Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ไม้อะไรที่ให้เสียงกลางน้อยๆบ้างครับ หรือช่วยยกตัวอย่าง กีต้าร์รุ่นไหน ที่เสียงกลางน้อยๆบ้างครับ +  (อ่าน 1079 ครั้ง)

synyspick

• member
พอดีกำลังมองหากีต้าร์โปร่งตัวใหม่อยู่อ่ะครับ
อยากได้ตัวที่เสียงนุ่มๆ ตามที่เข้าใจไม่รู้จริงหรือเปล่านะ ผมคิดว่า
เสียงกลางมักจะทำให้กีต้าร์ฟังดูแข็ง  เลยอยากรู้ว่ายี่ห้อไหนรุ่นไหนที่มัน
ให้เสียงกลางน้อยๆบ้างครับ ฟิลแบบนุ่มและลึกๆอ่ะครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

synyspick

• member
Adele - Someone Like You (Boyce Avenue acoustic cover) on iTunes

อยากได้เสียงแบบนี้อ่ะครับ
แล้วกีต้าร์ที่ราคาไม่แพง จะให้เสียงแบบนี้ได้มั้ยครับ
หรือต้องแพงๆ และใครรู้บ้างครับ ว่าตัวในคลิบนี่มันยี่อห้ออะไรรุ่นไหนครับ
ผมไม่ค่อยมีความรู้ครับ

ขอบคุณครับ

sonic

• member
ไม่แพงเนีย กี่บาทครับ ควรจะบอกงบในกระเป๋าก่อน จะได้แนะนำให้เหมาะกับงบที่เตรียมไว้

synyspick

• member
งบประหมื่น1หมื่นบาทไม่เกิน15ครับ

อ้อลืมบอกไปว่า โปร่งไฟฟ้านะครับ

เพื่อไม่ให้เป็นการเปลืองกระทู้ผมขอถามอีกทีครับ
pre lrbagg ของผมมันเสีย อาการคือ บางทีปรับเลื่อนเบส มันดังปั้ก!
หรือบางทีเลื่อนไปบางจุดมันเงียบ อาการอย่างนี้เป็นอะไรซ่อมได้มั้ยครับ
ราคาซ่อมประมาณเท่าไร ช่างที่ไหนดีครับ

ขอบพระคุณอีกทีนะครับ

oocl

• member
หากีต้าร์ ที่สเปค ไม้ back and side เป็น Rosewood สิครับ ส่วนทรง ก็เล่น เดทนอท  Dreadnought

nhoy

• member
พอดีกำลังมองหากีต้าร์โปร่งตัวใหม่อยู่อ่ะครับ
อยากได้ตัวที่เสียงนุ่มๆ ตามที่เข้าใจไม่รู้จริงหรือเปล่านะ ผมคิดว่า
เสียงกลางมักจะทำให้กีต้าร์ฟังดูแข็ง  เลยอยากรู้ว่ายี่ห้อไหนรุ่นไหนที่มัน
ให้เสียงกลางน้อยๆบ้างครับ ฟิลแบบนุ่มและลึกๆอ่ะครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
งบประหมื่น1หมื่นบาทไม่เกิน15ครับ

อ้อลืมบอกไปว่า โปร่งไฟฟ้านะครับ

..............................................

ลองดู Walden D710CE ซิครับ ราคาอยู่ที่หมื่นกับอีกนิดเดียวครับ

YaoGuitars

• member
  • ...
    • http://yaoguitars.blogspot.com
ผมว่า เสียงมันต้องออกกังวาลๆ เล่นเบาๆ
ต้องกีต้าร์ all solid ขึ้นไป
ทรง ga grand auditorium
ไม้หลังเป็น rosewood
ไม้หน้า stika ชั้นดีๆ จูนไม้หน้าดีๆ ถ้าไม่ดีแรงเกิน ใช้ engelmann หรือ german ก็ดีคับ
เคลือบเงา
ไม้มีความแห้งพอตัว เคลือบบางๆ สายเบอร์ 12ขึ้นไป ไมค์ condensor คุมน้ำหนักมือขวาดีๆ
...