Untitled Document
  • www.Facebook.com/AcousticThai
  • Theera Music
  • Music Collection
  • Acoustic Shop

• Music Support Shop
  • Learning from The Best เรียนกีต้าร์คลาสสิคกับแชมป์โลก
  • สนใจลงโฆษณา โทร 083-189-6789

Untitled Document
  • ร้าน Peterson Gallery Piano (BlueRidge Guitar / Lowden Guitar)
  • Hong Seng Music
  • Lucky Music
  • Vee Music (Guitars & Accessoires) รังสิต-ปทุมฯ
  • นครหลวงการดนตรี / Takamine Ovation

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากต้นมะม่วง ไม้ไทยในสวน  (อ่าน 67522 ครั้ง)

doogyman

• member
Re: เสียงจากต้นมะม่วง ไม้ไทยในสวน
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 05:29:24 »

Traveler

• member
Re: เสียงจากต้นมะม่วง ไม้ไทยในสวน
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 15:30:43 »
โชว์ Head stock หน่อยสิครับ อยากเห็นครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 08:44:06 »
ยังไม่เสร็จเลยครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 11:31:08 »

doogyman

• member
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 20:55:33 »
Update: ด้วยความใจร้อน กาวที่ bridge เพิ่งจะครบ 48 ชม. ตอนแรกว่าจะพยายามจัดหาเครื่องไม้เครื่องมือในการขัดเงาแบบโปรๆมาเก็บงานให้ดีๆกว่านี้ก่อน แต่ด้วยทุนรอนตอนนี้หมดจิงๆครับ เลยไม่รอละ ขึงสายลองเสียงมันซะตัวนึงก่อน(ผมแอบมั่นใจว่าอีกตัวจะต้องได้เสียงในแบบเดียวกัน เพราะจูนเบรซซิ่งไม้หน้าไว้เหมือนกัน) ผลที่ได้คือ เสียงมันดีกว่าทุกตัวที่ผมทำมา ซัสเทนยาวมาก เบสลึก แจ่ม(สำหรับผม) ไว้ชิ่งจากการเลี้ยงลูกได้มะไหร่จะแอบอัดคลิบมาให้ชมให้ฟังกันครับ อ้อ TrusRod cover เดี๋ยวจะรีบปั่นให้ครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 21:00:39 »
สำหรับเจ้า Butterfly เดี๋ยวพรุ่งนี้ ได้สายมาคงได้ขึงลองอีกเป็นแน่แท้

Traveler

• member
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 21:56:41 »
อะแฮ่ม! ไหนว่าจะยังไม่รีบทำไง
คุณเป๊บเนี่ย Bashkin FC จริงๆเลย และก็ยังกะรู้ใจ ว่าจะบอกว่าเอา inlay แบบนี้ นี่ก็ไม่ต้องบอกก็ได้ดั่งใจ เฮ้อ! ไม่ไหวรู้ใจกันเกิน

เรื่องการชักเงา ผมเตรียมตัวเตรียมใจรับงานในรูปแบบ OTOP ไว้แล้ว ดังนั้นไม่ใช่ปัญหา
เรื่องเสียง ไม่รู้ว่าหลอกให้ดีใจหรือเปล่านะ จะรอฟังเสียงครับ
วันนี้ยุ่งทั้งวัน เพิ่งจะได้เข้าคอม  ยังไงว่างแล้วจะโทรหานะครับ

Note: เสียงที่ฟังผ่านโทรศัพท์มือถือ ได้ใจเลย (เอ! เรามโนเกินไปหรือเปล่านะ) รอฟังจากคลิปเสียงอีกทีก็แล้วกันครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 01:20:59 »
ต้องขอโทษจริงๆครับ ไม่ค่อยจะว่างหลบมาจับกีต้าร์เล่นเลย คลิปนี้ อัดได้ไม่เต็มเพราะโทรศัพท์เม็มหมดพอดี ผมก็ไม่ได้ดู เล่นไปตั้งนาน ออกมาได้นิดเดียว ลองฟังดูนะครับ เสียงมันออกมาอาจะสู้ฟังสดๆไม่ได้ ต้องเล่นเบาๆด้วย เดี๋ยวลูกตื่นอีก เอาขัดตาทัพไปก่อนนะครับ สายที่ใช้ก็ยังไม่ดี ไว้ Setup ลงตัวแล้วจะใส่ Elixir แทน
Traveler guitar test

ตื่นมาชงนม  แอบไปอัดมาอีกอัน รีบๆรนๆ หลุดๆ ฮาๆละกันครับ มั่วไปเรื่อย
Traveler guitar test

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 12:30:46 »
สวยๆๆๆๆๆๆชอบมากๆเลยครับ.......เก่งจริงๆ เลย เดี๋ยวมีโอกาส ต้องขอคำปรึกษาบ้างนะครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 17:31:38 »
สวยๆๆๆๆๆๆชอบมากๆเลยครับ.......เก่งจริงๆ เลย เดี๋ยวมีโอกาส ต้องขอคำปรึกษาบ้างนะครับ
ขอบคุณครับ
เอาเสียงอีกตัวมาให้ลองฟังอัดไม่ชัดเลย
<a href="http://youtu.be/3BPhznASINE" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/3BPhznASINE</a>

<a href="http://youtu.be/B0oKEIYfDug" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/B0oKEIYfDug</a>

Anat

• member
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 09:35:48 »
อ้าวเฮ้ย
..เล่นกีต้าร์เก่งนี่หว่า..
แหม  น้า doogyman มันครบเครื่องจริงๆวุ้ยยยย...เจ๋งเป้ง...

Traveler

• member
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 09:40:22 »
สำหรับกีต้าร์ทำมือตัวที่ 6 และ 7 อีกทั้งเครื่องไม้เครื่องมือไม่ครบ(กับการทำกีต้าร์)  เสียงได้ออกมาแบบนี้ ถือว่าคนทำไม่ธรรมดาครับ

แอบกระซิบถึงคนที่อยากได้กีต้าร์เสียงแนวนี้ รูปลักษณ์ทำนองนี้ ลีอตนี้มีอีกสองตัว เป็นไม้ไทย 1 ตัว กับไม้ชุดเดียวกันกับสองตัวนี้ 1 ตัว หากสนใจลองโทรสอบถามคุณเป๊บได้เลย ถ้าคุยกันลงตัว ไม่ต้องรอนานครับ ราคาเอื้อมถึงแบบง่ายๆด้วย (ใช่ไหมคุณเป๊บ) หรือใครอยู่ใกล้ๆ ขับรถไปลองเสียงที่สิงห์บุรีได้เลย

ดูเหมือนว่าผมจะเชียร์ออกหน้าออกตาเกินไป  จริงๆแล้วตอนนี้ผมเทใจให้กับช่างไทยทุกคนเลยครับ เพียงแต่ว่าผมจะมีโอกาสกับช่างท่านใดก่อนเท่านั้นเองครับ

แหม! อ.อานัติ วันนี้ไหงมาตอนเช้าได้ ผมเคาะ Enter กระทู้ของอาจารย์ปาดหน้าผมเลยแฮะ  ;D
เรื่องเล่นกีต้าร์ ผมฟังที่คุณเป๊บเล่นแล้วนึกถึงอาจารย์ทุกทีเลย แต่อาจารย์จะเจ้าพ่อเทคนิคกว่า โดยเฉพาะสไตล์ Slack Key

doogyman

• member
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2014, 19:16:15 »
อ้าวเฮ้ย
..เล่นกีต้าร์เก่งนี่หว่า..
แหม  น้า doogyman มันครบเครื่องจริงๆวุ้ยยยย...เจ๋งเป้ง...
ขอบคุณครับอาจารย์ แต่ผมมั่วนะคับ จริงๆเล่นไม่เป็นหรอกครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2014, 19:21:23 »
สำหรับกีต้าร์ทำมือตัวที่ 6 และ 7 อีกทั้งเครื่องไม้เครื่องมือไม่ครบ(กับการทำกีต้าร์)  เสียงได้ออกมาแบบนี้ ถือว่าคนทำไม่ธรรมดาครับ

แอบกระซิบถึงคนที่อยากได้กีต้าร์เสียงแนวนี้ รูปลักษณ์ทำนองนี้ ลีอตนี้มีอีกสองตัว เป็นไม้ไทย 1 ตัว กับไม้ชุดเดียวกันกับสองตัวนี้ 1 ตัว หากสนใจลองโทรสอบถามคุณเป๊บได้เลย ถ้าคุยกันลงตัว ไม่ต้องรอนานครับ ราคาเอื้อมถึงแบบง่ายๆด้วย (ใช่ไหมคุณเป๊บ) หรือใครอยู่ใกล้ๆ ขับรถไปลองเสียงที่สิงห์บุรีได้เลย

ดูเหมือนว่าผมจะเชียร์ออกหน้าออกตาเกินไป  จริงๆแล้วตอนนี้ผมเทใจให้กับช่างไทยทุกคนเลยครับ เพียงแต่ว่าผมจะมีโอกาสกับช่างท่านใดก่อนเท่านั้นเองครับ

แหม! อ.อานัติ วันนี้ไหงมาตอนเช้าได้ ผมเคาะ Enter กระทู้ของอาจารย์ปาดหน้าผมเลยแฮะ  ;D
เรื่องเล่นกีต้าร์ ผมฟังที่คุณเป๊บเล่นแล้วนึกถึงอาจารย์ทุกทีเลย แต่อาจารย์จะเจ้าพ่อเทคนิคกว่า โดยเฉพาะสไตล์ Slack Key

เชียร์เถอะครับ อยากได้ค่านมลูก (เรียกคะแนนสงสารก่อนเลย) อีกสองตัวที่จะตามมาเร็วๆนี้ จะเป็น ไม้จามจุรีทั้งตัว กับอีกตัวหน้า Spruce B/S เป็น มะฮอกกานีกับเมเปิ้ล(หลัง 3 ชิ้น)

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2014, 21:20:26 »
แอบเชียร์เงียบๆ มาถึงขอนแก่นเมื่อไหร่ จะไปดมครับ อิๆ
รักเธอนะ....กีต้าร์

doogyman

• member
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 15:07:15 »
เจ้าจามจุรี pore filling ยังไม่ได้ลงแล็คเกอร์ เลยยังไม่เงา เอามาให้ชมก่อนครับ

naisema

• member
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 08:08:13 »
เจ้าจามจุรี pore filling ยังไม่ได้ลงแล็คเกอร์ เลยยังไม่เงา เอามาให้ชมก่อนครับ

สวยงามมากครับ
line id: naisema

Traveler

• member
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 15:59:48 »
Monkey Pod สวย ลวดลายลงตัว ไม่เห็นจะเปรอะอย่างที่บอกเลยครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 20:21:51 »
สวยงามมากครับ
ขอบคุณครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 20:38:22 »
Monkey Pod สวย ลวดลายลงตัว ไม่เห็นจะเปรอะอย่างที่บอกเลยครับ

ผบ.ทบ. แซวผม บอก นี่มัน จี้กง นี่นา เล่นเอาหวิวเลย
ตัวนี้ผมตัดสินใจทำ  Fanned fret อีกครั้ง ด้วยความที่ลังเล ระหว่าง Scale 25.5 กับ 25.0 เลยจับ มาทำ multi scale 25.5-25.0 ซะเลย
ประเด็นเลยก็คือผมชอบเสียงของสายเบอร์ใหญ่ แต่รู้สึกว่า ถ้า 25.5 สามสายล่างมันจะตึงมือมากเกินไป กับสายเบอร์  13 ก็เลยลด scale มันลงมานิดนึง
คือ มันอยากลองเจ้า HD ของ Elixir นั่นละคับ