Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Taylor 314ce VS Yamaha AC3R  (อ่าน 14685 ครั้ง)

TOM1869

• member
Re: Taylor 314ce VS Yamaha AC3R
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 12:15:05 »
Taylor 314ce VS Yamaha AC3R สองรุ่นนี้ รุ่นไหนดีกว่ากันครับ ถ้าไม่ดูเรื่องราคา
แล้วถ้าเปรียบเทียบ Taylor 214ce กับ Yamaha AC3R รุ่นไหนดีกว่ากันครับ

Spec ของ AC3R ไม้ Back&Side ที่เป็น Solid Rosewood นี่เป็น Indian Rosewood หรือ ชนิดอะไรครับ??
รบกวนน้าๆหน่อยนะครับ

ไม่ดูเรื่องราคา ก็ต้อง 314CE น่ะซีครับ  ถ้ามีคนเอา 314CE มาขายราคาเท่า  AC3R ไม่ตีกันตายให้มันรู้ไป
แต่ถ้า เอา AC3R ขายเท่า 314CE จะมีคนซื้อหรือเปล่า

เรื่องเสียง เป็นเรื่อง Test ว่า กันไม่ได้  บางคนชอบเสียง Yamaha บางคนชอบเสียงกรุ๊งกริ๊ง ของ Taylor

แต่ภาคไฟฟ้า ของ Yamaha รุ่น นี้ เฉียบขาดครับ Yamaha ทำกีต้าร์ Acoustic - Electric ได้เยี่ยมมาก ดูอย่าง Yamaha Silent แล้วกัน  แถมราคาก็พอซื้อ ราคาตั้ง เห็นร้านนึงขายอยู่ 31,000 บาท ลดแล้ว น่าจะต่ำกว่า 30k ใช้งาน on stage เสียงเปล่า Ok ครับ

314CE ของใหม่ 60k ทอน 500  ก็ยังเป็นกีต้าร์ในฝันของหลายๆท่าน มือ 2 ขายกัน 45k-50k  ยังไง Taylor ก็ยังเป็น Taylor เสมอ มีคุณค่าอยู่ในตัวเอง

ราคาต่างกัน 2 เท่า แต่ เสียงไม่ได้ต่างกัน 2 เท่าน่ะครับ  ชอบทั้งคู่ครับ
Line id: 081-8718003

time

• บุคคลทั่วไป
Re: Taylor 314ce VS Yamaha AC3R
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 18:49:06 »
แนะนำให้หิ้ว 214 ไปลองเทียบเลยครับ กีต้าร์ไม่ใช่ถูกๆ จะได้ไม่เสียใจทีหลัง ส่วนผมหิ้ว morris w-35 ไปเทียบมาแล้ว สุดท้ายสอย AC1M มาครับ(อิอิ..งบไม่ถึง all solid)

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 11:37:00 »
ผมเอง ใช้ AC3R อยู่ครับ เป็น all solid
ก็เสียงดีครับ งานก็ดี ส่วน 214ce ก็มีโอกาสได้ลองเล่นแล้วเช่นกัน เสียงคนละรูปแบบครับ
ความเห็นผมนะครับ>>AC3R เสียงต่าง YAMAHA รุ่นอื่นๆ เสียงเปล่าไม่อายใครครับ เล่นได้ทั้ง strumming และ fingerstyle เบสก็ถือว่าแน่นดี ส่วน 214ce เสียงสดใส กว่า คมกว่า แต่เบสน้อยกว่า AC3R ผมเองคิดว่าเหมาะมากสำหรับ fingerstyle
แต่ก็อยากแนะนำเหมือนน้าๆ ท่านอื่นๆ ต้องลองเองเลยครับ และที่สำคัญต้องคำนึงด้วยว่าเอามาเล่นแบบไหน
และอยากเรียนว่า ไม้ Laminate ของผู้ผลิตแต่ละยี่ห้อคุณภาพต่างกันครับ บางยี่ห้อคุณภาพ อาจจะเกือบเทียบเท่า all solid ของอีกยี่ห้อนึงเลยก็ได้

ปล.ที่ตอบไปเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ถ้าผมเข้าใจผิดประการใดไป ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับน้าๆ

เสียงของ taylor คมกว่ามากไหมครับน้า San!M

ที่ผมลองมา ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
เสียงของ taylor คม ใสกว่านะครับ มันกรุ๊งกริ๊งๆ น่ะครับ ตามสไตล์ของ taylor
ส่วน AC3R ที่ผมใช้อยู่ ถ้าให้ติ ผมก็จะติเรื่อง ไม่มีฮาร์ดเคส(ต้องซื้อแยก)และคอเล็กไปหน่อยครับ
เรื่องคอแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลนะครับ แต่ผมว่าคอเล็กไปหน่อย มีผลกับการเล่นเหมือนกัน
แต่ก็ต้องซื้อมาครับ เพราะเปรียบเทียบหลายๆอย่าง
ทั้งงาน ทั้งรูปทรง และเสียง Pu แล้ว มันใช่เลย ยิ่งเล่นบ่อยๆก็เหมือนเสียงดีขึ้นเรื่อยๆ เลยครับ
taylor 214ce นี่ก็เป็นตัวที่อยากได้เหมือนกัน เพราะเสียงใสดี ได้มีโอกาสลองรุ่นนี้เพราะเคยเห็นน้าหน่อย
เึคยแนะนำtaylor 214eไว้ และมีไว้ในครอบครอง เลยอยากไปลอง เสียงดีมากๆ เลยครับ
ผมคิดว่าถึงจะไม่ใช่ all solid แต่เป็น Laminate ที่คุณภาพดีมากๆ เลยนะครับ
มันก็เหมือนกับกีต้าร์ตัวท็อปของยี่ห้อหนึ่ง อาจจะราคาเทียบเ่ท่าตัวระดับล่างๆของอีกยี่ห้อหนึ่ง ประมาณนี้ละครับ
อยู่ที่จะเลือกซื้อ เสียง ไม้ ยี่ห้อ ซื้อมาเพื่อเก็บ หรือเล่นแล้วขายเพื่อลองตัวใหม่ๆ
แต่ที่สำคัญที่สุดคือต้องลองเล่นด้วยตัวเองครับ จะได้รู้ว่าชอบตัวไหน
บางทีตัวที่คนอื่นๆ แนะนำ อาจจะไม่ใช่ตัวที่เราลองเล่นแล้วชอบก็ได้ครับ ผมพิมพ์เยอะไปหน่อยขออภัยนะครับ

ปล. ;D ;Dถ้ามีงบจะซื้อทั้งสองตัวเลยครับ  ;D ;D
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

NEUNG KH3

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 23:05:14 »
ผมเป็นคนนึงที่ขาย Taylor 214ce sb แล้วมาจัด Yamaha AC3R นะครับ

โดยส่วนตัวเสียงเปล่าผมชอบเสียงของ AC3R มากกว่านะครับ

เสียงมันฟังดูเพราะ ละมุน ได้เสียงเบสที่ฟังดูลึกกว่า

ภาคไฟฟ้าของยามาฮ่าก็ประทับใจมากๆครับ เสียงดี ปรับได้หลากหลายกว่า
ผมชอบ SRT ของยามาฮานะครับ

แต่เรื่องงานคอ ฟิงเกอร์บอร์ด และการสัมผัส ต้องยกให้ 214ce จริงๆครับ เขาออกแบบและทำตรงนี้มาดีมากครับ

ความสวยงาม ภายนอกทั่วๆไป AC3R งานออกมาดูดีกว่าครับ เป็น All solid แต่ตัวเล็กกว่า เสียงนุ่ม ลึกกว่า ในราคาที่ถูกว่าครับ งานภายในบอดี๊ ความแข็งแรง AC3R จะดูแข็งแรงกว่า ของเทเลอร์ภายในจะดูบางไปเลยครับ

ตอนนี้ผมขาย 214ce sb มาโดน AC3R แล้วครับ
แฮปปี้ดีนะครับ พอใจกับ AC3R มากครับ