingjo_jung

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 14:17:07 »
ใช่ครับ เสียงทึบ สไลด์ยาก ทุกวันนี้ใช้ผ้าเช็ดอยากเดียวเลยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 20:58:23 »
ตัวผมเองใช้ สาย pb ของ elixir ซึ่งเป็นสายเคลือบครับ จากประสบการณ์ ใช้ fast fret เช็ดถูสาย รู้สึกว่าสายจะแข็งไว สัมผัสแล้วจะรู้สึกเจ็บนิ้ว จนกลัวจะบาดนิ้วเลยครับ ทุกวันนี้ผมใช้แค่ผ้าไมโครไฟเบอร์ เช็ดสายเอาเท่านั้น น้าๆ ท่านใดรู้สึกเหมือนผมหรือมีคำแนะนำบ้างมั้ยครับ :D หรือ fast fret จะใช้ได้เฉพาะสายไม่เคลือบครับ
สายเคลือบไม่เหมาะที่จะใช้น้ำยาใดๆ มาขัดมาเช็ดครับ ใช้เพียงผ้าสะอาดนิ่มๆ เช็ดเบาๆ เมื่อเล่นเสร็จก็เพียงพอครับ