Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: .มารายงานตัวด่วน กับ บทฝึกอันใหม่เที่ยวที่แล้วลืม ถ้าไม่เอาไปแล้วจะเสียใจ  (อ่าน 36264 ครั้ง)

beersas5005

• member
ยังพอมีเหลือ ส่งให้บ้างป่าวครับ   [email protected] ส่งให้ทีนะครับ

DANIYTEP

• member
  • สพฺเพ ธฺมมา นาลํ อภินิเวสาย
    • สุถาพบุรุษดนัยเทพ
โชคดีที่มีสติ

redtopup

• member

ส่งให้ไม่ไหว

ฝากไฟล์ให้ดูดแล้วครับ

http://www.tempf.com/getfile.php?id=1370699&key=504759991e042
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

nesta kaka

• member

BBadtz

• member
ซ้อมกับแบบฝึกเนี่ย ยากสุดก็ตรงขี้เกียจนี่แหละ
ใครทำได้สม่ำเสมอ นับถือเลยครับ

พัฒนาได้เร็วสุดๆ อย่าลืม Metronome ด้วยละ

issi

• member
  • อนาคตกำหนดได้
ขอรับด้วยครับ
[email protected]
ขอบคุณมากครับผม

พี่แบล็คถ้าได้แล้วรบกวนส่งต่อด้วยนะครับ [email protected] ขอบคุณครับ
คนบ้านฉาง ระยองครับ

นิสิต

• member
ผมมาสายครับ แต่ขอด้วยนะครับ [email protected] ขอบคุณคร๊าบ

woot

• member
รบกวนขอด้วยคนครับ น้าๆท่านได้ได้แล้วรบกวนขอด้วยนะครับขอบคุณครับ [email protected] ครับ

putitti

• member
พร่ำพร่ำ จำนรรจา

kangaroo

• member
รบกวนขอด้วยคนครับ น้าๆท่านได้ได้แล้วรบกวนขอด้วยนะครับขอบคุณครับ [email protected]

nipon1966

• member
  • ความ​เชื่อ​คือ​ความ​แน่ใจ​ใน​สิ่ง​ที่​เราหวังไว้
ว้าวๆๆ. ขอเอี่ยวด้วยคนครับของดีๆๆ อย่างดี ถ้าพลาดเสียดายแย่ [email protected] น้าๆ ท่านใดได้แล้วแบ่งปันหน่อยครับ. ขอบคุณมาก

kangaroo

• member
ใครได้รับแล้วขอด้วยคนครับ [email protected]

tuck_py

• member

musicman_gus

• member
อยากจะพัฒนาการเล่นกีต้าร์โปร่งครับ รบกวนขอด้วยคนนะครับ [email protected] ขอบคุณครับ 

pongsakj

• member
ขอด้วยคนครับ

พอดีห่างหายไปเป็น 10 ปีจะกลับเล่นใหม่แบบจิงจัง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

eaknb

• member
  • *--ใจสั่งมา--*
อยากลองด้วยครับ ยังพอมีอยู่ไหมน้อ
[email protected] ขอบคุณครับ
*-_-*

noname

• member
ขอมั่งครับ

rednoname@gmail ครับ

tom23

• member
ขอด้วยคนครับ

ขอบคุณครับ ^_^

monthai

• member
เที่ยวที่แล้วลืมสนิทเลยครับ
กับบทฝึกของ mauro Giuliani  อีกอันที่น่าจะต้องเริ่มต้นก่อน อันที่แล้ว
บทฝึกของ อาจารย์ที่สอนท่านเทพอีกทีในยูทูป  มีหลายบทฝึกมาก ในแต่ล๊ะคน
คนนึงก็มีมากจนงง ฝึกกันทั้งชาติคงฝึกไม่หมดแน่ๆ เพราะเวลาฝึกมันหมดไปเร็วจริงๆในแต่ล๊ะวัน
ผมเอา เฉพาะใจความที่สำคัญ ที่ฝึกแล้ว เห็น ผลทันตาเห็นแน่ๆมาให้ 
บัวหิมะ ขนานนี้ เป็น  สมุนภัย ขนาดเอก ที่จะสร้างภูมิ คุ้มกันให้กับ นิ้วเราได้เป็นอย่างดี
เป็นวัคซีนชั้นเลิศที่มันจะช่วยเกลี่ย นิ้ว ทั้ง 4 ที่มือขวาให้มีกำลังใก้ลเคียงกันทุกนิ้ว
มันจะเห็นผล ในระยะเวลาอันสั้นๆ  ถ้าน้าๆได้ฝึกมัน 
ใช้ได้ดีกับ แบบ ฟิงเกอร์ด้วย เพราะ เป็นบทฝึกแบบ ฟรีสโตค  คือ ดีด ผ่านสาย
แนะนำว่า เมื่อ คล่องต้องเพิ่มความเร็ว  ให้ใก้ลเคียงกับ เล่นเบนโจ  แต่ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ  ค่อยๆฝึกเดี่ยวได้เอง
แนะนำว่า เสียงต้องออกมาชัดทุกเสียง ถึงเร่งสปีดนิ้ว เสียงต้องออกมาชัด  ช้าก็ต้องชัดเร็วก็ต้องชัด
แนะนำว่า น้าไปซื้อ นาฬิกา มาหนึ่งเรือน แบบ ตั้งโต๊ะ  น้า จับเวลาในการฝึกเลย ว่า  บทนึง ใช้เวลากี่นาทีก็แล้วแต่
พอได้เวลาน้า ก็ ไป ฝึกอีกบทนึง โดยใช้เวลาในการฝึกให้เกือบเท่าๆกัน  ในแต่ล๊ะบท เพราะอีกอันมากไปอีกอันน้อย เดี่ยวนิ้วมันเป๋อีก
ทั้งหมดมี 60 บทแต่ล๊ะบทก็สั้นๆเอง  ต้องให้คล่องเป็น บทๆไปเพราะ มันต่อเนื่อง  ของผมมันหายไป
บทที่  30-40มี 1-20 และ51-60 อันนี้ไม่แน่ใจว่ามันหายไปหรือ ตอนผมขอถ่ายกับอาจารย์ตอนนั้น บทที่ไม่ได้ถ่ายมันไม่ค่อยสำคัญรึเปล่าก็ไม่รู้เลยไม่ได้ถ่ายเพราะมันหลายปีมากแล้ว
แต่ เอาแค่ ที่ผมให้มานี่ก็เหลือๆแล้วครับ  ถ้าจะซื้อ เป็นเล่มเลยก็ที่นี่  http://www.sheetmusicplus.com/title/120-Right-Hand-Studies/4922116
นิ้วที่ใช้ดีดต้องตรงกับ บทฝึก  ถึงจะเกิดประโยชน์
บทฝึกโบราณ ที่เห็น เป็น จุด ก็คือ นิ้ว
1จุด .  คือ นิ้ว ชี้
2จุด ..  คือนิ้วกลาง
3จุด …  คือ นิ้วนาง
เครื่องหมายศูนย์ 0 คือ สาย เปล่า
เครื่องหมาย  1 2 3 4 คือ นิ้ว มือ ซ้าย 
1 นิ้วชี้
2  นิ้วกลาง
3 นิ้วนาง
4 นิ้วก้อย
เครื่อง หมาย บวก + คือ นิ้วโป้ง
น้าให้เวลากับมัน ซัก นิสส์  นึงในแต่ล๊ะวัน  สลับกับเล่นเพลง จริงๆในระยะแรกๆไม่ต้องมานั่งเล่นเพลงก็ดีครับมันจะได้เห็นผลไวๆ   และ  เล่น โครเมติค ที่ถูกต้อง ย้ำครับโครเมติคที่ถูกต้องถ้าฝึกผิดวิธีก็เสียเวลาฝึกเปล่าๆ  ไม่ได้อะไรเลย 
นิ้วที่เป๋ไปเป๋มา มันจะค่อยๆเข้าที่เข้าทางครับ  และในระยะเวลาอันสั้นๆเองด้วยครับ
บทฝึกอันนี้ จะได้ทั้งพังผืดของนิ้ว   และ  ทั้งระยะห่างตำแหน่งนิ้วกับสายด้วย จัดระเบียบให้นิ้ว
ให้นิ้ว   ไม่ให้อยู่ห่างสายกีต้าร์มากเกินไป
เมื่อ วันก่อน  บทฝึก etudes มันไม่ค่อยชัด  ผมไปนั่ง คุ้ยมาใหม่ จะได้ ฝึก บทอีทูต ไปพร้อมกันเลยทีเดียว
ดีแน่ๆครับ อยู่ที่ว่าน้าจะขี้เกียจ ซ้อมรึเปล่า 
ถ้าไม่ซ้อมเล่นบทฝึก    เพลงที่ยากๆเราจะเล่นไม่ได้ครับ 
อย่างน้อยๆ น๊ะครับ พวกบทฝึก มันทำให้เรากินบุญเก่าได้ครับ  หยุดเล่นนานๆหลายๆวัน ฝีมือไม่ตกไปมาก ถ้าหากว่าซ้อมจนนิ้วอยู่ตัวแล้ว 
นักดนตรี ที่ เก๋าๆ  กว่าเขาจะเก่งได้ ใช้เวลานานมาก เพราะ บางคนเล่นนานก็จริงแต่ไม่ซ้อมเล่นบทฝึกเล่นแต่เพลง ไต่ระดับช้า
แต่หากเราฝึกแบบถูกวิธี เราเดินทางไปได้เร็วกว่าเขาครับ  ฝึกไม่กี่ปี จี้ ตูดได้สบายครับ

งานเข้ามากๆช่วงนี้  กว่าจะเลิก งาน 3 ทุ่มทุกวันเลย ผม
หวังว่า  ถ้าเอาไปแล้ว ต้องเอาไปฝึกน๊ะครับ ไม่ใช่ขอรวมรวมมากๆก่อนค่อยฝึก ทีหลัง
อย่าฝืนฝึกตอนร่างกายอ่อนเพลีย  หรือ ในวันที่ไม่มีอารมณ์จะเล่นกีต้าร์
หากีต้าร์ดีๆ เลยครับให้มันเหมาะสมกับกำลังเงินของเรา
 ขอบอก มันช่วยสร้างไฟให้เราได้เลยครับ  ไอ้ที่จะมอดๆใก้ลจะดับแล้วมันจะลุกโชนขึ้นมาอีกครั้งครับ
ขอให้ มีกำลังใจกันทุกคนครับ  ของผมมัน หัวเทียนใก้ลบอดแล้วตอนนี้  ที่เขียนมาทั้งหมด นี่
ผมพยายามสร้างไฟให้ตัวเองด้วยเหมือนกัน
ผมรบกวนขอด้วยนะครับ เพิ่งเข้ามาเห็น ตอนนี้อยากจะกลับมาฝึกใหม่ครับ

redtopup

• member
ร้านแว่นตาท๊อปเจริญรับตัดแว่นตาอยู่
ตาม บิ๊กซี ชั้นที่ 2 ขายแว่นสายตาด้วย
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข