Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามน้าๆว่า Acoustic มีแค่ guitar กับ ukulele เท่านั้นหรือ  (อ่าน 3130 ครั้ง)

JapHarmonica

• member
    • japharmonica.wordpress.com
ตามหัวข้อเลยครับ คืออยากจะทราบความเห็นของน้าๆทั้งหลายว่า ท่านเห็นว่า Acoustic มันก็แค่ guitar กับ ukuleleเท่านั้นใช่ไหมครับ จึงต้องลบห้องของเครื่องดนตรีอื่นออกไป หรือเห็นว่าพวก percussion หรือเครื่องที่ผมสนใจอย่าง harmonica มันเป็นแค่ของเด็กเล่นราคาถูก จะมาเทียบอะไรกับตัวละเป็นหมื่น มันคนละระดับกัน หรือเปล่าครับ

แล้วถ้าบอกว่า "ห้องโน้น" มันเงียบ ให้มาเล่นในห้องนี้ แล้วห้องนี้คืออะไรครับ เครื่องอื่นๆก็เป็นแค่ accessories อย่างนั้นหรือ เข้ามาในห้องนี้ แล้วก็ถูกกระทู้กีต้าร์ดันไปวันสองวันก็หาไม่เจอแล้ว แถมระบบของที่นี่ก็อำนวยความสะดวกในการค้นหาได้อย่างดีเยี่ยม

ที่ต้องมาเขียนไม่ใช่เพราะกระทู้ของตัวเอง ที่แนะนำบทความเกี่ยวกับ harmonica ที่เคยเขียนไว้ในบอร์ดเดิม ถูกลบออกไปนะครับ เพราะมันก็แค่บทความที่ไม่ค่อยมีสาระอะไร แต่พอ "ห้องโน้น" ถูกลบออกไปอย่างไม่เหลือเยื่อใย ก็รู้สึกผิดหวังกับคำว่า acousticthai แต่มีแค่เครื่องดนตรีชี้นสองชิ้น ที่เหลือคือ guitar accessories and equipment เลยไม่แน่ใจว่า เป็นสังคมแห่งการแบ่งปัน หรือ สังคมแห่งการกีดกัน กันแน่
japharmonica.wordpress.com
www.youtube.com/user/JapHarmonica

R_dee

• member
Re: ถามน้าๆว่า Acoustic มีแค่ guitar กับ ukulele เท่านั้นหรือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 00:30:19 »
ใจเย็นๆนะครับ -.-*
คือในความเห็นผม คนไทยส่วนใหญ่จะชินกับ "acoustic=กีต้าร์โปร่ง"
คนที่เข้ามาเล่นในเวปนี้ส่วมมากก็เลยสนใจแค่กีต้าร์โปร่งเป็นหลัก(อุงคูเลเล่ เป็นกระแสสนใจที่มาใหม่และมาแรง)
ทำให้หลายๆคนอาจไม่ได้สนใจเครื่องดนตรีacousticชนิดอื่น(ยอมรับกันตรงๆว่าผมก็ด้วย)เรื่องนี้ต้องทำใจละครับ

ส่วนเรื่องกระทู้โดนลบ ลองmailไปถามwebmasterดูก็ได้ครับ เขาอาจจะมีเหตุผลของเขาก็ได้

Romeoy2k

• member
    • www.eg-ultimate.com
Re: ถามน้าๆว่า Acoustic มีแค่ guitar กับ ukulele เท่านั้นหรือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 01:53:07 »
เข้ามาดู

R@ck Shit

• member
  • For friends
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 01:58:26 »
ผมก็ เป็นคนหนึ่งอยากเปิดโลกกว้างออกไป

Yoshio

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 02:08:26 »
ถ้าแยกห้อง Harmonica แยก Cajon คงจะเงียบน่าดูเลยหละ
เข้าไปผีหลอกพอดีครับน้า รวมๆแบบนี้แหละดีแล้ว

aneng

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 07:56:41 »
เอามารวมกันให้หมดในห้องนี้เลย..ผมจะเอากลองยาวกับระนาดมาเล่นด้วย.จะได้สาระพัดประโยชน์..ดนตรีบำบัดสนุกไปเลย.555

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:22:11 »
ใจเย็นๆ ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นล้วนมีเหตุและผล
บางทีคุณ webmaster อาจไม่ได้เข้ามาอ่าน มาไขความข้องใจให้คุณ แนะนำให้โทรหรืออีเมล์ไปค่ะ

AcouStiCMaN

• member
  • PLUM RANG = วงดนตรีปล้ำแรง ^^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 11:04:59 »
โทรไปถามเลยก็ได้ครับจะได้สบายใจครับผม
Taylor 814CE
YAMAHA

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 11:07:20 »
น้าจิม ชี้แจงหน่อยครับ ^^! อยากรู้เหมือนกัน

FatBoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 11:32:30 »
ใจเยนครับพูดกันดีๆครับ เสนอเป็นข้อเสนอแนะให้เวปมาสเตอร์พิจรณาต่อไปครับ ^^

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 15:59:08 »
น้า Jap ครับ
เราติดตามกระทู้ของน้า Jap ตั้งแต่ก่อนเวปบ้านไม้จะโดนสึนามิถล่ม
ยังรู้สึกดีเลยครับ  ที่ได้เอา อาร์โมนิก้า มาเป่าตามน้า Jap หน้าคอมพิวเตอร์  เป็นเสียงรถไฟ...งิ..งิ..

เราก็เล่นฮาร์โมนิก้า วงเราเป็น Acoustic Blues  ตะก่อนไม่รู้ว่าเป่าไปได้ยังไง ทำไมมันอึดอย่างงั้น
เดี๋ยวนี้เป่ายังไม่ถึงครึ่งเพลง ลมจะแดรกแล้วครับ ดาร์คเฟซ ไปโหมะเลย

ต้องเข้าใจว่า คนส่วนใหญ่ยังสนใจแต่กีต้าร์โปร่งอยู่ เพราะมันเล่นง่าย  สอนง่าย  เห็นได้ง่าย
ส่วนฮาร์โมนิก้า แค่เป่าให้มันเป็นเสียงเดียวก็ยากแล้ว  ยังไม่ต้องถึง Bending
ยิ่งเห็นคนอื่นทำปากบ๊วบ .บ๊วบ  ยิ่งงงว่ามันทำอาไรหว่า

อย่างไรก็ตาม  ยังติดตามงานของน้า Jap อยู่เสมอครับ

ส่วนที่เวปล่ม  กระทู้ดีๆสมัยก่อนมันก็หายไปหมด   ของเราก็หายเหมียนกัลลล..
 ถือเป็นสัจธรรมแห่งชีวิตครับ  ตราบที่เรายังอยู่  เดี๋ยวพวกเราก็สร้างมันขึ้นมาใหม่ได้ครับ

Webmaster

• Administrator
  • member
  • Acousticthai_Ism
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 16:07:52 »
ก่อนอื่นผมในฐานะ webmaster ขออนุญาตแนะนำคุณ JapHarmonica ก่อนว่า
หากมีข้อสงสัยอะไรที่เกี่ยวข้องกับเวบ Acousticthai ติติง สอบถาม ฯลฯ ขอให้ติดต่อทีมงานผ่าน อีเมล์หรือโทรฯหาโดยตรง
ขอความกรุณาหลีกเลี่ยงการตั้งกระทู้ในลักษณะนี้ เพราะกระทู้รวมทุกๆห้อง มีเป็นหลักร้อย(ภายในหนึ่งสัปดาห์) ทางเวบมาสเตอร์และทีมงาน
ไม่ได้เข้ามาอ่านทุกๆวัน และไม่ได้อ่านทุกๆห้อง บางครั้ง 2 วันแวะมาอ่านที หรือบางวันอ่านแค่บางห้อง
(และอ่านผ่านๆๆ เท่านั้น เนืื่องจากกระทู้เยอะมาก เสาร์อาทิตย์จะอ่านได้ครบและได้ละเอียดหน่อย เพราะไม่ต้องยุ่งกับงานประจำ)
จึงอาจจะทำให้ไม่ได้ตอบปัญหาผ่านกระทู้ เช่นกระทู้นี้ ถ้าบังเอิญว่าวันนี้ผมไม่ได้คลิกอ่าน ก็คงผ่านเลยไปโดยไม่ได้ชี้แจ้ง

** ถ้าสมาชิกอ่านกระทู้ปักหมุด จะทราบว่า ทางเรามี "กระทู้ปักหมุด"(ในห้องนี้)
ให้สามารถได้โพสต์สอบถามปัญหา แจ้งปัญหา ติติง แสดงความเห็นถึงเราอยู่แล้ว
การทำปักหมุดทำให้ทีมงานฯไม่ต้องกังวนว่า กระทู้ที่สมาชิกต้องการติดต่อเรานั้น จะไม่ได้หล่นหายไปไหน
ถ้าไม่อยากส่งเมล์หาเรา โทรหาเรา ให้ใช้โพสต์ในปักหมุดก็ได้ (แต่ต้องโพสต์อย่างสร้างสรรค์ ลองดูตัวอย่างที่เพื่อนๆโพสต์ไว้)

.......เรื่องห้อง "ดีด สี ตี เป่า" ที่หายไปนั้น เกิดจากช่วงตั้งแต่สัปดาห์ก่อน เวบบอร์ดโดนโจมดีอีกรอบ(จากผู้ไม่หวังดี)
(หลายท่านคงสังเกตเห็นว่า สัปดาห์ก่อนนั้น เราทำการล๊อคบอร์ด ให้เข้ามาให้เฉพาะผู้ register เท่านั้น)
หลังจากโดนหนักมาจากบอร์ดเดิม(ปัจจุบันยังแก้ไขไม่ได้) ซึ่งโดนโจมตีเป็นบางห้อง หนึ่งในห้องนั้นคือ ห้องดีดสีตีเป่า
ด้วยเหตผลทางเทคนิค และอื่นๆ เราจึงจำเป็นต้องลบห้องที่มีปัญหาออก หรือทำให้เหลือห้องน้อยลง เพื่อจะดูแลได้ทั่วถึง

อย่างไรก็ตาม ผมในฐานะเวบมาสเตอร์ ต้องกราบขออภัยคุณ JapHarmonica และทุกๆ ท่าน (ที่เคยได้โพสต์กระทู้ไว้ในห้อง "ดีดสีตีเป่า")
ที่ไม่สามารถแก้ไขผ่านการ backup ข้อมูลไว้ได้ จึงทำให้ข้อมูลสูญหาย

หากท่านใดสนใจข้อมูล ทั้งสอบถาม หรือแบ่งบันข้อมูล ในเรื่อง ดีดสีตีเป่า สามารถใช้ในห้องทั่วไปนี้ได้
เนื่องจากตอนนี้ยังไม่พร้อมเปิืดห้องใหม่เพื่อให้บริการ

สุดท้าย..ขออนุญาตฝากไว้อีกครั้ง สำหรับทุกๆท่าน
หากต้องการติติง แสดงความเห็น ติดปัญหา ฯลฯ ใดๆก็ตามที่เกี่ยวข้องกับ เวบอะคูสติกไทย
กรุณาติดต่อเวบมาสเตอร์โดยตรง(Tel 083-189-6789) หรือโพสต์ไว้ในกระทู้ปักหมุด

จึงแจ้งมาเพื่อทราบ, และขอกราบขออภัยในความไม่สะดวก และบกพร่อง

ขอแสดงความนับถือทุกๆท่าน

webmaster Acousticthai

aneng

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 17:38:02 »
เข้าใจแล้ว..พอดีคอมพ์น้าเหน่งบอร์ดไหม้เลยไม่ได้เห็น..กลับมาอีกทีเข้าไม่ได้เลย..ต้องให้เ็วปมาสเตอร์ตั้งรหัสใหม่ให้...มันโจมตียังไงอยากเห็นจัง

Misery

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 20:42:27 »
ผมไม่เข้าใจไอคนทำมันจะทำไปทำไม
ถ้าไปยิงเว็บโป๊จะไม่ว่าซักคำ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

altobIue

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 21:20:35 »
ขอให้กำลังใจน้า jap ครับ ถ้าไม่มีคนที่พยายามแบ่งปันความรู้ให้ผู้อื่นคงน่าเสียดายแย่
เวลาที่ผมได้รับความรู้จากที่นี่มันมีแต่ความรู้สึกดีๆทั้งนั้นเลยครับ

kwanbiggun

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:30:53 »
ครับ รับฟังทั้งสองด้านมีเหตุมีผลและความหวังดีทั้งนั้น ให้กำลังใจทั้งสองท่านครับ ความดีไม่ไปไหน ...มันทุ้มอยู่ในใจ   อิ อิ