Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ ท่านใดใช้กีต้าร์ทรง OM บ้างครับ  (อ่าน 45504 ครั้ง)

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
Re: น้าๆ ท่านใดใช้กีต้าร์ทรง OM บ้างครับ
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 20:20:45 »
สวัสดีครับน้า หน่อย สบายดีนะครับ  อิอิ

อย่า เห็น แก่ ตัว !!

nhoy

• member
Re: น้าๆ ท่านใดใช้กีต้าร์ทรง OM บ้างครับ
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 23:50:59 »
สวัสดีครับน้า montri  ผมสบายดีครับ ขอบคุณที่กรุณาแวะเข้ามา
เห็นรูป Mr. Bean Laden ของน้า montri แล้ว ขำกลิ้งเลยครับ  :D :D :D...

♪ uncle~

• member
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 01:39:47 »
ครับ...ใช้ครับ ?

::)

nhoy

• member
Re: น้าๆ ท่านใดใช้กีต้าร์ทรง OM บ้างครับ...
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 02:15:26 »
ครับ...ใช้ครับ ?

::)

ขอบคุณที่น้า uncle โพสท์เข้ามาครับ
มีอะไรจะแนะนำ ก็ยินดีนะครับ  :)...

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 08:31:56 »
กะลังเล่น V3-OM อยู่พอดีเลย
เสียงดีอยู่แน้
ทรง GA ก้ดีนะครับ  ใหญ่กว่า OM นีสนึง
ตอนนี้ส่วนใหญ่เล่นแต่ V6-GACE คร้าบ
สวัสดีครับ อ.Anat ขอบคุณที่กรุณาโพสท์เข้ามาครับ
V6-GACE นี่เสียงเยี่ยมเลยนะครับ นับเป็น Veelah ที่ดีที่สุดรุ่นหนึ่งเลย ผมเองก็เคยเกือบจะได้เป็นเจ้าของบ้างแล้ว ตัวของน้าทอมน่ะครับ แต่ไม่ทัน
ขอให้อาจารย์ขายโรงแรมได้ราคาที่ดี ปราศจากอุปสรรคใดๆ นะครับ

ขอบคุณจร้า น้า nhoy

V6 เป็นกีต้าร์ ที่ดีตัวนึงเลยล่ะครับ  ทั้ง Spec ทั้งงาน  ทั้ง Design 
โดยเฉพาะเรื่อง Design นี่  โอเคเลย เรียบง่าย แต่สวยงาม มี Taste
ตอนนี้เล่นมันทู้กวัน  กะเบริ์นให้เสียงดีเชียว  ซึ่งมันก็เสียงดีขึ้นกว่าตอนที่เอามาแรกๆ
เรากะว่า อีกซักปี 2ปี มีเฮแน่
กีต้าร์แบรนด์เนมมีสิทธิ์จอดข้างทางได้นะครับ

♪ uncle~

• member
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 12:10:27 »
โดยส่วนตัวนะครับ!
...

ผมคิดว่า OM มีลักษณะเสียงแบบ คมแต่ไม่กลม ครับ

ผู้เล่นแนว Fingerstyle จึงนิยมใช้กีต้าร์ทรงนี้ เพราะให้เสียงที่ชัดคมในแต่ละโน๊ตที่เล่น
สังเกตุว่ากีต้าร์ Classic ก็มีรูปร่างลักษณะคล้ายๆ กัน

ส่วนผู้เล่นคอร์ดหรือ Strumming มักนิยมทรง D ที่ให้เสียงกลมกล่อมกว่าครับ

...
**แค่ความเห็นส่วนตัวอันหนึ่งเท่านั้นนะครับ... ;D

nhoy

• member
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 16:17:43 »
กะลังเล่น V3-OM อยู่พอดีเลย
เสียงดีอยู่แน้
ทรง GA ก้ดีนะครับ  ใหญ่กว่า OM นีสนึง
ตอนนี้ส่วนใหญ่เล่นแต่ V6-GACE คร้าบ
สวัสดีครับ อ.Anat ขอบคุณที่กรุณาโพสท์เข้ามาครับ
V6-GACE นี่เสียงเยี่ยมเลยนะครับ นับเป็น Veelah ที่ดีที่สุดรุ่นหนึ่งเลย ผมเองก็เคยเกือบจะได้เป็นเจ้าของบ้างแล้ว ตัวของน้าทอมน่ะครับ แต่ไม่ทัน
ขอให้อาจารย์ขายโรงแรมได้ราคาที่ดี ปราศจากอุปสรรคใดๆ นะครับ

ขอบคุณจร้า น้า nhoy

V6 เป็นกีต้าร์ ที่ดีตัวนึงเลยล่ะครับ  ทั้ง Spec ทั้งงาน  ทั้ง Design  
โดยเฉพาะเรื่อง Design นี่  โอเคเลย เรียบง่าย แต่สวยงาม มี Taste
ตอนนี้เล่นมันทู้กวัน  กะเบริ์นให้เสียงดีเชียว  ซึ่งมันก็เสียงดีขึ้นกว่าตอนที่เอามาแรกๆ
เรากะว่า อีกซักปี 2ปี มีเฮแน่
กีต้าร์แบรนด์เนมมีสิทธิ์จอดข้างทางได้นะครับ
ใช่ครับ อ.Anat  ผมเองก็มองๆ ไว้เหมือนกันแต่ยังไม่สบโอกาสซักทีเลยครับ
ดีใจที่อาจารย์กรุณาเล่าเรื่อง V6 ของอาจารย์ให้ฟัง  มีอะไรที่จะบอกกล่าวอีกก็ยินดีนะครับ  
ขอให้อาจารย์มีความสุขกับ V6 กีต้าร์รูปสวย-เสียงเยี่ยม  :)   ขอบคุณอาจารย์มากครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 16:36:07 »
โดยส่วนตัวนะครับ!
...

ผมคิดว่า OM มีลักษณะเสียงแบบ คมแต่ไม่กลม ครับ

ผู้เล่นแนว Fingerstyle จึงนิยมใช้กีต้าร์ทรงนี้ เพราะให้เสียงที่ชัดคมในแต่ละโน๊ตที่เล่น
สังเกตุว่ากีต้าร์ Classic ก็มีรูปร่างลักษณะคล้ายๆ กัน

ส่วนผู้เล่นคอร์ดหรือ Strumming มักนิยมทรง D ที่ให้เสียงกลมกล่อมกว่าครับ

...
**แค่ความเห็นส่วนตัวอันหนึ่งเท่านั้นนะครับ... ;D

เป็นตามที่น้า uncle กรุณาออกความเห็นมาแหละครับ
แต่ OM ของผมเป็น Custom Deep Body ครับ เลยสตรัมคอร์ดได้กลมดี
ผมเคยลอง OM รุ่น Pre-War ของ Santa Cruz ซึ่งเป็นบอดี้แบบธรรมดาๆ แต่สตรัมคอร์ดได้เยี่ยมมากเลยครับ เข้าใจว่าเป็นเพราะแอดวานซ์เบรซซิ่ง กับ การเซาะเบรซซิ่งของรุ่นนี้
ยินดีที่ได้รับฟังความคิดเห็นและคุยกับน้า uncle  ครับ ขอบคุณมาก แล้วโพสท์เข้ามาอีกนะครับ    

cha

• member
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 20:19:36 »
ผมใช้ nng ทรง ooo เล่นแล้วก็มีความสุขดี

nhoy

• member
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 20:39:20 »
ผมใช้ nng ทรง ooo เล่นแล้วก็มีความสุขดี

ยินดีต้อนรับนะครับน้า cha  :)   โพสท์เข้ามาคุยบ่อยๆ นะครับ   
ทริปเปิ้ลโอ nng คงเยี่ยมเลยใช่ไหมครับ