Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือเล็ก นิ้วก้อยสั้น ควรจะหัดเล่นกีต้าร์ขนาดใด?  (อ่าน 28790 ครั้ง)

serene_cm

• member
พยายามฝึก ฝึก ฝึก อย่างเดียวครับ และพยายาม หาท่าทางการวางนิ้วและการปรับนิ้วไปเรื่อยๆ ใหม่ๆ คอร์ดที่จับยาก ก็จับช้าๆ บอดก็ไม่เป็นไร สักพักใหญ่ๆ ก็ได้ครับ ขอแนะอีกนิดครับถ้าซื้อกีต้าร์ไซด์เล็ก อยากได้เสียงดัง คงต้องเน้น ไม้ Top เป็น Cedar ครับ

ขอบคุณค่ะ  :)

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
ขนาดปกติเลยคับ
บัดดี้ผมนิ้วสั้นแต่เล่นเก่งกว่าคนนิ้วเรียวแบบผมเสียอีก

มันอยู่ที่การจัดการนิ้ว ความยาวนิ้วเป็นแค่ส่วนหนึ่ง ไม่ใช่ทั้งหมด
สู้ๆ คับ

1900

• member
ฝึกกางนิ้วครับทนเมื่อยนิ้วหน่อย ให้ได้แค่ประจําช่องของแต่ละนิ้วครับ เช่น
นิ้วชี้ อยู่ช่อง 1 นิ้วกลางอยู่ช่อง 2 นิ้วนางอยู่ช่อง 3 นิ้วก้อยอยู่ช่อง 4 แล้วดีดไล่ลงมาจากนิ้วชี้จนถึงก้อย จากสาย 6 ลงมา5-4-3-2-1ตามลําดับแล้วไล่ดีดกลับขึ้นไป
ค่อยๆทําช้า 1-2-3-4-5-6 แล้วไล่ลงมาทําช้าๆไปเรื่อยๆจะชินไปเองครับแรกๆจะเมื่อยมือหน่อย
ถ้าซื้อกีตาร์ 7/8  หรือ 3/4 มาเล่นได้ก็ดีครับ ความกว้างของแต่ละช่องจะน้อยลงครับ ;D
สู้ต่อไปไอ้มดแดงครับ

1900

• member
กีตาร์ Walden  T550 7/8
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=16183.0

3/4 จะเล็กลงมาอีกเล็กน้อยครับ
....................................................................................
ส่วนของผม GREAT LAKE DELUXE SUWA W-150 NAGANO JAPAN เป็น 7/8 เหมือนกันทรงD ดูเผินๆแบบไม่เปรียบเทียบกับขนาด 4/4  ปกติ จะคิดว่าเท่าๆกัน แต่จริงๆแล้วคอความกว้างน่าจะพอๆกัน ช่องเฟรทแคบกว่าเล็กน้อย ซาวด์โฮลก็เล็กกว่าครับ เล่นแล้วรู้สึกหน่อยๆว่ามันเล็กกว่าครับ
ดูเดี่ยวๆไม่แตกต่าง

เทียบกับ clevan d-10 / GREAT LAKE DELUXE ซาวด์โฮลเล็กกว่า

เทียบกับ clevan d-10  สังเกตุดีๆทุกๆส่วนจะเห็นว่าทุกๆอย่างเล็กแคบกว่าอย่างละนิดทั้งหมดครับ(ลําตัวก็แคบกว่านิดนึงทั้งด้านหน้าและด้านข้าง)

แต่จริงๆแล้วอยากให้ใช้ 4/4 ปกติครับฝึกไปเรื่อยๆจะเล่นได้เองครับ

serene_cm

• member
ขนาดปกติเลยคับ
บัดดี้ผมนิ้วสั้นแต่เล่นเก่งกว่าคนนิ้วเรียวแบบผมเสียอีก

มันอยู่ที่การจัดการนิ้ว ความยาวนิ้วเป็นแค่ส่วนหนึ่ง ไม่ใช่ทั้งหมด
สู้ๆ คับ

ขอบคุณค่ะ  :D

serene_cm

• member
ฝึกกางนิ้วครับทนเมื่อยนิ้วหน่อย ให้ได้แค่ประจําช่องของแต่ละนิ้วครับ เช่น
นิ้วชี้ อยู่ช่อง 1 นิ้วกลางอยู่ช่อง 2 นิ้วนางอยู่ช่อง 3 นิ้วก้อยอยู่ช่อง 4 แล้วดีดไล่ลงมาจากนิ้วชี้จนถึงก้อย จากสาย 6 ลงมา5-4-3-2-1ตามลําดับแล้วไล่ดีดกลับขึ้นไป
ค่อยๆทําช้า 1-2-3-4-5-6 แล้วไล่ลงมาทําช้าๆไปเรื่อยๆจะชินไปเองครับแรกๆจะเมื่อยมือหน่อย
ถ้าซื้อกีตาร์ 7/8  หรือ 3/4 มาเล่นได้ก็ดีครับ ความกว้างของแต่ละช่องจะน้อยลงครับ ;D
สู้ต่อไปไอ้มดแดงครับ
ขอบคุณค่ะ สู้ๆ ฮ่าๆ  ;D

1900

• member
ฝึกแบบนี้ครับช่วยได้มาก เอามานั่งจับๆดีดๆบ่อยๆสักระยะ จะแปลกใจว่า เฮ้ยยยย นิ้วก้อยเล่นได้แว้ววววครับ
<a href="http://youtu.be/lI8mk7n7Pw4" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/lI8mk7n7Pw4</a>

serene_cm

• member
ฝึกแบบนี้ครับช่วยได้มาก เอามานั่งจับๆดีดๆบ่อยๆสักระยะ จะแปลกใจว่า เฮ้ยยยย นิ้วก้อยเล่นได้แว้ววววครับ
<a href="http://youtu.be/lI8mk7n7Pw4" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/lI8mk7n7Pw4</a>

ขอบคุณค่ะ เป็นประโยชน์มากเลย

anantayut

• member
...พออ่านตรงเจ้าของกระทู้บอกว่านิ้วก้อยสั้น 5 cm. ผมเลยไปหยิบไม้บรรทัดมาวัดนิ้วก้อยตัวเองบ้าง ..ปรากฏว่ายาว 5.1 cm. มากกว่าเจ้าของกระทู้แค่ 1 มิลลิเมตรเอง แต่ยังดีที่มือผมค่อนข้างใหญ่ เวลาจับคอร์ดกีต้าร์จึงได้ความยาวเพิ่มจากฝ่ามือด้วย ผมหัดเล่นกีต้าร์ตั้งแต่มัธยมต้น  ตอนนั้นมีปัญหาเรื่องนิ้วก้อยสั้น แถมนิ้วก้อยไม่ค่อยมีแรงกดคอร์ดด้วย  ผมเลยไปซื้อที่บีบสำหรับบริหารข้อมือและนิ้วมามาช่วยเพิ่มแรงกดครับ ได้ผลมาก มันชวยให้ฝ่ามือ ข้อนิ้วมือแข็งแรงกว่าเดิม เวลากดคอร์ดก็ไม่บอดเพราะนิ้วเรามีแรงกดเพิ่มขึ้น  ลองไปหาที่บีบบริหารข้อมือนิ้วมือมาช่วยอีกแรงนะครับ

kungfu

• member
อยากแนะนำเทพกีต้าร์ท่านหนึ่ง พี่โอ็ต Street Funk Roller ครับ (ลองเซิรสในยุทูปดูครับ บาง VDO อาจจะโดนค่าย Block ไว้บ้าง)
ถ้าดูจากภายนอกผมว่าพี่เค้าก็นิ้วป้อมๆ สั้นๆ นี่แหล่ะครับ แต่ไปดูพี่เค้าเล่นเถิดครับ สุดๆไปเลย
รับรองครับว่านิ้วสั้น นิ้วยาวไม่มีผลเท่าไรหรอกครับ (ผมนิ้วยาวยังเล่นไม่ได้เรื่องเลย 555)

แต่เหนือกว่าการเล่นเก่ง หรือไม่เก่ง คือเล่นแล้วให้มีความสุขครับ

momo9507

• member
นิ้วก้อยสั้น เหมือนดิวเดอะสตาร์ 555

1900

• member
ลืมบอกไปครับว่าถ้ากีตาร์ 3/4 หรือ 7/8 นิ้วนี่อาจจะเบียดกันเลยนะครับในกรณีคอร์ดที่มีการจับสามนิ้วในช่องเดียวกันครับ ;D

AnimeJplife

• member
ผมนิ้วก้อยแค่ 4 ซม.เองแถมอ้วนสั้นด้วยกดคอรดบอดตลอดไม่รู้จะแก้ยังไงดีใครมีวิธียืดน้อวก็บอกผมทีนะครับ :-[ อยากเล่นกีต้าร์ให้ได้ด้วย

TOM1869

• member
หากีต้าร์ดีดีเล่นจะทำให้อยากเล่น ๆ ง่าย ขึ้น  นิ้วสั้นแค่ไหนก็ไม่เป็นไรครับ
Line id: 081-8718003

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
อย่างที่น้า TOM1869 บอกครับ นิ้วสั้นไม่ใช่ปัญหาเท่าไหร่ ฝึกเเรกๆก็บอดกันทุกคนครับ ต่อให้นิ้วยาวก็บอดครับ มันไม่ใช้เรื่องง่ายเลย มันอยู่ความสม่ำเสมอในการฝึกครับ ค่อยๆยืดไปทีล่ะนิดเดี๋ยวก็ได้เองครับ

pFunky

• member
ของดีไม่ได้ดูกันที่ขนาดครับ โฆษณาน้ำยาปรับผ้านุ่มยีห้อหนึ่งได้กล่าวไว้

copperz

• member
อย่างที่น้า redtopup แนะนำเลยครับ
ผมว่าคอเล็กผมทาบแล้วชอบเกี่ยวกับสาย 1 ตลอดเลย

เช่นจับคอร์ด B ที่ทาบช่องที่ 1 อะ ไม่รู้เป็นไรสายที่ 1 ช่องที่ 1 ตอนทาบ มันลงไปอยู่ใต้เฟร็ตประจำ
ผมก็ต้องยกนิ้ว แล้วก็เสียจังหวะประจำ

Chaod

• member
5 เซนก็ยาวแล้ว ผมประมาณ 3.8

นิ้วสั้นคล่องตัวดีออกครับ บางทีแม่นยำกว่าด้วยนะแค่ตอนเอื้อมยาวๆอาจต้องใช้เทคนิคหน่อย

ผมมีหมดทั้งกีต้าคอเล็กคอกว้าง แรกๆก็ชอบคอเล็กๆนะครับถนัดดี แต่พักหลังคอกว้างมันเล็งง่ายกว่าเวลาโซโล่

นานาจิตตังครับ ฝึกๆไปเถอะ มองสิ่งที่มีไม่ใช่สิ่งที่ขาด เย้

tata3

• member
    • ออแกน
เข้ามาฟังด้วยครับ

tacky

• member
Re: มือเล็ก นิ้วก้อยสั้น ควรจะหัดเล่นกีต้าร์ขนาดใด?
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 09:23:52 »
มันเป็นคำถามคล้ายๆกับว่า  อยากพูดเก่งแต่เกิดมาปากเล็ก  จะทำไงดี  ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ได้เกี่ยวอะไรกันเลยครับ  นิ้วยาวแค่ไหนเล่นได้หมดครับ