Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามตรงๆเลยครับ ..Taylor รุ่นเล็กๆ เมื่อเทียบกับ กีตาร์จีน  (อ่าน 6366 ครั้ง)

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
ผมเห็น Taylor  รุ่นเล็กๆ อย่างพวก Big Baby - GS Mini  ขายมือสองกัน 10,000-15,000 นี่แป๊วๆ เพราะชื่อชั้น

อยากทราบความเห็นของ พี่ๆ ท่านๆ เมื่อเปรียบเทียบกับ กีตาร์จีน อย่างพวก Veelah, Walden ฯลฯ (อาจถึง All Solid เลย)

หรือพวก Cratfer GAE 18  นี่แล้ว มีความเห็นเป็นอย่างไร  เสียงคุ้มค่าไหมครับ

ปล.เห็นหน้ามือสอง  Big Baby 10,000  เดียวเอง , GS Mini  15,000  นี่อยากลองเหมือนกันนะ

แต่ไม่เคยฟัง ไม่เคยเล่น เห็นยี่ห้อแล้ว คันคะเยอ เลยมาสอบถามความเห็นหน่อยครับ ** ( บอกกันตรงๆ )  เลยนะ   
Lekjang2513

loh

• member
Re: ถามตง..Taylor รุ่นเล็กๆ เมื่อเทียบกับ กีตาร์จีน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 21:12:32 »
ก่อนอื่น ตัด Taylor GS mini ทิ้ง เพราะการนำเอากีต้าร์ตัวเล็ก ไปเทียบกับตัวใหญ่ มันไม่ถูกต้อง
ส่วน Big Baby พอเทียบได้ แต่ถ้าเอาแบบที่สามารถนำมาเทียบได้ ต้องเอา Taylor 214ce Made In Mexico ครับ ถึงจะถูกต้องที่สุด
เพราะมันคือกีต้าร์ขนาด มาตรฐาน เท่ากับ พวก Veelah , Walden Crafter และอีกหลายๆ ยี่ห้อ

ในความเห็นผม Taylor 214CE ดีกว่า กีต้าร์ Walden , Veelah ครับ
แต่ บางท่าน อาจจะชอบ Walden (all solid) Veelah (all solid) มากกว่า

ผมว่า มันเป็นเรื่องความชอบด้วยครับ โทนเสียงมันก็คนละแบบ

เรื่องแบบนี้ แล้วแต่ความชอบ รสนิยมของแต่ละคน ครับ
ผมอยากมี brand USA อย่าง กีต้าร์ Martin , Taylor
บางทีไม่สนใจ ว่าจะเสียงดีกว่ากีต้าร์จีนหรือไม่ เรารักชอบในยี่ห้อ ก็เท่านั้น

อีกนิดทิ้งท้าย....
พิมพ์ภาษาไทยให้ชัด และถูกต้อง ตามหลักภาษาไทย จะดีมากครับ อ่านแล้วมึน มาก

zeropoint

• member
Re: ถามตง..Taylor รุ่นเล็กๆ เมื่อเทียบกับ กีตาร์จีน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 21:43:09 »
พิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องหน่อยครับ
คำว่า "บ่องตง" ผมว่ามันเป็นคำที่ปัญญาอ่อนมาก

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 21:50:42 »
แหมพี่ๆ ใจเย็นครับ กะอีแค่ เขียนเล่นแค่นั้นเองครับ 55555...

วัยรุ่นใจร้อนกันจริง เดี๋ยวแก้ไขให้ก้อได้ครับ 5555

เรื่องแบบนี้ แล้วแต่ความชอบ รสนิยมของแต่ละคน ครับ
ผมอยากมี brand USA อย่าง กีต้าร์ Martin , Taylor
บางทีไม่สนใจ ว่าจะเสียงดีกว่ากีต้าร์จีนหรือไม่ เรารักชอบในยี่ห้อ ก็เท่านั้น

********** ********************** ขอบคุณ ท่าน loh  มากครับ ( ที่กรุณามาให้เหตุผล ) นี่แหละที่เป็นเหตุผล ที่ผมอยากจะมีไว้มั่งแหละครับ ******

ประเด็นก้อคือ อยากทราบว่า "เรื่องเสียง" ของ ท่านที่เคยลองทั้ง 2 ตัว (ที่ราคาใกล้เคียงกัน) เท่านั้นเองแหละครับ

ส่วนเรื่อง ศักดิ์ศรี มันเทียบกันไม่ได้อยู่แล้วครับ  Taylor  มันก้อ Taylor วันยังค่ำ

Lekjang2513

loh

• member
ไม่ได้ใจร้อนหรอกครับ แต่ พิมพ์ภาษาไทย เพี้ยนหมดเลย หลายคำ ด้วยครับ
เพี้ยนคำเดียว พอไหว รับได้
เช่น "ครับ เป็น คับ" ..........แบบนี้ยังโอเคนะครับ
แต่ "บ่องตง" "คันคะเยอ" .............มันคืออะไร คนสูงวัย งง มาก

ถ้าพิมพ์ผิดไม่ว่านะ สะกดผิดก็ไม่ว่า แต่พิพม์เพี้ยนเยอะๆ ไม่ไหว เข้าใจนะครับ

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
เสียงมันคนละสไตล์ครับน้าขึ้นอยู่กับเราชอบแบบไหน อย่างผมเคยมีเจ้า Crafter GAE 18 มาก่อนเห็นว่าสเปกดีเลยคิดว่าเสียงน่าจะดีถูกใจ
แต่พอไปลองเจ้า Big Baby กลับรู้สึกชอบมากกว่าหรือเรียกว่าประทับใจมากกว่าก็ได้ ไม่ใช่ว่า Crafter ไม่ดีนะครับ แต่สำหรับผมแล้วไม่ได้ชอบโทนเสียงแบบนี้ เพราะฉะนั้นของแบบนี้ต้องทดลองเองครับน้าลองหาเวลาไปทดลองเยอะๆแล้วน้าจะได้กีตาร์ที่ถูกใจครับ

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
เรื่องเสียงเป็นความชอบเฉพาะบุคคลครับ...

10 คนว่าดีแต่เราอาจไม่ชอบก็ได้....ของแบบนี้ต้องลองและเปรียบเทียบด้วยตัวเราเท่านั้นครับ...
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

TOM1869

• member
ผมเห็น Taylor  รุ่นเล็กๆ อย่างพวก Big Baby - GS Mini  ขายมือสองกัน 10,000-15,000 นี่แป๊วๆ เพราะชื่อชั้น

อยากทราบความเห็นของ พี่ๆ ท่านๆ เมื่อเปรียบเทียบกับ กีตาร์จีน อย่างพวก Veelah, Walden ฯลฯ (อาจถึง All Solid เลย)

หรือพวก Cratfer GAE 18  นี่แล้ว มีความเห็นเป็นอย่างไร  เสียงคุ้มค่าไหมครับ

ปล.เห็นหน้ามือสอง  Big Baby 10,000  เดียวเอง , GS Mini  15,000  นี่อยากลองเหมือนกันนะ

แต่ไม่เคยฟัง ไม่เคยเล่น เห็นยี่ห้อแล้ว คันคะเยอ เลยมาสอบถามความเห็นหน่อยครับ ** ( บอกกันตรงๆ )  เลยนะ   

กีต้าร์ Taylor GsMini มือสองราคา 15,000 บาท  เสียงคุ้มราคาแน่นอน ครับ ขายขาดทุนสัก 3000 บาท รับรองมีคนแย่งซื้อแน่นอน

กีต้าร์ จีนก็จัดว่าเป็นกีต้าร์ที่คุ้มค่า อีกแบบหนึ่งแต่เป็นในแง่ของกีต้าร์ใช้งาน รับแขก เสียงดี และราคาไม่สูงนักครับ แต่ราคาขายต่ออาจตกลงไปบ้าง ขึ้นกับรุ่นและยี่ห้อที่ยังมีขายในขณะนั้นด้วยครับ
Line id: 081-8718003

อานะจัง

• member
ขอบคุณทุกท่านครับ...เมื่แวานตัดสินใจจะเอาแล้วครับ Big Baby

แต่ไปดูอีกทีขายไปแว้วครับ ...Crafter 18  ก้อไม่ส่ง กรรมของคน ตจว.จริงๆ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง..และขออภัยจริงๆ (อย่าโกรธกันนะ 5555 )

โอป่ะเต็ง ...ฮี่ๆๆๆ
Lekjang2513

TOM1869

• member
บ่เป็นหยัง จ้า
Line id: 081-8718003