Untitled Document
  • www.Facebook.com/AcousticThai
  • Theera Music
  • Music Collection
  • Acoustic Shop

• Music Support Shop
  • Learning from The Best เรียนกีต้าร์คลาสสิคกับแชมป์โลก
  • สนใจลงโฆษณา โทร 083-189-6789

Untitled Document
  • ร้าน Peterson Gallery Piano (BlueRidge Guitar / Lowden Guitar)
  • Hong Seng Music
  • Lucky Music
  • Vee Music (Guitars & Accessoires) รังสิต-ปทุมฯ
  • นครหลวงการดนตรี / Takamine Ovation

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากต้นมะม่วง ไม้ไทยในสวน  (อ่าน 68773 ครั้ง)

doogyman

• member
Re: เสียงจากต้นมะม่วง ไม้ไทยในสวน
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 20:15:11 »
ที่ผมให้ดูคลิป 2 คลิปแรก ก็เพราะอยากจะบอกว่าเจ้า Humming Bird และ Butterfly ให้โทนเสียงคล้ายๆแบบนั้น
 ของ  Buscarino ผมเลือกคลิปที่อัดแบบธรรมชาติ ไม่ใช่ในห้องอัด น้ำเสียงจะคล้ายๆ แต่ความชัดเจนของเสียงจะดีกว่า
 ของ Matsuda M1 เช่นกันผมเลือกคลิปที่ธรรมดา และเสียงใกล้เคียง แต่ Matsuda เสียงจะบางกว่า
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ทั้งสองตัวข้างต้นมันมีความกระชับของเสียงอยู่ในตัว

ไม่ใช่ว่า Humming และ Butterfly ไม่ดีนะครับ คือทั้งสองมันดีในแบบของการเล่น Finger Style หรือ Picking ที่ไม่ต้องเข่นมาก และด้วย Body ที่ลึกของมัน เสียงเลยขาดความกระชับไปนิดนึง (ย้ำว่าไม่ได้เสียหายอะไรนะครับ)

ส่วน คลิป CM1 ให้ฟังดูเพื่อจะบอกว่า แม้ตัว Ichi เองเขาก็ปรับมาทำกีต้าร์ที่มีความคมชัดกระชับมากขึ้น

คุณเป๊บจะชอบเสียงกีต้าร์ในสไตล์บูติคยุคใหม่ที่ออกไปในทางนุ่มนวลชวนฝัน ฟังเสียงกีต้าร์ในสไตล์คุณเป๊บแล้วผมบอกกับคุณโว่ว่าเหมือนลอยอยู่บนสวรรค์ 555 มันชวนฝันมากเลย ยิ่งของ Bashkin แล้วยิ่งเหมือนลอยอยู่ในปุยเมฆไปเลย
อ้อ! ผมอาจจะปรับจูนอีกเล็กน้อยนะครับ กำลังคิดว่าจะไถ Fingerboard ลงสักหน่อย มือผมเล็ก มันเมื่อยมือน่ะครับ ไม่ทราบมีความเห็นหรือคำแนะนำยังไง ที่คุยออกสื่อแบบนี้คุณเป๊บอย่าคิดมากนะ ผมถือว่าไม่มีอะไรต้องปกปิด (ไม่งั้นคนจะหาว่าผมเชียร์เกินเหตุ :) ) ที่ถามนี่เพราะกลัวว่าจะมีผลกระทบต่อเสียง
ด้วยเครื่องไม้เครื่องมือเพียงเท่านี้ ทำมาไม่กี่ตัว ได้ขนาดนี้ถือว่าไม่ธรรมดาครับ
น้อมรับคำแนะนำ ติติงทุกอย่างครับ ผมก็มือใหม่ ยัง โอท็อป อยู่ มิชิตัวที่สองนี่เสียงที่ผมชอบเลย ส่วน แบสกิน ผมเก็บยึดไว้เป็นแนวเสียงเลย เพราะ ตัวเล็กแต่ใจใหญ่ได้ทุกตัวจริงๆเท่าที่ตามฟังมา เรื่องที่จะ Level fret ใหม่ ทำได้ครับ แต่ผมขออย่าให้ตัว fret บางมากเกินไปนะครับ ปัญหาอื่นจะตามมาเพียบ แต่ก็นั่นละครับต้องยอมรับว่าตรงนี้ความผิดผมเองที่เหลาคอหนาไปหน่อย จริงๆมันเอาบางได้กว่านี้อีก ถ้ามีโอกาสเป็นไปได้ ผมอยากจาเอาคอมาหลาใหม่ให้จังเลย

เจ้าจามจุรี ตอนนี้ แลคเกอร์ที่คอยังไม่เซ็ทตัวเลยครับ วันนี้เลี้ยงลูกทั้งวัน เพิ่งจะได้แอบเอากระดูกมาเหลาทำ nut ก็สามสี่ทุ่มแล้ว พรุ่งนี้เอาคอมาปัดเงา กลางคืนแอบลูกมาประกอบร่างคงได้ขึงสายกันละคับ(ใจร้อนอีกแล้ว ไม่ดีเล้ย)

ตัวต่อไปจากเจ้าจามจุรีผมจะทำบอดี้บางดูบ้าง จะได้เก็บข้อมูลว่าอะไรหายไปบ้าง อะไรชัดขึ้นมั้ย ไว้เป็นข้อมูลในการปรับ bracing ต่อๆไป อ้อไม้หน้าตัวต่อไปได้ europion spruce มา ตัวนี้ทำ รีลีฟราวนด์ แน่แท้ เพราะเตรียมแบบดึงร่องเรียบร้อยแล้วครับ

doogyman

• member
Re: เสียงจากต้นมะม่วง ไม้ไทยในสวน
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 00:15:58 »
เรามาลองฟังเสียงกีต้าร์อาจารย์ของ มิชิฮิโระ มัทซึดะ กันบ้างครับ เล่นเอาผมเคลิ้มเลย ผมชอบเสียงตัวแรกมากที่สุดเลย
<a href="http://youtu.be/OHbyfcem8Ds" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/OHbyfcem8Ds</a>

doogyman

• member
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 17:34:24 »

Traveler

• member
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 21:01:30 »
Somogyi  ผมชอบตัวที่สามครับ แต่นาทีนี้ตกหลุมรัก CM-1 เสียแล้ว
จามจุรีคงได้ยินเสียงคืนนี้ใช่ไหมครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 21:43:45 »
Somogyi  ผมชอบตัวที่สามครับ แต่นาทีนี้ตกหลุมรัก CM-1 เสียแล้ว
จามจุรีคงได้ยินเสียงคืนนี้ใช่ไหมครับ
ยังไม่มีเวลาอัดเลยครับ ขอปรับนัทอีกนิดนึง เดี๋ยวพร่งนี้น่าจะได้ครับ ที่ผมยังไม่อยากอัดก็เพราะ setup ยังไม่ลงตัว แถมสายก็ใช้สาย อาแปะอาม่า ของใช้แล้วมาใส่ไปก่อนด้วยน่ะครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 19:26:46 »
จากที่ได้ฟังเสียงทางโทรศัพท์ ผมว่าเจ้า Monkey pod fan fret ตัวนี้ไม่ได้อยู่กับคุณเป๊บแน่นอน  :)

doogyman

• member
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 22:25:28 »
จากที่ได้ฟังเสียงทางโทรศัพท์ ผมว่าเจ้า Monkey pod fan fret ตัวนี้ไม่ได้อยู่กับคุณเป๊บแน่นอน  :)
คุณโว่แกว่าจะแวะมาลอง วันสองวันนี้เหมือนกันครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 13:39:58 »
จับเจ้าจามจุรีมาถ่ายรูป เดี๋ยวคลิปทดสอบตามมาทีหลังครับ

clip test ครับ เสียงยังไม่เต็มที่ เพราะใช้สายเก่ายี่ห้อ อาซิ่ม ไมค์ก็อันกระจิ๋วเดียว (ใครมองเห็นมั่งครับ) ไว้มันมีเจ้าของคงได้ใส่ Elixir ตอนนี้คนทำงบหมดครับ อิๆๆ
Test my monkey

Anat

• member
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 15:23:46 »
กีต้าร์.แรดได้ใจ..เฮียมาก
น้าเล่นกีต้ารืได้ไพเราะมาก พอๆกับฝีมือการทำกีต้าร์เลยจริงเชียว
ฟังเพลินวุ้ย

Traveler

• member
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 19:32:32 »
น้าเล่นกีต้ารืได้ไพเราะมาก พอๆกับฝีมือการทำกีต้าร์เลยจริงเชียว

พระอาจารย์เคลียร์คิวไว้เลย เตรียม 2 ตัวแรกไว้ให้พระอาจารย์เจิมแล้ว อี"แรด"ตัวหลังนี้กำลังจะตามมาให้ลูบคลำเช่นกันครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 21:45:14 »
พระอาจารย์เคลียร์คิวไว้เลย เตรียม 2 ตัวแรกไว้ให้พระอาจารย์เจิมแล้ว อี"แรด"ตัวหลังนี้กำลังจะตามมาให้ลูบคลำเช่นกันครับ
มั่วล้วนๆครับ ให้เล่นอีกทีไม่ได้แล้ว เพราะจำไม่ได้ว่าทำอะไรลงไปมั่ง อาจารย์ไม่ลองจ้างแรงงานพม่าอย่างผมทำต้าร์ซักตัวละคับ อิๆ คุณตู่ครับ ผมฝากบอกคุณโว่ด้วยครับ ผมติด pickup ใส่ side dot เพิ่มให้แล้ว รอคำสั่งจากเบื้องบน ว่าจะให้เปลี่ยนลูกบิดเป็น โกโตะ ๕๑๐ หรือไม่อย่างไร เท่านั้นครับ

Anat

• member
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 08:33:33 »
ไว้รอหลังกลางมีนาคมก่อน  เพราะเด็กๆมันปิดเทอมแล้ว ว่าจะเนรเทศทั้งแม่ทั้งลูกไปอยู่เชียงใหม่
ช่วงนั้นจะว่างอยู่จร้า
ส่วนน้าเป๊ก ช่วงนี้เฮียยังจะเอาตัวไม่รอดเลย  ต้องประครองตัวไป เด้งเชือกไป
ตอนนี้ก็กินผักกินหญ้าไปพลางๆก่อน  มิน่า ช่วงนี้สุขภาพดีมากเลย  แข็งแรงยังกะควายแน่ะ
อยู่บ้านก็ได้แต่เล่นวีล่าตัวเก่าๆนั่นแหละจร้า

Traveler

• member
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 12:50:12 »
รับทราบจร้า
เฮียกินผักกินหญ้า น่ะได้บุญนะเฮียกินไปเถอะ แต่ถ้าเมื่อไหร่ต้องบริโภคแกลบแบบผม เมื่อนั้นเฮียบรรลุแน่  :P
อ้อ! เฮีย ช่างพม่า(555)คนนี้แกชื่อเป๊บนะ ส่วนคนชื่อเป๊ก หากในแวดวงกีต้าร์นี่แกเป็นเจ้าของคอกกีต้าร์ที่ใครๆก็ถวิลหาครับ  :)

doogyman

• member
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 15:11:33 »
ใจร้อนกันทั้งคนทำทั้งคนเล่นเล้ย ...เฮ้อ กีตาร์โอเถาะ งานพม่า ของผมขายออกแว้วเว้ย เดี๋ยวมีอีกสองตัว มีไม้ประดู่ลายงามๆ ให้ดูอีกครับ รอกันจนลืมแน่ๆ

น้องแรดของผมพอใส่สาย elixir เข้าไป เสียงแจ่มกวีาเดิมรอเจ้าของมาอุ้มไปวันพรุ่งนี้ครับ

Pending

• member
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 09:53:24 »
ค่าสอนสอดเท่าไรครับนิ.  อยากได้มั่งงง><

doogyman

• member
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 12:59:12 »
ค่าสอนสอดเท่าไรครับนิ.  อยากได้มั่งงง><
โทรมาคุยได้ครับ 0866602991 ไม่กล้าบอกตรงนี้ครับ  เดี๋ยวจะนึกว่ากีตาร์พม่าจริงๆ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 17:43:20 »
เพิ่งทดสอบเสียงเมื่อครู่
งาน finishing แจ่มกว่าเดิม (มาก)
งานเข้าไม้ ยังคงสเน่ห์ความเป็น OTOP   แต่ไม่ได้น่าเกลียด
เสียง อันนี้สิเจ็บปวด  ผมไม่อยากจะเชื่อว่า กีต้าร์ทำมือตัวที่ 6 (หรือ 7 ไม่แน่ใจ) และไม้จามจุรีทั้งตัว ทำไมถึงทำเสียงได้ขนาดนี้  ใครไม่เชื่อไปทดลองเสียงเองก็แล้วกัน ฺBalance ของเสียงดีมาก กระชับกว่า Humming Bird และ Butterfly แต่ความชัดของเนื้อเสียงน้อยกว่านิดเดียว โอ้ ผมต้องไปหาไม้จามจุรีมาสักชุดแล้วล่ะ
กีต้าร์ไม้ไทย แรงงานพม่า (555) งาน OTOP  ไม่ธรรมดาเลยแฮะ

Carboy

• member
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 18:08:37 »
แสดงความยินดีด้วยครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 22:05:43 »
เพิ่งทดสอบเสียงเมื่อครู่
งาน finishing แจ่มกว่าเดิม (มาก)
งานเข้าไม้ ยังคงสเน่ห์ความเป็น OTOP   แต่ไม่ได้น่าเกลียด
เสียง อันนี้สิเจ็บปวด  ผมไม่อยากจะเชื่อว่า กีต้าร์ทำมือตัวที่ 6 (หรือ 7 ไม่แน่ใจ) และไม้จามจุรีทั้งตัว ทำไมถึงทำเสียงได้ขนาดนี้  ใครไม่เชื่อไปทดลองเสียงเองก็แล้วกัน ฺBalance ของเสียงดีมาก กระชับกว่า Humming Bird และ Butterfly แต่ความชัดของเนื้อเสียงน้อยกว่านิดเดียว โอ้ ผมต้องไปหาไม้จามจุรีมาสักชุดแล้วล่ะ
กีต้าร์ไม้ไทย แรงงานพม่า (555) งาน OTOP  ไม่ธรรมดาเลยแฮะ
ข่อคูค้าบ เล่โชซะเขอเลยค้าบ โผล้อเพช่าด้าแล้น้าค้าบ วาเพเดือสิสอน้าก็นอเตตะหลี่.... เอ้ย....ไปเรื่อยเลย ตอนนี้ท่านใดอยากจะลองคงต้องเดินทางไปกาฬสินธุ์แล้วครับ คุณตู่เริ่มรักโทนบาร์โอเถาะของผมแล้วใช่ม้า.... ห้ามลอกเลียนแบบนะคับ (ล้อเล่นครับ)

doogyman

• member
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 22:06:24 »
แสดงความยินดีด้วยครับ
ขอบคุณครับ