Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องไม้ Sapele หน่อยคับ  (อ่าน 13400 ครั้ง)

sakarat27

• member
ถามเรื่องไม้ Sapele หน่อยคับ
« เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 12:25:39 »
สอบถามเกี่ยวกับไม้ Sapele หน่อยคับ ว่ามันดีมันเด่นด้านไหน เคยอ่านมามันคล้ายมาฮอกกานี ? พอดีเซิทไปเจอกีต้าร์Martin All solid เป็นไม้ Sapele อะคับ ราคาพอเอื้อมถึง  :D

Peaceman

• member
Re: ถามเรื่องไม้ Sapele หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 12:57:31 »
ไม้ sapele เป็นไม้ตระกูลเดียว กับ ไม้ มะฮอก ครับ แต่ขึ้นที่ แอฟริกา หรือ บางคนเรียก ไม้มะฮอกแอฟริกา

pomguitar

• member
Re: ถามเรื่องไม้ Sapele หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 13:52:03 »
เด่น เสียงกลาง และ เสียงสูง ครับ
เป็นไม้ที่มาทดแทน Mahogany รายแรกที่นำไม้ชนิดนี้มาทำกีต้าร์ คือ Taylor Guitar
ต่อมา หลายๆ ยี่ห้อ ก็นำไม้ชนิดนี้ มาทำ ตามๆ กันมา Sapele ถือว่า ให้เสียงดีครับ เทียบกับราคาแล้ว ถือว่า เป็นของดี ราคาประหยัด
เพราะเดียวนี้ Mahogany สวยๆ แบบ All Solid ราคาแพงขึ้นทุกๆวัน

mai_911

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 13:58:14 »
เคยลองแต่ Laminated Sapele ผมชอบมากกว่า Laminated Mahogany ครับ ได้เนื้อได้หนังกว่า

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 14:44:46 »
ตอนนี้ใช้top solid spruce  back/side solid sapele กีต้าร์ทรงประมาณ ga สาย matin life spam 80/20 ชอบเล่นแบบ เกาๆ เสียงออกมาใสชัดเจนดีครับ แต่ผมไม่ค่อยได้ตีคอร์ดด้วยpick ใช้แต่หัวแม่มือเสียงก็ดี ใสใส เบสก็มีปรกติ ถ้าชอบมาตินส์ตัวนั้นลองไปเล่นดูครับ ถ้ามีโอกาส ลองเล่นไม้หลายๆแบบ ดู ทดลองหลายๆรูปแบบที่ได้เสียงถูกใจตัวเองที่สุด ปัจจุบันผมใช้กีต้าร์ตัวนี้เสียบเข้า thr 5a ของyamaha ผสมกับคอนเดนเซอร์simulate แล้วเปิดหันหน้าเข้าตัวเองคือรู้สึกว่าง่ายดีไม่ต้องไปหากีต้าร์มาหลายๆแบบ ตอนนี้อยากได้เสียงแบบไหนที่ชอบก็ปรับที่แอมป์นิดหน่อย ก็ok ดีkrab ส่วนเสียงกีต้าร์ตัวที่ใช้อยู่ปัจจุบันซึ่งมีโอกาสซื้อได้ตัวเดียว ผมตัดสินใจเลือกspecนี้ เพราะชอบโทนเสียงกับเพลงที่ผมชอบเล่น ขอให้โชคดีครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 17:30:06 »
สอบถามเกี่ยวกับไม้ Sapele หน่อยคับ ว่ามันดีมันเด่นด้านไหน เคยอ่านมามันคล้ายมาฮอกกานี ? พอดีเซิทไปเจอกีต้าร์Martin All solid เป็นไม้ Sapele อะคับ ราคาพอเอื้อมถึง  :D
Sapele เป็นไม้ประเภทเดียวกับ Mahogany ครับ ให้เสียงที่คมใส ออกกลางๆ เบสไม่ลึกนัก เสียงแหลมดีพอควรแต่ไม่ถึงกับ Maple
ให้สำเนียงที่เป็นธรรมชาติ และมีความกังวานดีครับ
ถ้าน้า sakarat27 ไปลอง Martin ที่ Back & Side เป็น Solid Sapele แล้วชอบ ก็เล่นได้เลยครับ

sakarat27

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 21:52:02 »
ตอนนี้กำลังดูอยู่ระหว่าง martin drs1(all solid sapele) กะ guild d125 (all solid mahogany) ราคาพอๆกันเลย ตัวไหนดี(ยังไม่มีโอกาสไปลองเองด้วยตอนนี้  :'()

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 22:14:55 »
เรียนน้า sakarat27
หาโอกาสไปลองดูทั้งสองตัวเลยครับ จะได้ทราบว่าน้า sakarat27 ชอบตัวไหนกว่ากัน เพราะแต่ละท่านย่อมมีความชอบที่ต่างกันออกไปครับ
สำหรับผมเอง ถ้าในระดับราคาเช่นนี้่และจากตัวเลือกดังกล่าว ผมมองไปที่ D-125 ครับ

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 16:09:27 »
ผมว่า โทนมันจะใกล้เคียงกับไม้มะฮอก มากเลยครับ

คือเสียงมันจะออก คมๆ ใสๆ

สังเกตุได้ ถ้าเป็น taylor ส่วนใหญ่จะ sapele เกือบหมด เสียงเลยกิ๊งๆ ทุกตัวเลย

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 02:26:53 »
ผมไม่เชื่อว่าจะมีคนที่ฟังความแตกต่างของเสียงระหว่าง sapele กับ mahogany ออกหรอกครับเพราะอย่าง Martin series 15 นี่สมัยก่อนเขาก็ใช้ทั้ง mahogany และ sapele แล้วแต่ว่าจะมีไม้อะไรอยู่ในสต้อคก็ไม่เห็นมีใครฟังออกว่าตัวไหนเป็นไม้อะไรกันแน่

http://theunofficialmartinguitarforum.yuku.com/topic/83228/Is-mahogany-really-superior-to-sapele?page=1

Guild GAD Series นั้นเกือบทุกรุ่นมีข้อจำกัดอยู่ตรงที่ว่าเสียงกีตาร์จีนนั้นจะต้องไม่ดีเท่ากับกีตาร์ USA รุ่นเดียวกันที่ราคาแพงกว่าสามเท่า ถ้าของจีนเสียงดีเท่ากับชอง US เมื่อไหร่ก็เท่ากับ Guild ฆ่าตัวตายเมื่อนั้น บังเอฺิญ Guild USA ไม่ใด้ผลิตรุ่น D-25 แล้ว Guild GAD25 หรือ D-125 ก็เลยไม่ต้องออมมือในการออกแบบให้เสียงดีที่สุด ผมเองก็มี Guild USA รุ่น D-25 all solid mahogany อยู่แต่พอใด้ลอง GAD25 ก็ต้องซื้อเพราะเสียงมันดีกว่าของ US จริงๆ

ผมคิดว่าคู่แข่งเรื่องเสียงของ Guild D-125 น่าจะเป็น Martin D-15 ที่แพงกว่าสองเท่านะครับ

Guild GAD 125 vs Martin D-15 sound comparison

jomyutshinjo

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 05:39:40 »
Guild d125 ครับ ตอบแบบไม่ต้องคิดเลย

gengnid

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 01:53:00 »
ถ้าชอบเสียงหนาๆ ไม้นี้ไม่ใช่นะครับ เสียงจะออกโทนกีต้าเทเลอย์ครับ ใสนุ่ม กลางดี จะอยู่รุ่น 400 รุ่นยอดฮิตเช่น 414ce ครับ