Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อความแน่ใจเกี่ยวกับend pinครับ  (อ่าน 2168 ครั้ง)

altobIue

• member
วันนี้ผมเปลี่ยนสายให้กีตาร์เก๋าเก่าอายุ10กว่าขวบ แล้วตั้งใจว่าจะเปลี่ยนสายเบอร์10เป็นเบอร์11ครับ
มันดันมีปัญหาตอนขันไปเรื่อยๆแล้วเจ้าpinมันก็เด้งขึ้นมา เป็นซะหลายรอบเลยว่าจะลองแวะไปหาพี่จงเปลี่ยนpinดีไหม
ในใจคิดว่ามันอาจจะเสื่อมจนหลวมแล้ว แต่หรือเป็นเพราะว่าสายมันใหญ่ขึ้นเลยดื้อไม่ยอมเข้าไปกันแน่
เลยเขียนมาถามน้าๆน่ะครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ถามเพื่อความแน่ใจเกี่ยวกับend pinครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 22:53:50 »
เป็นเพราะ หัวสายมันยังไม่ลง ล๊อก พอดีครับ
ลองดัดหัวสาย ให้มัน งอ เข้า นิดนึงครับ คือ ทำยังไงก็ได้ ไม่ให้หัวสาย มันไปค้างอยู่ตรงปลายพินครับ
ผมเคยใส่ พิน แบบ หลวมมากๆ มาแล้วครับ หลวมประมาณว่า ถ้าไม่ใส่สาย คว่ำกีตาร์ พินหล่นกราว...
ที่จริง พินไม่ต้องแน่น ก็ใส่ได้ครับ เพราะ มันเป็นกลไก ของมันพอดีครับ พอหัวสาย มันลงร่องของมันแล้ว มันจะดัน พิน ให้ติดกับผนังของ รูพิน เองครับ
ยิ่งสายตึง มันยิ่งแน่น ไม่มีหลุดแน่นอนครับ

อันนี้คือ สาเหตุที่พินหลุดครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

altobIue

• member
Re: ถามเพื่อความแน่ใจเกี่ยวกับend pinครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 23:25:29 »
โห มีรูปประกอบด้วย ขอบคุณมากครับ ผมจะลองดูอีกสักตั้ง

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 23:33:57 »
ตามท่านเส้นขอบฟ้าเลย ของผมถ้าตั้งสายแล้วยังคลายขึ้นมา ผมเอาด้ามไขควงตอกลงให้แน่นเลยครับ (ตอกด้วยแรงพอประมาณพอให้แน่น) ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 23:46:44 »
ลองใช้วิธีนี้อีกวิธีครับ คือ ขัดปลายพิน ให้ slope ตามรูปครับ ผมทำแทบทุกชุดเลยครับ สายมันจะไม่ติดอยู่บนปลายพิน แน่นอนครับ

อธิบายยากครับ วาดรูปดีกว่า อิอิ รู้สึกว่างเกิน 5555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

altobIue

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 00:30:20 »
สำเร็จซะทีครับ ^^"
ไม่เคยให้ความสนใจกับหัวพินเลย ขอบคุณสำหรับความรู้วันนี้ครับ พี่โก้

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 01:10:22 »
ขอบคุณน้า เส้นขอบฟ้า...ที่นำสิ่งดีๆ มาแบ่งปันให้เรารับทราบครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 07:40:31 »
วาดรูปแบบนี้เข้าใจง่ายดีครับ.........

gazz

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:46:55 »
น่าจะมีปักหมุดเป็นกระทู้แนะนำเนอะ

*o.NicKy.o*

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 11:28:33 »
ว้าวว . . . น้าโก้ วาดรูปเก่งจังครับ ;D

ดูภาพแล้วเข้าใจเลย :D