Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: โปร่งไฟฟ้า จะต้องใช้แอมป์อคูสติก/เอฟเฟคอคูสติกท่านั้นหรือเปล่าครับ  (อ่าน 13528 ครั้ง)

monster_boy

• member
ตอนนี้กำลังหาแอมป์สักตัวครับ แต่รื้อบ้านเจอแอมป์เก่าเป็นของกีต้าร์ไฟฟ้า ยังไม่ได้เสียบลองครับ แต่อยากถามว่า กีต้าร์โปร่ง / โปร่งไฟฟ้า / คลาสสิคไฟฟ้า ควรใช้แอมป์ที่เหมาะกับแอมป์-เอฟเฟคอคูสติกเท่านั้นหรือเปล่าครับ เข้าใจว่าตัวเก่าก็เสียบเล่นได้แหละครับ แต่ก็อยากได้ของใหม่ด้วย :D หาเหตุผลที่จะซื้อของใหม่แหละครับ มอง ๆ GR20 + amp อคูสติกกลาง ๆ อีกสักชุดครับ

ขอบคุณครับ

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
ถามว่าควรใช้แอมป์ที่เหมาะกับแอมป์-เอฟเฟคอคูสติกเท่านั้นหรือเปล่าครับ
ขออนุญาตตอบว่าไม่จำเป็นครับ แต่ควรอย่างยิ่งที่จะใช้แอมป์อคูสติก/เอฟเฟคอคูสติกครับ เพราะเขาออกแบบมาให้เหมาะกับอุปกรณ์อคูสติกครับ น้า monster_boy ลองเสียงเปรียบเทียบเสียงกันดูก็ได้ครับ
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

free_willy

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่เคยรับฟังมา

กีตาร์โปร่งไฟฟ้า ก็ควรใช้ร่วมกับอุปกรณ์ที่ถูกออกแบบมาให้ใช้ร่วมกัน โดยเฉพาะ amplifier ครับ

ท่าทางจะได้ของใหม่มาเล่นแล้วละ

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
ไม่จำเป็นหรอกครับ มันแล้วแต่ว่าคุณต้องการเสียงแบบไหนเท่านั้นเอง สมัยก่อนยุค '90s ซึ่งยังไม่มีแอมป์อาคูสติคในโลกเขาก็เสียบกับแอมป์กีตาร์ไฟฟ้าทั้งนั้นครับ ถ้ามีแอมป์อยู่แล้วก็ลองดูครับ เอากีตาร์โปร่งเสียบแอมป์กีตาร์ไฟฟ้านัี้นโอเคแต่ถ้าเอากีตาร์ไฟฟ้าเล่นเสียงแตกผ่านแอมป์กีตาร์โปร่งนี่ไม่แนะนำเพราะ tweeter ขาดใด้ครับ

pomguitar

• member
ไม่จำเป็น ในกรณี ไม่ซีเรียสกับเรืองเสียงที่จะได้
คือ กีต้าร์+ตู้แอมป์ = เกิดเสียง ...แค่นี้จบ ไม่สนใจว่า มันจะดี เสนาะหูไหม ขอให้มีเสียงพอ

เหมือนกับสายกีต้าร์
กีต้าร์โปร่ง ไม่ต้องเอาสายกีต้าร์โปร่ง ก็ได้ เอาสายกีต้าร์ไฟฟ้ามาใส่ ก็เล่นได้ มีเสียงเหมือนกัน

แค่อยากจะให้คำแนะนำว่า อะไรที่มันเกิดมาเพื่ออะไร ก็จับคู่ให้มันเข้ากันเถอะ
อย่าใช้ของผิดประเภท ผิดวัตถุประสงค์ เพราะมันจะเสียโอกาส ที่คุณจะได้รับรู้อะไรๆ ดีๆไป

Rut_pro

• member
ถ้าจะเอาคุณภาพเสียงเสียงที่เป็นธรรมชาติใกล้เคียงเสียงเดิมๆของ กีต้าร์โปร่ง ต้อง amp acoustic เท่านั้่นใช่ไหมครับ

nhoy

• member
เรียนน้า monster_boy
ในกรณีของแอมป์ที่จะใช้กับโปร่งไฟฟ้านั้น ก็ตามที่น้าๆ ได้กรุณาตอบไว้ครับ ถ้าเพียงต้องการแค่ให้ขยายเสียงออกมาก็ไม่จำเป็น
แต่ถ้าเน้นที่จะให้ได้คุณภาพของเสียงที่เป็นอะคูสติก ก็ควรที่จะใช้กับอะคูสติกแอมป์ ครับ

ผมเองแม้ต้องใช้กีต้าร์โปร่งกับแอมป์ของกีต้าร์ไฟฟ้าอยู่บ้าง ก็ในกรณีที่จำเป็น-หรือ ณ ที่นั้นหาอะคูสติกแอมป์ไม่ได้-หรือลองเล่นๆ เท่านั้นครับ
ถ้าต้องการประสิทธิภาพจริงๆ ผมใช้กีต้าร์โปร่งกับอะคูสติกแอมป์ ครับ

mai_911

• member
ถ้าไม่มีแอมป์อคูสติก ผมว่าต่อผ่านลำโพงคอม หรือลำโพงเครื่องเสียงบ้าน เสียงที่ได้เหมือนมันจะไพเราะเสนาะหูกว่าเสียบออกแอมป์ไฟฟ้าครับ

gttle

• member
แอมป์กีตาร์ไฟฟ้าเสียบกีตาร์โปร่งก็ออกเล่นได้ครับแต่เสียงมักไม่ค่อยดีถึงขั้นห่วย ยกว้นบางรุ่นก็พอไหวครับถ้าเป็นแอมป์หลอดจะช่วยได้หน่อยไม่กระด้างมากผมเคยไปเสียบกับตู้ fender ไม่รู้รุ่นไหนเก่าแล้วแต่เสียงกีตาร์โปร่งออกมาดีมากเลยทั้งที่เป็นแอมป์กีตาร์ไฟฟ้า  ...แต่ถ้าไปเล่นตามร้านมันไม่ค่อยมีแอมป์ดีขนาดนี้หรอกครับส่วนมากเสียงออกมาจะห่วย ผมเลยเสียบตรงเข้า mixer แทนเสียงดีกว่า..แต่ก็มีปัญหาเรื่องคนปรับ  sound อีกหลังๆเลยเอา amp acoustic ไปเล่นเองเลยปรับให้เสียงดีง่ายกว่าเยอะ

ส่วน effect นี่ผมใช้ของกีตาร์ไฟฟ้าเลยครับพวก reverb delay chorus