Untitled Document
  • www.Facebook.com/AcousticThai
  • Theera Music
  • Music Collection
  • Acoustic Shop

• Music Support Shop
  • Learning from The Best เรียนกีต้าร์คลาสสิคกับแชมป์โลก
  • สนใจลงโฆษณา โทร 083-189-6789

Untitled Document
  • ร้าน Peterson Gallery Piano (BlueRidge Guitar / Lowden Guitar)
  • Hong Seng Music
  • Lucky Music
  • Vee Music (Guitars & Accessoires) รังสิต-ปทุมฯ
  • นครหลวงการดนตรี / Takamine Ovation

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากต้นมะม่วง ไม้ไทยในสวน  (อ่าน 69123 ครั้ง)

doogyman

• member
Re: เสียงจากต้นมะม่วง ไม้ไทยในสวน
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 21:19:44 »
เป็น cutaway ที่สวยมากๆเลยครับ
ขอบคุณครับ

doogyman

• member
Re: เสียงจากต้นมะม่วง ไม้ไทยในสวน
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 11:04:33 »
Update: Biding ครับ สีขาว เมเปิ้ล เรียบๆ งบผมหมดจริงๆ ต้องขอโทษด้วยจริงๆครับ อยากจะเอา เคอร์ลีโคอะ ติดให้แต่ไม่มีปัญญาซื้อมาครับ

Close up Purfling

Traveler

• member
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 11:35:38 »
คุณเป๊บ
ผมจะเตรียม Fret , ลูกบิด , สาย และ bridge Pin ไว้ให้นะ  หากยังขาดอะไรอีกแจ้งให้ทราบด้วยครับ

กีต้าร์ แทปเสียงดูแล้วเป็นไงบ้างครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 16:23:29 »
คุณเป๊บ
ผมจะเตรียม Fret , ลูกบิด , สาย และ bridge Pin ไว้ให้นะ  หากยังขาดอะไรอีกแจ้งให้ทราบด้วยครับ

กีต้าร์ แทปเสียงดูแล้วเป็นไงบ้างครับ
ผมสั่ง bridge pin ไว้ให้แล้วครับ เป็น Ebony W perl inlay, Fret ผมมีของ Stewmac ไว้ให้ แต่จะไม่ใช้ของผมก็ไม่เป็นไรคับ ส่วน Tuner(ลูกบิด) รบกวนด้วยนะครับ เพราะผมไม่มีทุนจริงๆ ช่วงนี้เลี้ยงลูกอย่างเดียวไม่มีรายได้จะสั่งของดีๆให้จริงๆ ต้องขอโทษด้วยครับ ส่วนสาย ผมอยากให้เป็น Elixir HD (รุ่นใหม่ .013, .017, .025, .032, .042, .053) นะครับ เพราะ ผมวาง bracing ไว้เพื่อจะลองเจ้านี่เลย

ขาดอะไรอีกนะ.... อืม... ผมอยากได้วีเนียร์(ไม้บางๆ) ของไม้สวยๆ เช่น Rosewood Ebony Koa ถ้าได้ไม้พวกนี้มาเป็นชิ้นส่วนในการทำลวดลายบนคอและหัวกีต้าร์ คงจะเยี่ยมเลยครับ ทรัพย์จางอย่างผม คงจะหาพวกนี้ไม่ได้ ตอนนี้ผมมีแค่มะฮอกกานีกับเมเปิ้ลเท่านั้น ยังไงรบกวนด้วยนะครับ แต่ไม่มีก็ไม่เป็นไร ผมจะพยายามใช้ไม้เท่าที่มีครับผม

เรื่อง taptuning ยังพูดอะไรไม่ได้ครับ ไว้รอขึงสายก่อนดีกว่าครับ ขอกั๊กไว้ก่อน

Traveler

• member
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 19:41:54 »
เรื่องของ เดี๋ยวจัดให้ครับ
ไอ้โรคทรัพย์จางเนี่ยตอนนี้เป็นกันถ้วนหน้า เอาครับดูแลลูก ตอนนี้ยังน่ารักน่าชัง เดี๋ยวโตกว่านี้จะน่าเตะครับ (ประสบการณ์ตรง)
นี่กะเอาเสียงเซ็นเซอร์ราวด์เลยเหรอครับ สายซัดเบอร์ 13 นิ้วผมแหกแน่เลย แต่ยังไงก็ต้องลองดู
เล่นกั๊กกันแบบนี้เลยทำให้อยากเห็นตัวจริงเร็วๆซะแล้วล่ะสิครับ  แต่ไม่เร่งนะค่อยๆทำครับ ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็ไปต่อ 555

อ้อ! มีเรื่องนึงที่จะขอคือ ขอเปลี่ยน Bridge เป็นแบบตามรูปนี้ได้ไหมครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 22:40:27 »
เรื่องของ เดี๋ยวจัดให้ครับ
ไอ้โรคทรัพย์จางเนี่ยตอนนี้เป็นกันถ้วนหน้า เอาครับดูแลลูก ตอนนี้ยังน่ารักน่าชัง เดี๋ยวโตกว่านี้จะน่าเตะครับ (ประสบการณ์ตรง)
นี่กะเอาเสียงเซ็นเซอร์ราวด์เลยเหรอครับ สายซัดเบอร์ 13 นิ้วผมแหกแน่เลย แต่ยังไงก็ต้องลองดู
เล่นกั๊กกันแบบนี้เลยทำให้อยากเห็นตัวจริงเร็วๆซะแล้วล่ะสิครับ  แต่ไม่เร่งนะค่อยๆทำครับ ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็ไปต่อ 555

อ้อ! มีเรื่องนึงที่จะขอคือ ขอเปลี่ยน Bridge เป็นแบบตามรูปนี้ได้ไหมครับ
สาย เอาเป็น nano .012 ก็ได้ครับ แต่ถ้า จะเอา .011 อยากให้ใช้ dadario exp แทน อันนี้ความชอบส่วนตัวครับ แหะๆ เรื่องbridge เดี๋ยวดูให้ครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 19:55:19 »
Bridge ตามที่สั่งครับ biding ด้านหลังยังไม่ได้ทำครับ  เดี๋ยวทำเครื่องมือช่วยก่อนครับ ด้านหลังมันโค้ง ดีงมือไม่ได้ครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 20:13:44 »
โอ้โห รวดเร็วจริง
สวยมากครับ กีต้าร์ตัวนี้แค่ดูก็มีความสุขแล้วครับ

ปล. จะรอฟังเสียงเจ้าจามจุรีด้วยนะครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 07:34:48 »
สวยมากๆครับ ขนาดยังไม่เสร็จนะเนี่ย

doogyman

• member
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 11:49:29 »
โอ้โห รวดเร็วจริง
สวยมากครับ กีต้าร์ตัวนี้แค่ดูก็มีความสุขแล้วครับ

ปล. จะรอฟังเสียงเจ้าจามจุรีด้วยนะครับ
จามจุรี คงหลังจากของคุณตู่ คุณโว่เสร็จละคับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 11:53:29 »
สวยมากๆครับ ขนาดยังไม่เสร็จนะเนี่ย
ขอบคุณครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 12:20:39 »

doogyman

• member
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 20:33:53 »
Update: Gotoh SE770 จาก LMI มาละคับ ได้เวลาเตรียมคอ ไว้นิดนึงก่อน ช่วงนี้ความชื้นสูง ผมเลยยังไม่เหลาคอ เอางานดิบๆ มาให้ดูก่อนนะคับ

//K. ตู่ Traveler//

//K. โว่ //

Traveler

• member
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 11:08:42 »
Shop นี้ยังกะร้านอาหารตามสั่ง ขอแบบไหนจัดให้หมด (มีแอบโมฯเล็กน้อย  :) ถูกใจครับ) ครั้งหน้าขอกระเพราไก่ใส่ไข่หมูนะครับ 555

ขอบคุณครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 11:42:32 »
Shop นี้ยังกะร้านอาหารตามสั่ง ขอแบบไหนจัดให้หมด (มีแอบโมฯเล็กน้อย  :) ถูกใจครับ) ครั้งหน้าขอกระเพราไก่ใส่ไข่หมูนะครับ 555

ขอบคุณครับ

อ่า... บังเอิญใจตรงกันอีกแล้ว ผมก็ชอบหัวของ Baskins เมือนกันครับ ส่วนเรื่อง inlay บน fingerboard ยังไม่กล้าตัดสินใจเพราะ ผมมีแต่ white MOP อีกอย่าง ผมต้องทำมืออย่างเดียว ที่นี่ ไม่มี CNC ให้ใช้บริการเลย

youyouyou

• member
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 16:43:36 »
สุดยอดครับพี่ :)

Traveler

• member
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 17:44:12 »
เรื่อง inlay บน Fingerboard ถ้าจะให้มีผมว่าน่าจะใช้ ไม้ Veneer (แค่ความเห็นนะครับ ไม่จำเป็นต้องทำ)
และ หากไม่มี Inlay บน Fingerboard ก็ไม่เสียหาย ดังนั้น หากจะทำก็ทำแค่ Marker บนขอบของ Fingerboard ก็ได้ครับ

Carboy

• member
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 14:37:18 »
กระทู้ที่มีชีวิต มีการเคลื่อนไหวให้ติดตาม ผมชอบกระทู้นี้มาก
แต่ละตัวสวยงาม เสียงคงไม่ต่างจากที่ผ่านมา  ไม่ได้ติดยึด
กับรูปแบบเก่าๆ  แนวม๊ากกก  จะติดตามต่อไปครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 21:34:14 »
สุดยอดครับพี่ :)
ขอบคุณครับ

doogyman

• member
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 21:37:34 »
กระทู้ที่มีชีวิต มีการเคลื่อนไหวให้ติดตาม ผมชอบกระทู้นี้มาก
แต่ละตัวสวยงาม เสียงคงไม่ต่างจากที่ผ่านมา  ไม่ได้ติดยึด
กับรูปแบบเก่าๆ  แนวม๊ากกก  จะติดตามต่อไปครับ

ขอบคุณครับ แต่เรื่องเสียง ผมอยากให้มันต่างไปจากเดิมนะ หวังว่ามันจะต้องดีขึ้นเรื่อยๆ