Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ ท่านใดใช้กีต้าร์ทรง OM บ้างครับ  (อ่าน 45300 ครั้ง)

pachyiam

• member
Re: น้าๆ ท่านใดใช้กีต้าร์ทรง OM บ้างครับ
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 07:52:05 »
ลงชื่อด้วยคน Veelah V56OM

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: น้าๆ ท่านใดใช้กีต้าร์ทรง OM บ้างครับ
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 08:32:35 »
   ผมสั่งจากน้าตะวันมาลองแล้ว เบอร์ L ใส่ใด้แค่นิ้วชี้ครับ ผมลองใส่นี้วโป้งใช้แล้วหักครับ ขนาดความกว้างของนี้วโป้งผม 26 ม.ม.ละครับ

จะขอให้น้าตะวันช่วยหาก็เกรงใจครับ เพราะผมสั่งแค่ 2-3 เองครับ แต่ผมลองหาหลายร้านแล้วครับ พอจะมีที่ ร้านStrings Shop ใหญ่กว่าเบอร์ L

นิดนึงพอใส่แล้วโผล่พ้นผมมาแค่2-3 ม.ม.แค่นั้นเองครับ ;D ;D ;D ;D
ผมว่าลองโทร.คุยกับน้าตะวัน ขอให้แกสั่งให้ดีที่สุดครับ เพราะผมคาดว่าคงไม่มีห้างร้านในเมืองไทยสั่งขนาดที่น้า noomxman ต้องการเป็นแน่  ผมเคยขอให้น้าตะวันสั่ง Capo มาเพียงอันเดียว น้าตะวันแกใจดีกรุณาสั่งให้ครับ   น้า noomxman บอกปัญหาให้น้าตะวันทราบและขอให้แกสั่งขนาดแบบนิ้วของพวกฝรั่งไปเลย บางทีน้าตะวันอาจจะช่วยแก้ปัญหาหรือแนะนำให้ด้วยก็เป็นได้ครับ
แต่ถ้าเกิดไม่ได้ขึ้นมา น้า noomxman ลองหาขนาดใหญ่ที่สุดเท่าที่จะหาได้ แล้วเอาไปแช่ในน้ำค่อนข้างร้อน พอพลาสติคคลายตัวบ้างก็ค่อยๆ ถ่างให้ได้ขนาดที่เราพอจะใช้ได้ ลองดูนะครับ
  เดี่ยวผมจะลองทำตามดูก่อนครับ  ขอบคุณน้า  nhoy  มากครับที่ให้คำแนะนำที่ดีมาตลอดครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

sayhi555

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 13:21:58 »
มีอยู่ตัวเดียวเองครับ IBANEZ AW  ตอนนี้ ที่เหลืออีก 2 คือ YAMAHA / JAGARD  ให้เค้ายืมไป 
แล้วตอนนีก็ใช้อยู่ทุกวันสำหรับเจ้า Ibanez  ราคาไม่แพงครับ หมื่นกว่าบาท เป็นโปร่งธรรมดา
แล้วผมเอาไปติดปรีแอมป์เอง ของ ฟิชแมน C4 แต่ตอนนี้เปลี่ยแล้วครับ เป็นรุ่น (จำไม่ได้ แหะ ๆ )
เสียงก็ เอาไปทำมาหากินได้ครับ เอคชั่นต่ำดีครับ ใส่สาย ลิไล เบอร์ 0.012 ครับ
เบสออกไม่เยอะ กลางแยะ แหลมพุ่ง บาดหูดีครับ อิ อิ  อ้อ...คอ บาง ร่าง น้อย เล่นง่าย สบายมือครับ

วงโปรดคุณน้า Layla at Bric Bar นานมาแล้ว

nhoy

• member
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 02:18:38 »
มีอยู่ตัวเดียวเองครับ IBANEZ AW  ตอนนี้ ที่เหลืออีก 2 คือ YAMAHA / JAGARD  ให้เค้ายืมไป 
แล้วตอนนีก็ใช้อยู่ทุกวันสำหรับเจ้า Ibanez  ราคาไม่แพงครับ หมื่นกว่าบาท เป็นโปร่งธรรมดา
แล้วผมเอาไปติดปรีแอมป์เอง ของ ฟิชแมน C4 แต่ตอนนี้เปลี่ยแล้วครับ เป็นรุ่น (จำไม่ได้ แหะ ๆ )
เสียงก็ เอาไปทำมาหากินได้ครับ เอคชั่นต่ำดีครับ ใส่สาย ลิไล เบอร์ 0.012 ครับ
เบสออกไม่เยอะ กลางแยะ แหลมพุ่ง บาดหูดีครับ อิ อิ  อ้อ...คอ บาง ร่าง น้อย เล่นง่าย สบายมือครับ

วงโปรดคุณน้า Layla at Bric Bar นานมาแล้ว

ยินดีที่น้า sayhi555 โพสท์เข้ามาครับ
ขอบคุณที่กรุณาเล่าเรื่อง IBANEZ ติดฟิชแมนให้ฟัง ใช่ตัวที่เล่นใช่ไหมครับ เสียงดีจัง พุ่ง คม ชัดเจน เล่นก็เพราะครับ
ถ้ามีอะไรดีๆ แล้วโพสท์เข้ามาเล่าให้ฟังอีกนะครับ

yamakita

• member
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 16:32:51 »
มี OM  3 ตัว ครับ veelah v57om , v3 om และ yamaki f13 (เสียงกลมกล่อมมากครับยิ่งใช้ปิ๊กดีดเบาๆ ยิ่งเพราะครับ รุ่นนี้)
แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เล่นครับ งานยุ่งมากครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 02:13:56 »
มี OM  3 ตัว ครับ veelah v57om , v3 om และ yamaki f13 (เสียงกลมกล่อมมากครับยิ่งใช้ปิ๊กดีดเบาๆ ยิ่งเพราะครับ รุ่นนี้)
แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เล่นครับ งานยุ่งมากครับ
สวัสดีครับน้า yamakita  น่าอิจฉาจังครับมี OM ถึง 3 ตัว  ถ้าน้าจะชอบวีล่าห์มาก
ส่วน yamaki f13 นั้น จากที่น้าบอก เสียงก็คงเยี่ยมไปเลยใช่ไหมครับ
ถ้ามีโอกาส อย่าลืมโพสท์มาคุยกันอีกนะครับ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 02:17:32 »
แวะมาราตรีสวัสดิ์น้าหน่อยค่ะ
นอนดึกระวังเรื่องสุขภาพด้วยนะคะ :)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 03:14:00 »
แวะมาราตรีสวัสดิ์น้าหน่อยค่ะ
นอนดึกระวังเรื่องสุขภาพด้วยนะคะ :)
คุณ Mook ก็นอนดึกเหมือนกันนะครับ ต้องระวังสุขภาพด้วยเช่นกัน
ขอบคุณที่แวะเข้ามาราตรีสวัสดิ์ครับ :) รูปเด็กที่อยู่ใต้ user name ของคุณ Mook น่ารักจังนะครับ

yamakita

• member
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 07:46:03 »
สวัสดีครับน้า yamakita  น่าอิจฉาจังครับมี OM ถึง 3 ตัว  ถ้าน้าจะชอบวีล่าห์มาก
ส่วน yamaki f13 นั้น จากที่น้าบอก เสียงก็คงเยี่ยมไปเลยใช่ไหมครับ
ถ้ามีโอกาส อย่าลืมโพสท์มาคุยกันอีกนะครับ
ตอนนี้รัก yamaha fg 140 กะ 240 และ yamaki f 13 กะ no. 118 ที่มีมากกว่า Veelah ครับ
ส่วน v57om ก็ชอบเหมือนกันแต่ไม่ค่อยได้เล่นครับนอนในกล่อง ส่วน V3om เสียงมันก็ดีหรอกครับ แต่ด้อยกว่า ตัวอื่นที่มีทั้งหมด ตอนนี้เลยปล่อยให้นอนเล่นเฉยๆเหมือนกันครับ
นี่ผมก็จะหาเวลาว่างๆ จะไปเดินเล่นคิงไกอยู่เหมือนกัน อยากไปหายี่ห้ออื่นๆที่เป็น Japan vintage มาลองเหมือนกันครับ โดยเฉพาะ yamaki ที่พอจับทางได้แล้วว่า Serie ไหนเสียงดีเป็นพิเศษกว่า serie อื่น

เมื่อวานผมเบื่องานเลยแว่บไปซื้อสายกีต้าร์ ไปเจอกีต้าร์จีนยี่ห้อธรรมดาๆๆ ทรงประมาณ มินิ OM ตัวเล็กๆ น่ารักดี แต่ไม่เล็กแบบกีต้าร์เด็ก ถูกตังค์ด้วยไม่ถึง 2500 เสียงก็ไปวัดไปวาได้ ผมกำลังคิดเหมือนกันว่าจะสอยมาเล่นดีหรือไม่ ชอบทรงมันมากๆเลยครับน้า OM นี่มันมีเสน่ห์จริงๆ แต่ที่ลังเลก็เพราะเริ่มคิดแล้วครับว่า มีแค่สองมือกะกีต้าร์ที่เหลืออีก 6 ตัว ฝีมือก็ขั้นอนุบาล เวลาเล่นก็ไม่ค่อยมีด้วยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 20:28:24 »
มี OM  3 ตัว ครับ veelah v57om , v3 om และ yamaki f13 (เสียงกลมกล่อมมากครับยิ่งใช้ปิ๊กดีดเบาๆ ยิ่งเพราะครับ รุ่นนี้)
สวัสดีครับน้า yamakita  น่าอิจฉาจังครับมี OM ถึง 3 ตัว  ถ้าน้าจะชอบวีล่าห์มาก
ตอนนี้รัก yamaha fg 140 กะ 240 และ yamaki f 13 กะ no. 118 ที่มีมากกว่า Veelah ครับ
ส่วน v57om ก็ชอบเหมือนกันแต่ไม่ค่อยได้เล่นครับนอนในกล่อง ส่วน V3om เสียงมันก็ดีหรอกครับ แต่ด้อยกว่า ตัวอื่นที่มีทั้งหมด ตอนนี้เลยปล่อยให้นอนเล่นเฉยๆเหมือนกันครับ
นี่ผมก็จะหาเวลาว่างๆ จะไปเดินเล่นคิงไกอยู่เหมือนกัน อยากไปหายี่ห้ออื่นๆที่เป็น Japan vintage มาลองเหมือนกันครับ โดยเฉพาะ yamaki ที่พอจับทางได้แล้วว่า Serie ไหนเสียงดีเป็นพิเศษกว่า serie อื่น

เมื่อวานผมเบื่องานเลยแว่บไปซื้อสายกีต้าร์ ไปเจอกีต้าร์จีนยี่ห้อธรรมดาๆๆ ทรงประมาณ มินิ OM ตัวเล็กๆ น่ารักดี แต่ไม่เล็กแบบกีต้าร์เด็ก ถูกตังค์ด้วยไม่ถึง 2500 เสียงก็ไปวัดไปวาได้ ผมกำลังคิดเหมือนกันว่าจะสอยมาเล่นดีหรือไม่ ชอบทรงมันมากๆเลยครับน้า OM นี่มันมีเสน่ห์จริงๆ แต่ที่ลังเลก็เพราะเริ่มคิดแล้วครับว่า มีแค่สองมือกะกีต้าร์ที่เหลืออีก 6 ตัว ฝีมือก็ขั้นอนุบาล เวลาเล่นก็ไม่ค่อยมีด้วยครับ
สวัสดีครับน้า yamakita      FG 140 นี่เคยชนะเลิศมาแล้วนะครับ เก็บสะสมไว้ให้ดีๆ ยินดีด้วยครับที่น้า yamakita ได้เป็นเจ้าของ  :)
น้า yamakita เหมือนผมเลยครับ ชอบกีต้าร์ทรง OM  ผมว่านอกจากความกระทัดรัดแล้ว ที่สำคัญเค้าให้สำเนียงที่คมชัดมากเหมาะกับการเล่นฟิงเกอร์สไตล์ที่สุดเลยครับ  
ถ้ามีโอกาสน้า yamakita โพสท์มาคุยกันอีกนะครับ

ohmindy

• member
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 12:55:02 »
yamaha Fs500sj ครับ ยัด fishman aero +saddleกระดูก+หมุด ebony+elixir nano เสียงหวานจับใจครับ

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 13:07:32 »
กะลังเล่น V3-OM อยู่พอดีเลย
เสียงดีอยู่แน้
ทรง GA ก้ดีนะครับ  ใหญ่กว่า OM นีสนึง
ตอนนี้ส่วนใหญ่เล่นแต่ V6-GACE คร้าบ

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 13:22:05 »
เคยมีตัวนึง yamaha ls16 เป็น OM หรือเปล่าไม่แน่ใจแต่ทรงมันใช่เลย ขายไปแล้วซื้อเพราะมันสวยแต่เล่นแล้วไม่ชอบเสียงมัน อะ งิงิ ตอนนี้ชอบแต่ ทรง D  ;)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 15:05:52 »
yamaha Fs500sj ครับ ยัด fishman aero +saddleกระดูก+หมุด ebony+elixir nano เสียงหวานจับใจครับ
ยินดีด้วยครับน้า ohmindy กับ yamaha FS 500 SJ  กีต้าร์เสียงดีตัวนี้  :)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 15:13:06 »
กะลังเล่น V3-OM อยู่พอดีเลย
เสียงดีอยู่แน้
ทรง GA ก้ดีนะครับ  ใหญ่กว่า OM นีสนึง
ตอนนี้ส่วนใหญ่เล่นแต่ V6-GACE คร้าบ
สวัสดีครับ อ.Anat ขอบคุณที่กรุณาโพสท์เข้ามาครับ
V6-GACE นี่เสียงเยี่ยมเลยนะครับ นับเป็น Veelah ที่ดีที่สุดรุ่นหนึ่งเลย ผมเองก็เคยเกือบจะได้เป็นเจ้าของบ้างแล้ว ตัวของน้าทอมน่ะครับ แต่ไม่ทัน
ขอให้อาจารย์ขายโรงแรมได้ราคาที่ดี ปราศจากอุปสรรคใดๆ นะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 15:17:36 »
เคยมีตัวนึง yamaha ls16 เป็น OM หรือเปล่าไม่แน่ใจแต่ทรงมันใช่เลย ขายไปแล้วซื้อเพราะมันสวยแต่เล่นแล้วไม่ชอบเสียงมัน อะ งิงิ ตอนนี้ชอบแต่ ทรง D  ;)
ครับ น้า Non_aR 0_o!  กีต้าร์ทรง D นั้นสามารถเล่นครอบคลุมได้แทบทุกแนวเลยครับ
ถ้ามีโอกาสก็โพสท์เข้ามาคุยกันอีกบ้างนะครับน้า Non_aR 0_o!

rham

• member
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 19:34:03 »
ไม่มีทรง om ซักตัว แต่ตอนนี้ไปรับทรง f กลับมาแล้วนะครับ เสียงดีใช้ได้อยู่ครับ เอาไว้วันไหนพี่ยุทธนาว่างๆ นัดเจอกันนะครับผมขอลองทรง om ของพี่ด้วยนะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 01:41:53 »
ไม่มีทรง om ซักตัว แต่ตอนนี้ไปรับทรง f กลับมาแล้วนะครับ เสียงดีใช้ได้อยู่ครับ เอาไว้วันไหนพี่ยุทธนาว่างๆ นัดเจอกันนะครับผมขอลองทรง om ของพี่ด้วยนะครับ
สวัสดีครับน้า Rham สบายดีนะครับ ขอบคุณน้า Rham ที่กรุณาโพสท์เข้ามา
ยินดีด้วยนะครับกับการกลับมาของ Santa Cruz F Custom  :)  เป็นอย่างไรบ้างครับสวยและทัชชิ่งดีกว่าเดิมใช่ไหมครับ  อยากลองจังเลย
ตอนนี้น้า Rham ก็คงตั้งหน้าตั้งตารอ Martin ว่าจะมาถึงเมื่อไหร่ใช่ไหมครับ 

nco4433

• member
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:28:40 »
เข้าท่าๆๆๆๆ มีหลายแนวคิดดีครับ ;D

nhoy

• member
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 20:14:57 »
เข้าท่าๆๆๆๆ มีหลายแนวคิดดีครับ ;D
สวัสดีครับน้า nco4433  ขอบคุณที่โพสท์เข้ามาครับ
ถ้ามีอะไรจะแนะนำ ยินดีเลยนะครับ