Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กีต้าร์โปร่ง สายพันธ์ USA ดีๆซักตัว  (อ่าน 5705 ครั้ง)

dodejung

• member
แต่ไม่รู้จะซื้ออะไร พอแนะนำให้ได้ไหมครับ
เพราะว่าหลานกำลังจะกลับจาก อเมริกา พอดี
มีงบประมาณ 30,000-50,000 บาท

ขอบคุณครับ

Sky_1984

• member
Re: อยากได้กีต้าร์โปร่ง สายพันธ์ USA ดีๆซักตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 16:59:25 »
martin ครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
Re: อยากได้กีต้าร์โปร่ง สายพันธ์ USA ดีๆซักตัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 17:51:25 »
ลองดู gibson j-35 ครับ......

JEERASIN

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 19:15:20 »
Breedlove ครับ

dodejung

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 20:59:05 »
ระหว่าง martin กับ gibson ตัวไหนเสียงทุ้มนุ่มกว่ากันครับ รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ

Peaceman

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 21:29:33 »
Martin b/s rosewood ครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 23:01:37 »
Martin b/s rosewood ครับ.......ขอลอกคำตอบหน่อยน๊ะครับ......

Guitar@woodmusic

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 00:18:12 »
ถ้าอยากได้เต็มๆกว่านี้ ต้องเพิ่มงบประมาณครับ ฮิฮิ martin ต้อง 7x,xxx + ถึงจะเต็มและคุ้มค่ามากๆ

tamsad

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 08:56:08 »
ผมมีtaylor ราคาไม่แรง ของ U.S.A. ครับเสียงดี สนใจยังงัยติดต่อมาครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=29264.0

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:14:15 »
Martin อีกเสียงครับ
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

dodejung

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 14:30:02 »
ผมให้หลานลองเช๊คราคา martin แล้วครับ ไหงแพงระเบิดระเบ่อขนาดน๊านนนนน
สองพันเหรียญทั้งนั้นเลยครับ ขืนซื้อละก็ หลานผมคงได้พายเรือกลับเมืองไทยแน่ๆ
เสียงดีกว่ายามาฮ่าเหรอครับเนี่ย ผมเพิ่งรู้

dodejung

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 14:38:24 »
เนื่องจากผมรู้เรื่องกีต้าร์งูๆปลาๆมว๊ากกกก
ขอถามผู้รู้หน่อยเถอะครับ ว่าmartin ทำไมแพงขนาดนั้นครับ
ใช้วัสดุอะไรเป็นพิเศษเหรอครับถึงแพงเว่อร์ขนาดนั้น
หรือว่าแพงที่ชื่อ martin เท่านั้นเองเหรอครับ

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 14:50:30 »
เนื่องจากผมรู้เรื่องกีต้าร์งูๆปลาๆมว๊ากกกก
ขอถามผู้รู้หน่อยเถอะครับ ว่าmartin ทำไมแพงขนาดนั้นครับ
ใช้วัสดุอะไรเป็นพิเศษเหรอครับถึงแพงเว่อร์ขนาดนั้น
หรือว่าแพงที่ชื่อ martin เท่านั้นเองเหรอครับ
Martin ผลิตกีตาร์โปร่งมาตั้งแต่ 1830 ครับน้า...ประวัติอันยาวนาน และคุณภาพที่ทั่วโลกยอมรับครับ
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

กฤษณ์

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 16:35:44 »
ผมให้หลานลองเช๊คราคา martin แล้วครับ ไหงแพงระเบิดระเบ่อขนาดน๊านนนนน
สองพันเหรียญทั้งนั้นเลยครับ ขืนซื้อละก็ หลานผมคงได้พายเรือกลับเมืองไทยแน่ๆ
เสียงดีกว่ายามาฮ่าเหรอครับเนี่ย ผมเพิ่งรู้

ที่อเมริกา Martin เขาบังคับให้ร้านที่ขายลงราคาในสื่อที่ minimum advertised price (MAP) ซึ่งต่ำกว่า List price 24% ครับ ถ้าต้องการราคาที่ลด 40% คุณต้องติดต่อกับร้านโดยตรงทางอีเมล์หรือโทรศัพท์เท่านั้น ถ้าลด 40% แล้วยังแพงก็ต้องิดด้วยว่าช่างที่ทำ Martin นั้นเขาใด้ค่าแรงวันละหนึ่งหมื่นบาทแต่คนงานที่ทำกีตาร์จีนนั้นใด้ค่าแรงไม่ถึงวันละสามร้อยบาทครับ

dodejung

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 23:30:38 »

ที่อเมริกา Martin เขาบังคับให้ร้านที่ขายลงราคาในสื่อที่ minimum advertised price (MAP) ซึ่งต่ำกว่า List price 24% ครับ ถ้าต้องการราคาที่ลด 40% คุณต้องติดต่อกับร้านโดยตรงทางอีเมล์หรือโทรศัพท์เท่านั้น ถ้าลด 40% แล้วยังแพงก็ต้องิดด้วยว่าช่างที่ทำ Martin นั้นเขาใด้ค่าแรงวันละหนึ่งหมื่นบาทแต่คนงานที่ทำกีตาร์จีนนั้นใด้ค่าแรงไม่ถึงวันละสามร้อยบาทครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวต้องให้หลานติดต่อกับทางตัวแทนจำหน่ายอีกครั้ง ไม่รู้ว่าอลาบามาจะมีตัวแทนจำหน่ายหรือเปล่า

nantfa

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 00:39:25 »
งบนี้เป็นผมคง หากิ้ปสัน มือสองรุ่นดีๆซักตัวถ้ามีเวลาตามเว็บไซด์

ชอบเสียงนุ่มๆเบสอุ่น ไปหามาติน

ชอบเสียงปิ้งๆคมๆใสๆ บาดอารมณ์ ไปหา เทเรอร์

ชอบเสียงสตั้มเบสหนักกระเเทกใจ ไปหากิปสัน

เเต่ถ้าชอบวิทยาศาตร์ออนเสตทออกเเอมป์เป็นเลิศ ลองดูโอเวชั่น
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

กฤษณ์

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 13:07:25 »
ถ้าต้องการซื้อในราคาถูกต้องไม่ซื้อที่ร้านไกล้บ้านนะครับ อย่าง Alabama นี่มีภาษี 10-12% ผแล้วแต่เมือง) ของราคาขาย ถ้าซื้อข้ามรัฐเขายกเว้นภาษีและร้านส่วนมากส่งให้ฟรีด้วยครับ ร้าน mail order ที่มีสต้อคกีตาร์ Martin ให้เลือกเยอะสุดเท่าที่ผมเคยซื้อก็มี Maury Music ใน Pa และ Elderly Music ที่ Chicago ครับ อยากใด้รุ่นไหนก็ให้หลานอีเมล์ไปถามราคาขายจริง (best price) เลยครับ

http://www.maurysmusic.com/martin_guitars

http://www.elderly.com/new_instruments/martin.html

dodejung

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 17:53:27 »
ขอบคุณทุกคอมเม้นครับ แต่เท่าที่ผมหาข้อมูล สรุปว่าคงยากสำหรับมาร์ติน
ผมอาจต้องมองหายี่ห้ออื่นๆแทนหล่ะครับ
จะฝากหลานให้หามือสองก็เสี่ยงเกินครับ เพราะหลานผมไม่รู้เรื่องกีต้าร์เลยครับ

อาจต้องลดระดับลงมาซื้อยี่ห้ออื่นแทนแล้วหล่ะครับ

Guitar@woodmusic

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 19:08:54 »
ใช่ครับ การจะมีกีตาร์ดีๆระดับ high-end ที่เราหวังไว้สักตัวนึง ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย ทั้งในการตัดสินใจ และหางบประมาณ เอิ๊กๆ ไว้วันไหนเราพร้อม ทุกอย่างพร้อม วันนั้นจะเป็นวันที่เรามีความสุข และภูมิใจในกีตาร์ที่ได้มามากที่สุดเลยครับ ผมตอนนี้ก็หากีตาร์ที่ดีที่สุด ในงบประมาณของเราก็โอเครแล้วครับ

ปล. taylor martin Gibson Guild เหล่านี้ผมคิดว่าน่าจะเป็นพันธุ์ที่ดีที่สุดใน USA แล้วครับ แต่ต้องเล่นรุ่น high-end ขึ้นไปนะครับ ถึงจะคุ้ม