Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Taylor 314ce VS Yamaha AC3R  (อ่าน 14683 ครั้ง)

iloveguitar

• member
  • Gibson J-45 <3
Taylor 314ce VS Yamaha AC3R
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 18:31:48 »
Taylor 314ce VS Yamaha AC3R สองรุ่นนี้ รุ่นไหนดีกว่ากันครับ ถ้าไม่ดูเรื่องราคา
แล้วถ้าเปรียบเทียบ Taylor 214ce กับ Yamaha AC3R รุ่นไหนดีกว่ากันครับ

Spec ของ AC3R ไม้ Back&Side ที่เป็น Solid Rosewood นี่เป็น Indian Rosewood หรือ ชนิดอะไรครับ??
รบกวนน้าๆหน่อยนะครับ

nhoy

• member
Re: Taylor 314ce VS Yamaha AC3R
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 18:57:39 »
เรียนน้า iloveguitar
เท่าที่ดูจากคำถาม และผมเข้าใจไม่ผิดแล้ว ดูเหมือนว่าน้า iloveguitar ให้ AC3R เป็นตัวตั้ง แล้วเทียบกับ 314ce และ 214ce ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ 314ce น่าจะมีราคาอีกระดับหนึ่งเลย
ส่วน Rosewood ก็คือ Indian Rosewood ครับ

iloveguitar

• member
Re: Taylor 314ce VS Yamaha AC3R
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 19:01:41 »
เท่าที่ดูจากคำถาม และผมเข้าใจไม่ผิดแล้ว ดูเหมือนว่าน้า iloveguitar ให้ AC3R เป็นตัวตั้ง แล้วเทียบกับ 314ce และ 214ce ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ 314ce น่าจะมีราคาอีกระดับหนึ่งเลย
ส่วน Rosewood ก็คือ Indian Rosewood ครับ

ใช่ครับน้า nhoy ตอนนี้ผมสนใจ AC3R อะครับผม เลยอยากลองเปรียบเทียบอะครับ ว่าเสียงมันจะดีเท่า 214 กับ 314 ไหมครับ
ถ้าเสียงมันดีกว่าผมอาจจะขาย taylor 214e ที่ผมมีไปซื้อ AC3R แทนอะครับน้า nhoy รบกวนน้า nhoy แนะนำหน่อยครับ :)

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:07:27 »
Taylor 314ce VS Yamaha AC3R สองรุ่นนี้ รุ่นไหนดีกว่ากันครับ ถ้าไม่ดูเรื่องราคา
แล้วถ้าเปรียบเทียบ Taylor 214ce กับ Yamaha AC3R รุ่นไหนดีกว่ากันครับ

Spec ของ AC3R ไม้ Back&Side ที่เป็น Solid Rosewood นี่เป็น Indian Rosewood หรือ ชนิดอะไรครับ??
- ดีทั้งคู่ครับ จากที่เคยลองๆสำเนียงมันคนละแบบครับ Taylor ค่อนข้างที่จะใสและเด้งมือกว่า yamaha จะได้ความทุ้มที่เพิ่มมามากกว่า ต้องถามตัวเองว่าชอบสำเนียงไหน
- ไม้หลังเป็นน่าจะเป็น Solid Indian Rosewood ครับ

ปล. ไม้หน้าAC3Rบางตัวสวยมากๆครับ ขึ้นเป็นเฟรมชัดมากๆ ผมเห็นแล้วชอบเลย ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:16:37 »

ใช่ครับน้า nhoy ตอนนี้ผมสนใจ AC3R อะครับผม เลยอยากลองเปรียบเทียบอะครับ ว่าเสียงมันจะดีเท่า 214 กับ 314 ไหมครับ
ถ้าเสียงมันดีกว่าผมอาจจะขาย taylor 214e ที่ผมมีไปซื้อ AC3R แทนอะครับน้า nhoy รบกวนน้า nhoy แนะนำหน่อยครับ :)
AC3R เป็นกีต้าร์ตัวหนึ่งที่น่าเล่นครับ
แต่ผมเองก็ใช้ 214e อยู่เช่นกัน ไม่ทราบน้า iloveguitar จะเชื่อหรือไม่นะครับ ผมเคยสัมผัสในหลายต่อหลายรุ่นของ Taylor มาซึ่งล้วนเป็นรุ่นสูงๆ ทั้งนั้น
แต่ไม่เคยคิดที่จะซื้อ-จะหามาเล่นเลย  จนครั้งหนึ่งไปเดินดูกีต้าร์เล่นๆ ที่เอสพลานาด เวลานั้น 214e ล็อตใหม่เพิ่งเข้ามา ผมได้ลองเล่นดู แล้วซื้อเลยครับ
เพราะชอบความสดใสกรุ๊งกร๊ิงแต่ก็มีเบสที่ใช้ได้พอประมาณทีเดียว (อาจเป็นเพราะ Full Body ก็ได้) เป็นตัวหนึ่งที่เล่นฟิงเกอร์ได้ดีเลยครับ
ผมลองเล่นเทียบกับรุ่นอื่นซึ่งสูงกว่า ณ ขณะนั้นผมยังรู้สึกว่า 214e เสียงดีและน่าเล่นกว่าด้วยซ้ำไป (เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ)
ตัวที่ผมได้มามีซิลค์ครอสเต็มแผ่นหน้า สวยมากครับ
ดังนั้นถ้าน้า iloveguitar อยากจะได้ AC3R ก็ซื้อมาอีกตัวน่าจะดีกว่า น่าเล่นครับสำหรับ AC3R
ทั้งนี้เพราะถ้าขาย 214e ออกไป อาจจะเสียดายภายหลังก็เป็นได้
หรือไม่น้า iloveguitar ก็ควรหาโอกาสไปลอง AC3R แล้วพิจารณาดูอีกทีว่าจะตัดสินใจอย่างไร อยู่ที่ความชอบของน้า iloveguitar เองเลยครับ 

iloveguitar

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:25:17 »

- ดีทั้งคู่ครับ จากที่เคยลองๆสำเนียงมันคนละแบบครับ Taylor ค่อนข้างที่จะใสและเด้งมือกว่า yamaha จะได้ความทุ้มที่เพิ่มมามากกว่า ต้องถามตัวเองว่าชอบสำเนียงไหน
- ไม้หลังเป็นน่าจะเป็น Solid Indian Rosewood ครับ

ปล. ไม้หน้าAC3Rบางตัวสวยมากๆครับ ขึ้นเป็นเฟรมชัดมากๆ ผมเห็นแล้วชอบเลย ^^

AC3R เป็นกีต้าร์ตัวหนึ่งที่น่าเล่นครับ
แต่ผมเองก็ใช้ 214e อยู่เช่นกัน ไม่ทราบน้า iloveguitar จะเชื่อหรือไม่นะครับ ผมเคยสัมผัสในหลายต่อหลายรุ่นของ Taylor มาซึ่งล้วนเป็นรุ่นสูงๆ ทั้งนั้น
แต่ไม่เคยคิดที่จะซื้อ-จะหามาเล่นเลย  จนครั้งหนึ่งไปเดินๆ ดูกีต้าร์เล่นๆ ที่เอสพลานาด เวลานั้น 214e ล็อตใหม่เพิ่งเข้ามา ผมได้ลองเล่นดู แล้วซื้อเลยครับ
เพราะชอบความสดใสกรุ๊งกร๊ิงแต่ก็มีเบสที่ใช้ได้พอประมาณทีเดียว (อาจเป็นเพราะ Full Body ก็ได้) เป็นตัวหนึ่งที่เล่นฟิงเกอร์ได้ดีเลยครับ
ผมลองเล่นเทียบกับรุ่นอื่นซึ่งสูงกว่า ณ ขณะนั้นผมยังรู้สึกว่า 214e เสียงดีและน่าเล่นกว่าด้วยซ้ำไป (เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ)
ตัวที่ผมได้มามีซิลค์ครอสเต็มแผ่นหน้า สวยมากครับ
ดังนั้นถ้าน้า iloveguitar อยากจะได้ AC3R ก็ซื้อมาอีกตัวน่าจะดีกว่า น่าเล่นครับสำหรับ AC3R
แต่ถ้าขาย 214e ออกไป อาจจะเสียดายภายหลังก็เป็นได้นะครับ
หรือไม่น้า iloveguitar ก็ควรหาโอกาสไปลอง AC3R แล้วพิจารณาดูอีกทีว่าจะตัดสินใจอย่างไร อยู่ที่ความชอบของน้า iloveguitar เองเลยครับ

ขอบคุณน้า nhoy และ Note™ มากครับ  ;D

iloveguitar

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:39:04 »

แต่ไม่เคยคิดที่จะซื้อ-จะหามาเล่นเลย  จนครั้งหนึ่งไปเดินดูกีต้าร์เล่นๆ ที่เอสพลานาด เวลานั้น 214e ล็อตใหม่เพิ่งเข้ามา ผมได้ลองเล่นดู แล้วซื้อเลยครับ
ทั้งนี้เพราะถ้าขาย 214e ออกไป อาจจะเสียดายภายหลังก็เป็นได้

ที่อยากลอง AC3R เพราะเห็นว่าเป็น all solid ครับน้า nhoy แต่ 214e back&side จะเป็น laminate ซึ่งพอนานๆไป เสียงของ AC3R มันจะพัฒนาได้มากกว่าใช่ไหมครับ เพราะตอนนี้กำลังหากีต้าร์คู่ใจเล่นกันไปนานๆจนแก่เลยอะครับ 214e นี้ผมก็ชอบมากครับน้า nhoy แต่ติดตรงเป็น laminate เท่านั้นเองครับ เลยอยากหา all solid ซักตัวมาเป็นเนื้อคู่ครับ แล้วผมนึกถึง AC3R พอดี เลยเข้ามาตั้งกระทู้ถามก่อนครับ กลัวขาย 214e ไปแล้วกลัวจะเสียใจอะครับ เพราะเงินมีไม่พอที่จะซื้อตัวใหม่เลยอะครับ ต้องขายก่อนแล้วไปซื้อ

Spec ไม้ทั้ง 2 ตัวเหมือนกันอะครับแค่ back&side ที่เป็น laminate กับ solid
ผมจะเอาไว้เล่นในระยะยาวเลยอะครับ ถ้าเจอที่ใช่แล้วจะไม่ขายอีกต่อไป ควรจะเก็บ 214e ไว้หรือขายแล้วไปเอา AC3R ดีครับ??

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 22:34:07 »
ผมอยากจะขออนุญาตแนะนำให้น้า iloveguitar หาโอกาสไปลอง AC3R ก่อนครับ แล้วค่อยตัดสินใจอีกที ^^

iloveguitar

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 22:37:04 »
ผมอยากจะขออนุญาตแนะนำให้น้า iloveguitar หาโอกาสไปลอง AC3R ก่อนครับ แล้วค่อยตัดสินใจอีกที ^^

ครับผม ขอบคุณมากครับน้า nhoy

iloveguitar

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 22:49:56 »
โทนเสียงจะต่างกันมากไหมครับ

iloveguitar

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 09:06:52 »
ระหว่าง Indian Rosewood กับ Mahogany มันต่างกันยังไงบ้างครับ?

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 09:54:40 »

พอช่วยได้ นะครับ

Finger Picking Style

eaknb

• member
  • *--ใจสั่งมา--*
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 09:55:55 »
อย่างที่น้า nhoy บอกครับ ยังไงต้องหาโอกาสไปลองให้ได้ครับ
เรื่องแบบนี้มันบอกไม่ได้จริงๆ ว่าเสียงอันไหนมันดีกว่า มันอยู่ที่ตัวเรา หูเรา ความรู้สึกเราล้วนๆเลยครับ

เมื่อปลายเดือน กุมภาพันธ์ ผมได้มีโอกาสพาน้าไปซื้อกีต้าร์ ก็อยากให้เขาได้ลองหลายๆตัว โดยที่เขาไม่ค่อยรู้ยี่ห้อกีต้าร์ สักเท่าไหร่
เล่นแต่ตัวละ 4-5 พันมาเป็น 10 ปี
ผมก็ให้เขาลอง Taylor 314ce limited , martin , CRAFTER PG-Mahogany plus , CRAFTER Crafter Anniversary ต่างๆ และ taylor อีกประมาณหนึ่ง  ลองเป็นชั่วโมงครับ

สุดท้ายมาจบอยู่ที่ crafter gae-18N  ครับ 555+  หิ้วกลับมาบ้านวันนั้นเลย

ที่อยากจะบอกก็คือ ไม่มีใครตอบโจทย์ได้ดี เท่ากับตัวเราเองหรอกครับ  ;D ;D

อีกอย่างนึงที่น้าผมพูดออกมาก็คือ "กีร์ต้าตัวละ 1 แสน เสียงก็ไม่ได้ดีไปกว่าตัวละ 1 หมื่น  ถึง 10 เท่า นี่หน่า"
ผมนิ่งสักพักแล้วคิดว่า เออ...... มันก็จริงของเขา 555+
*-_-*

iloveguitar

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:04:23 »
อย่างที่น้า nhoy บอกครับ ยังไงต้องหาโอกาสไปลองให้ได้ครับ
เรื่องแบบนี้มันบอกไม่ได้จริงๆ ว่าเสียงอันไหนมันดีกว่า มันอยู่ที่ตัวเรา หูเรา ความรู้สึกเราล้วนๆเลยครับ

เมื่อปลายเดือน กุมภาพันธ์ ผมได้มีโอกาสพาน้าไปซื้อกีต้าร์ ก็อยากให้เขาได้ลองหลายๆตัว โดยที่เขาไม่ค่อยรู้ยี่ห้อกีต้าร์ สักเท่าไหร่
เล่นแต่ตัวละ 4-5 พันมาเป็น 10 ปี
ผมก็ให้เขาลอง Taylor 314ce limited , martin , CRAFTER PG-Mahogany plus , CRAFTER Crafter Anniversary ต่างๆ และ taylor อีกประมาณหนึ่ง  ลองเป็นชั่วโมงครับ

สุดท้ายมาจบอยู่ที่ crafter gae-18N  ครับ 555+  หิ้วกลับมาบ้านวันนั้นเลย

ที่อยากจะบอกก็คือ ไม่มีใครตอบโจทย์ได้ดี เท่ากับตัวเราเองหรอกครับ  ;D ;D

อีกอย่างนึงที่น้าผมพูดออกมาก็คือ "กีร์ต้าตัวละ 1 แสน เสียงก็ไม่ได้ดีไปกว่าตัวละ 1 หมื่น  ถึง 10 เท่า นี่หน่า"
ผมนิ่งสักพักแล้วคิดว่า เออ...... มันก็จริงของเขา 555+
วันนี้ผมจะเข้าไปลองที่ shop yamaha ดูครับ ;D

gttle

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:40:51 »
ถ้าเอา taylor ไปลองเทียบด้วยจะดีมากจะได้เป็น a/b test เลยครับ

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 13:49:12 »
ผมเอง ใช้ AC3R อยู่ครับ เป็น all solid
ก็เสียงดีครับ งานก็ดี ส่วน 214ce ก็มีโอกาสได้ลองเล่นแล้วเช่นกัน เสียงคนละรูปแบบครับ
ความเห็นผมนะครับ>>AC3R เสียงต่าง YAMAHA รุ่นอื่นๆ เสียงเปล่าไม่อายใครครับ เล่นได้ทั้ง strumming และ fingerstyle เบสก็ถือว่าแน่นดี ส่วน 214ce เสียงสดใส กว่า คมกว่า แต่เบสน้อยกว่า AC3R ผมเองคิดว่าเหมาะมากสำหรับ fingerstyle
แต่ก็อยากแนะนำเหมือนน้าๆ ท่านอื่นๆ ต้องลองเองเลยครับ และที่สำคัญต้องคำนึงด้วยว่าเอามาเล่นแบบไหน
และอยากเรียนว่า ไม้ Laminate ของผู้ผลิตแต่ละยี่ห้อคุณภาพต่างกันครับ บางยี่ห้อคุณภาพ อาจจะเกือบเทียบเท่า all solid ของอีกยี่ห้อนึงเลยก็ได้

ปล.ที่ตอบไปเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ถ้าผมเข้าใจผิดประการใดไป ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับน้าๆ
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

iloveguitar

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 00:09:05 »
ผมเอง ใช้ AC3R อยู่ครับ เป็น all solid
ก็เสียงดีครับ งานก็ดี ส่วน 214ce ก็มีโอกาสได้ลองเล่นแล้วเช่นกัน เสียงคนละรูปแบบครับ
ความเห็นผมนะครับ>>AC3R เสียงต่าง YAMAHA รุ่นอื่นๆ เสียงเปล่าไม่อายใครครับ เล่นได้ทั้ง strumming และ fingerstyle เบสก็ถือว่าแน่นดี ส่วน 214ce เสียงสดใส กว่า คมกว่า แต่เบสน้อยกว่า AC3R ผมเองคิดว่าเหมาะมากสำหรับ fingerstyle
แต่ก็อยากแนะนำเหมือนน้าๆ ท่านอื่นๆ ต้องลองเองเลยครับ และที่สำคัญต้องคำนึงด้วยว่าเอามาเล่นแบบไหน
และอยากเรียนว่า ไม้ Laminate ของผู้ผลิตแต่ละยี่ห้อคุณภาพต่างกันครับ บางยี่ห้อคุณภาพ อาจจะเกือบเทียบเท่า all solid ของอีกยี่ห้อนึงเลยก็ได้

ปล.ที่ตอบไปเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ถ้าผมเข้าใจผิดประการใดไป ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับน้าๆ

เสียงของ taylor คมกว่ามากไหมครับน้า San!M

taehee

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 01:23:09 »
+ ถ้าเทียบระหว่าง Taylor 314ce VS Yamaha AC3R  ผมเลือก Taylor 314ce
+ ถ้าเทียบระหว่าง Taylor 214ce VS Yamaha AC3R  ผมเลือก Yamaha AC3R

the kooks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 03:53:27 »
taylor 314 ของผม เบสไม่น้อยเลยครับ

atkik

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:02:09 »
ถ้าให้เลือกระหว่าง Taylor 314ce กับ Yamaha AC3R  ผมขอเลือก AC3R เพราะราคาถูกกว่าเยอะมัก มัก(กระเป๋าไม่หนักพอ อิ อิ) ภาคไฟฟ้า AC3R ผมคิดว่าไม่ได้เป็นรองใครเลย  ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้ากระทบแฟน ๆ Taylor ก็ขออภัยเป็นอย่างสูงนะครับ เพราะส่วนตัวผมแฟนยามาฮ่า อิ อิ  ส่วนความคิดเห็นเรื่องที่ว่าลองเสียงที่ร้านเนี่ยครับ ก็ความคิดเห็นส่วนตัวอีกนั่นแหละ ผมเองเป็นคนที่ชอบ sound ของสาย Elixir เท่าที่รู้มา Taylor จะมาพร้อมกับสาย Elixir แต่ยามาฮ่าจะใส่สายของแบรนตัวเองมา  ถ้าผมลองดูทั้งสองรุ่นโดยไม่ได้ดูยี่ห้อกีต้าร์ ผมก็คงต้องเลือกใน sound ที่ผมชอบ  แต่ก็ควรจะลองทั้งสองรุ่นก่อน เรื่องของเรื่องก็คืออยากให้มองถึงเรื่องสายที่เขายัดมาด้วยครับ เพราะคนละยี่ห้อเสียงต่างกันแน่นอน