Untitled Document
  • www.Facebook.com/AcousticThai
  • Theera Music
  • Music Collection
  • Acoustic Shop

• Music Support Shop
  • Learning from The Best เรียนกีต้าร์คลาสสิคกับแชมป์โลก
  • สนใจลงโฆษณา โทร 083-189-6789

Untitled Document
  • ร้าน Peterson Gallery Piano (BlueRidge Guitar / Lowden Guitar)
  • Hong Seng Music
  • Lucky Music
  • Vee Music (Guitars & Accessoires) รังสิต-ปทุมฯ
  • นครหลวงการดนตรี / Takamine Ovation

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากต้นมะม่วง ไม้ไทยในสวน  (อ่าน 66613 ครั้ง)

Bond11

• บุคคลทั่วไป
Re: เสียงจากต้นมะม่วง ไม้ไทยในสวน
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 08:42:57 »
มาฟังเสียง มาดูงาน
ภูมิใจกะประเทศเราและพวกน้าๆมากๆครับ

ผมเองก็เคยคิดอยากเล่น guitar ที่มาจากไม้ในบ้านเรา

doogyman

• member
Re: เสียงจากต้นมะม่วง ไม้ไทยในสวน
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 23:53:24 »
Update 20/05: ลอง bracing ที่มันแหวกๆหน่อย

gadoom

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 22:37:38 »
เสียงดีเลยนะครับ ชอบเลย ^^

doogyman

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 22:44:06 »
เสียงดีเลยนะครับ ชอบเลย ^^
ขอบคุณครับ
Update 25/05/56:
ตัวเล็กที่เคยบอกไว้ ลืมเอมาลง ตัวนี้ก็ไม้มะม่วงคับ size เดียวกับ baby Taylor

ช่วงนี้ลูกอ่อน ทำอะไรไม่ค่อยถนัด ตัวใหม่เลยไม่คืบเลย

Traveler

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 08:39:56 »
ชอบมากเลยครับ ถึงตอนนี้ทำไปกี่ตัวแล้วครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 13:02:50 »
ชอบมากเลยครับ ถึงตอนนี้ทำไปกี่ตัวแล้วครับ
ไป 5 ตัวแล้วครับ รวมตัวที่กำลังทำอยู่นี้ด้วย และจะมีอีกตัวเป็น 6 ตอนนี้เงินหมด ทุนหมดคับ มันเลยไม่คืบหน้า ลูกยังเล็กด้วย มือเป็นระวิง. ที่เห็นลายเส้นดินสอ เป็นพื้นที่ที่ผมจะฝังไม้ (inlay) หวังว่าจะออกมาสวยอย่างที่คิด
อีกตัวที่วางโครงไว้ แล้วไม้หมด ตังก็หมด เป็นทรงที่ผมเอา เดรทน็อท มาลดเชบให้เอ็วคอดดูมีสะโพกหน้าตาเป็นแบบนี้คับ

ตัวนี้ติด support รอ sound port ไว้ด้วย ตัวที่แล้วลืม แต่คิดว่าเจาะได้เพราะไม้แข็งแรงอยู่

Traveler

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 13:39:36 »
เดี๋ยวส่งวัตถุดิบมาเติมให้ เตรียมไว้อีกสองตัวเป็นอย่างน้อยนะครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 14:17:59 »
เดี๋ยวส่งวัตถุดิบมาเติมให้ เตรียมไว้อีกสองตัวเป็นอย่างน้อยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ นี่เป็น Design Inlay ที่คิดไว้ครับว่าจะใช้ไม้ประดู่เพราะผมมีไม้จำกัด มีอะไร ติติง แนะนำได้เลยคับ อยากระดมไอเดียกันเยอะๆ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 17:24:27 »
โฮ้.........................สวยมากๆ เลยครับ Faned Fret ซะด้วย ไม่ค่อยได้เห็น ในเมืองไทยซักเท่าไหร่เลยครับ

ขอแชร์ นะครับ ........ สเกล ข้างล่าง ใช้ 65 ซม.  ข้างบนใช้ สเกล 68 ซม. ซึ่งเป็นสเกลของกีตาร์ บาร์รีโทน สเกลยาวกว่ามาตรฐาน 3 ซม. ทำให้เราใส่สายเบอร์ใหญ่ได้ และสามารถ ลดเสียงลงได้ ถึง  C โดยที่สายไม่หย่อน

แต่ที่คุณบอกว่า ด้านบนใช้ สเกล 25.5 นิ้ว มันก็เทียบเท่ากับ  65 ซม. ซึ่งเป็นสเกล ธรรมดา ของกีตาร์บางตัว พอลดสายลงไปเป็น D สายมันก็ยังหย่อนอยู่เหมือนเดิมนะครับ (แต่มันก็ยังดีกว่า กีตาร์ ที่ มีสเกล 62 ซม.ครับ ) ..........เล่าสู่กันฟังครับ

ปล.......ผมเองก็อยากได้กีตาร์ เฟร็ทเอียง  แต่คุย กับช่างไทย มาหลายคนแล้ว เค้าไม่รับทำ...... ถ้าผมอยากจะให้คุณช่วยทำให้ จะพอเป็นไปได้มั๊ยครับ ..........อิอิ  จีบไว้ก่อน.......อ้าาาาาาา

ขอสำเร็จ ไวไว นะครับ.........ชอบมากเลย คนแบบนี้ หายากจริงๆ ครับ  ไม่ยึดติดกับ อะไรเดิมๆ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 17:28:00 »
ชอบทรง DD-1 Venetian Cut มากมาย   ขยาย Bridge สักนิดนึงน่าจะดีกว่า

อีตาข้างบนที่บอกว่าจีบไว้ อย่าหลงคารมนะครับ เมียโครตดุเลย อิอิ ใส่ไฟ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 17:53:19 »
โฮ้.........................สวยมากๆ เลยครับ Faned Fret ซะด้วย ไม่ค่อยได้เห็น ในเมืองไทยซักเท่าไหร่เลยครับ

ขอแชร์ นะครับ ........ สเกล ข้างล่าง ใช้ 65 ซม.  ข้างบนใช้ สเกล 68 ซม. ซึ่งเป็นสเกลของกีตาร์ บาร์รีโทน สเกลยาวกว่ามาตรฐาน 3 ซม. ทำให้เราใส่สายเบอร์ใหญ่ได้ และสามารถ ลดเสียงลงได้ ถึง  C โดยที่สายไม่หย่อน

แต่ที่คุณบอกว่า ด้านบนใช้ สเกล 25.5 นิ้ว มันก็เทียบเท่ากับ  65 ซม. ซึ่งเป็นสเกล ธรรมดา ของกีตาร์บางตัว พอลดสายลงไปเป็น D สายมันก็ยังหย่อนอยู่เหมือนเดิมนะครับ (แต่มันก็ยังดีกว่า กีตาร์ ที่ มีสเกล 62 ซม.ครับ ) ..........เล่าสู่กันฟังครับ

ปล.......ผมเองก็อยากได้กีตาร์ เฟร็ทเอียง  แต่คุย กับช่างไทย มาหลายคนแล้ว เค้าไม่รับทำ...... ถ้าผมอยากจะให้คุณช่วยทำให้ จะพอเป็นไปได้มั๊ยครับ ..........อิอิ  จีบไว้ก่อน.......อ้าาาาาาา

ขอสำเร็จ ไวไว นะครับ.........ชอบมากเลย คนแบบนี้ หายากจริงๆ ครับ  ไม่ยึดติดกับ อะไรเดิมๆ
ถูกต้องคับ แบริโทนนั้น ดีที่เบส แต่สายเล็ก เจ็บนิ้วมากๆ แต่ผมจะชดเชยด้วยการใช้สายใหญ่ (12-13) ส่วน เบส 25.5 เท่าเดิม ยังไม่อยากให้คอมันยาวเกินคับ  ส่วนเรื่องอื่น ยินดีตรับ ช่วยเหลือกัน แชร์กันคับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 17:57:28 »
ชอบทรง DD-1 Venetian Cut มากมาย   ขยาย Bridge สักนิดนึงน่าจะดีกว่า

อีตาข้างบนที่บอกว่าจีบไว้ อย่าหลงคารมนะครับ เมียโครตดุเลย อิอิ ใส่ไฟ
ขอทำฟอเรนไทน์ก่อนนะคับ อันนั้นดัดไม้ยากมาก ทุนหมดแล้วด้วยแหะๆ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 18:52:41 »

แหม พี่ตู่.......ได้ที ขี้แพะไหล............เลยน้าครับ...5555

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 18:56:14 »
ขอบคุณครับ จะติดตามผลงานเรื่อยๆ นะครับ....ชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 20:28:07 »
เพิ่มเติมให้สำหรับท่านที่งงๆ ผมก็งงเลยไปค้นมาบอกกัน กีต้าร์ จะมี cutaway(ส่วนตัดเว้าเพื่อให้เล่นโน้ตสูงๆในส่วน ลึกๆของ fretboard ) อยู่ 2 แบบใหญ่ ๆ คือ Venetian กับ Florentine
- Venetian cutaway
จะมีลักษณะมนและมักจะเป็นไม้ข้างชิ้นเดียวกันตลอดทั้งซีก ตัวอย่างดังนี้

- Florentine cutaway ลักษณะจะเป็นไม้คนลชิ้นต่อกันเป็นยอดแหลม ดังรูป

doogyman

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 22:21:57 »
Update 30/05:
แป๊บๆ หมดวัน ยังไม่ถึงไหนเลย พรุ่งนี้มาต่อ

vanilla

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 22:59:13 »
ผมชอบในความกล้ามากเลยครับ : )
make guitars not war

nong

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 09:53:52 »
ร้ายกาจสุดๆ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 12:51:57 »
คุณเป๊บ ลองตามไปดูที link นี้ เผื่อไอเดียกระฉูดครับ
http://www.matsudaguitars.com/gallery.htm

doogyman

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 15:56:37 »
คุณเป๊บ ลองตามไปดูที link นี้ เผื่อไอเดียกระฉูดครับ
http://www.matsudaguitars.com/gallery.htm
ของเค้าสวยมากครับ รู้สึกจะเป็นศิษย์เอก ervin somogyi ด้วย ไว้ผมมีไม้เยอะๆ เครื่องมือ พร้อม คงต้องลองมั่ง ตอนนี้ยังไม่มีดอกที่ดึงร่องเล็กๆขนาดนั้นได้ครับ
Update 31/05:
วันนี้ binding เสร็จ ยังไม่ทันได้เก็บงาน พรุ่งนี้ต้องเดินทางเข้านนทบุรี เดี๋ยวไปชลบุรีอีก กว่าจะได้กลับมาต่อคงเป็นอาทิตย์