Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ ท่านใดใช้กีต้าร์ทรง OM บ้างครับ  (อ่าน 45305 ครั้ง)

nhoy

• member
เรียนถามตามที่ตั้งหัวข้อไว้ครับ และทำไมน้าๆ ถึงเล่นกีต้าร์ทรงนี้  กับอยากจะทราบว่าน้าๆ ท่านใดใช้กีต้าร์ Santa Cruz บ้างครับ

sonic

• member
Re: น้าๆ ท่านใดใช้กีต้าร์ทรง OM บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 17:11:03 »
ชอบตรงที่มันเล็ก เหมาะกับตัวเรา
และทีสำคัญ ผมชอบเล่น picking เวลาเล่นด้วยทรง OM ตัวโน๊ตมันชัดดี

Santa Cruz ดีเป็นบางรุ่น บางรุ่นผมว่ามันแพงไป เสียงก็ไม่ได้โดเด่นมากมาย
รุ่นที่ลองเล่นแล้วชอบมากสุดคือ รุ่น Tony Rice ทรงเดทนอท
ส่วนราคาประมาณเจียดแสนถึงแสนขึ้นไปนุ๊ดดดด
ลองฟังจากคลิปนี้

Acoustic Guitar Review - Santa Cruz Tony Rice Model

Misery

• member
Re: น้าๆ ท่านใดใช้กีต้าร์ทรง OM บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 17:47:05 »
OM ยังไม่มีครับ แต่อยากได้
" พอเป็นก็เย็นใจ "

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 17:48:13 »
ชอบตรงที่มันเล็ก เหมาะกับตัวเรา
และทีสำคัญ ผมชอบเล่น picking เวลาเล่นด้วยทรง OM ตัวโน๊ตมันชัดดี

Santa Cruz ดีเป็นบางรุ่น บางรุ่นผมว่ามันแพงไป เสียงก็ไม่ได้โดเด่นมากมาย
รุ่นที่ลองเล่นแล้วชอบมากสุดคือ รุ่น Tony Rice ทรงเดทนอท
ส่วนราคาประมาณเจียดแสนถึงแสนขึ้นไปนุ๊ดดดด
ลองฟังจากคลิปนี้

Acoustic Guitar Review - Santa Cruz Tony Rice Model

ขอบคุณครับน้า sonic แล้วน้าใช้ทรง OM ของอะไรอยู่ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 17:58:29 »
Santa cruz  เคยลองของน้า Rham เล่น  ครั้งนึง กีต้าร์พวกไม่จำเป็นอย่าไปลองดีกว่า  มันจะทำให้ อยากได้  เสียงมันดี ใส มาก ติดในหัวเลย

ผมมีแต่ ทรง Nex ของ Taka อยู่ตัวเดียว นอกนั้น จะเป็น Jumbo กับ ทรง D
ตัวเล็กอีกตัว น่าจะ   Advanced-00 body  ครับ

Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 17:59:16 »
OM ยังไม่มีครับ แต่อยากได้
ขอให้ได้ดังใจนึกนะครับ น้าMisery

*o.NicKy.o*

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 17:59:47 »
เล่น OM อยู่ครับน้าหน่อย  เพราะชอบครับ มองดูแล้ว น่ารักดี ^..^

และผมก็ฝึก finger picking อยู่อ่าครับ ;D

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 18:12:46 »
Santa cruz  เคยลองของน้า Rham เล่น  ครั้งนึง กีต้าร์พวกไม่จำเป็นอย่าไปลองดีกว่า  มันจะทำให้ อยากได้  เสียงมันดี ใส มาก ติดในหัวเลย

ผมมีแต่ ทรง Nex ของ Taka อยู่ตัวเดียว นอกนั้น จะเป็น Jumbo กับ ทรง D
ตัวเล็กอีกตัว น่าจะทรง  OOO ครับ
สวัสดีครับน้าทอม สบายดีนะครับ ตัวของน้ารามเป็นทรง F ครับ ผมเคยสัมผัสแล้วเป็นแบบที่น้าทอมว่าไว้ล่ะครับ  สำหรับน้าทอมแล้วคงชอบกิ๊บสันใช่ไหมครับ เคยเห็นเล่นอยู่  ขอขอบคุณน้าทอมที่ให้เกียรติตอบกระทู้นะครับ   อ้อ กีต้าร์ที่น้าทอมลงรูปไว้สวยมากครับและเสียงก็คงเยี่ยมด้วย ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 18:19:32 »
gibson เสียงดิบๆ ครับ ไม่ใสแบบ Santa cruz  จริงๆ ผมยังอยากได้ เสียงแบบ Martin ซักตัว แต่หาที่ราคาเหมาะสมไม่ได้เลยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 18:22:50 »
เล่น OM อยู่ครับน้าหน่อย  เพราะชอบครับ มองดูแล้ว น่ารักดี ^..^

และผมก็ฝึก finger picking อยู่อ่าครับ ;D
ขอบคุณน้า *o.NicKy.o* ครับที่กรุณาตอบกระทู้  กีต้าร์ของน้าคงสวยน่าดูนะครับ ขอให้เป็นนักปิ๊กกิ้งที่เก่งมากๆ นะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 18:30:06 »
gibson เสียงดิบๆ ครับ ไม่ใสแบบ Santa cruz  จริงๆ ผมยังอยากได้ เสียงแบบ Martin ซักตัว แต่หาที่ราคาเหมาะสมไม่ได้เลยครับ
ผมเห็นขณะนี้กิ๊บสันมาแรงมากครับน้าทอม  บางท่านขายคลังกีต้าร์ของตัวเองที่สะสมมาแต่เก็บกิ๊บสันไว้ครับ  ส่วนเรื่อง Martin เดี๋ยวน้าทอมก็คงหามาได้แน่นอนครับผมเชื่อเช่นนั้นจริงๆ  ถ้าได้มาแล้วอย่าลืมส่งข่าวบอกกันบ้างนะครับน้าทอม ขอให้ได้ตามที่หวังไว้นะครับ

*o.NicKy.o*

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 18:41:12 »
ขอบคุณน้า *o.NicKy.o* ครับที่กรุณาตอบกระทู้  กีต้าร์ของน้าคงสวยน่าดูนะครับ ขอให้เป็นนักปิ๊กกิ้งที่เก่งมากๆ นะครับ

โอ่วว . . ขอบพระคุณน้าหน่อยมากๆ นะครับผม ;D

น้าหน่อยถือว่าเป็นผู้อาวุโสมากๆ ท่านนึงในบ้านไม้เลยนะครับ :D

ผมขอน้อมรับคำอวยพรของน้านะครับ ^..^ สาธุ ! !

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 19:22:46 »
ขอบคุณน้า *o.NicKy.o* ครับที่กรุณาตอบกระทู้  กีต้าร์ของน้าคงสวยน่าดูนะครับ ขอให้เป็นนักปิ๊กกิ้งที่เก่งมากๆ นะครับ

โอ่วว . . ขอบพระคุณน้าหน่อยมากๆ นะครับผม ;D

น้าหน่อยถือว่าเป็นผู้อาวุโสมากๆ ท่านนึงในบ้านไม้เลยนะครับ :D

ผมขอน้อมรับคำอวยพรของน้านะครับ ^..^ สาธุ ! !
ขอบคุณอีกครั้งครับน้า *o.NicKy.o* ที่กรุณาให้เกียรติครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 20:42:41 »

ผมเห็นขณะนี้กิ๊บสันมาแรงมากครับน้าทอม  บางท่านขายคลังกีต้าร์ของตัวเองที่สะสมมาแต่เก็บกิ๊บสันไว้ครับ  ส่วนเรื่อง Martin เดี๋ยวน้าทอมก็คงหามาได้แน่นอนครับผมเชื่อเช่นนั้นจริงๆ  ถ้าได้มาแล้วอย่าลืมส่งข่าวบอกกันบ้างนะครับน้าทอม ขอให้ได้ตามที่หวังไว้นะครับ

คงอีกนานครับ ส่วนใหญ Martin ที่ลอยไปมา ใน Web  ราคาค่อนข้างสูง มาก ต้อง ขายนาซักแปลง ถึงจะพอซื้อได้   แต่ตอนนี้คงได้แต่มอง  ช่วงนี้ ผมมีแต่ระบายกีต้าร์ที่เก็บไว้ และไม่ค่อยได้ใช้ งานออกขายครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 21:17:14 »

คงอีกนานครับ ส่วนใหญ Martin ที่ลอยไปมา ใน Web  ราคาค่อนข้างสูง มาก ต้อง ขายนาซักแปลง ถึงจะพอซื้อได้   แต่ตอนนี้คงได้แต่มอง  ช่วงนี้ ผมมีแต่ระบายกีต้าร์ที่เก็บไว้ และไม่ค่อยได้ใช้ งานออกขายครับ
ถึงอย่างไรก็ขอให้น้าทอมได้ Martin ตามที่น้าปรารถนาไว้นะครับ  ไม่ทราบว่าน้าทอมมองรุ่นไหนไว้ แต่ถ้าให้ผมเดาผมว่าต้องเป็นทรง D แน่ใช่ไหมครับ เพราะมันเป็นต้นแบบของกีต้าร์ในปัจจุบันเลย  ขอให้น้าทอมได้กีต้าร์ที่ดีสมใจไวๆ นะครับ เอาใจช่วยครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 21:30:52 »
HD28 น่าจะพออยู่ในกำลัง ครับ เคยมี J18 อยู่ตัวนึงแต่ขายไปแล้ว

gazz

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 21:32:54 »
อยากได้ สักตัวเหมือนกันครับ ^^

niece

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 22:00:13 »
ขอร่วมแชร์ประสบการณ์บ้างน่ะครับ ผมเคยใช้ OM อยู่ช่วงนึงครับ แต่รู้สึกว่ามันตีคอร์ดไม่สะใจเท่าทรง D เลยตัดสินใจปล่อยไปครับ ^^
ปล.ผมติดตาม comment ของน้า nboy มาหลายกระทู้ รู้สึกชื่นชอบกับความรู้และความเห็นต่างๆ รวมถึงการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องและสละสลวย ของน้า nboy ครับ ผมคิดว่าน้าเป็นตัวอย่างที่ดีคนหนึ่งของสมาชิกบ้านไม้หลังนี้ครับ ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 19:28:08 »
HD28 น่าจะพออยู่ในกำลัง ครับ เคยมี J18 อยู่ตัวนึงแต่ขายไปแล้ว

ขออนุญาตน้าทอม ขอโทษน้าทอมและทุกๆ ท่านด้วยครับที่ตอบช้าเพราะในทุกๆ วันอาทิตย์ผมไม่สะดวกที่จะใช้อินเตอร์เน็ต ที่จริงก็ตั้งแต่ดึกๆ วันเสาร์ไปเลยครับ     สำหรับกีต้าร์ของน้าทอมสวยดี เห็นน้าทอมกล่าวถึง HD28   น้าทอมครับเอา HD28V ไปเลยครับ หรือน้าทอมไม่ชอบรุ่นที่เป็น Forward Shifted X-bracing   แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ขอให้น้าทอมได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 19:31:19 »
อยากได้ สักตัวเหมือนกันครับ ^^
สวัสดีครับน้า gazz  เอาเลยครับ HD28V เยี่ยมมาก หรือ ถ้าเล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์ OM ก็น่าจะเหมาะที่สุดครับ  ขอให้น้าได้กีต้าร์ดังใจนึกนะครับ